PDA

View Full Version : link cái domain với cái desktop ở nhà ?

solidsnake
20-03-2005, 23:00
hi

hiện nay tui đang xài máy desktop với đường truyền ADSL ( ở Singapore ) .

Và tuui đang xài apache để chạy cái server tui như 1 server , và khi thử nghiệm thì check cái IP đó thì có thể load trên mạng ngon lành .

Thế nhưng làm sao để nhập nó vào 1 cai domain nào đó trên mạng ??? hoặc làm sao để forward cái domain đó tới cái IP của tui ? xin các đại ca chỉ giùm . ( nên điền IP nào ? co cần mấy cái subnet mark này nọ khong ? )

Thanks

tkie
21-03-2005, 07:51
đọc báo lbvmvt hôm nay đi...

solidsnake
21-03-2005, 15:14
lbvmvt là báo gì ??? tui đang ở Sìn .... làm sao có ???

planet-save
21-03-2005, 15:22
Sử dụng dịch vụ của dynu.com đó,

traixanha
22-03-2005, 08:05
hi

hiện nay tui đang xài máy desktop với đường truyền ADSL ( ở Singapore ) .

Và tuui đang xài apache để chạy cái server tui như 1 server , và khi thử nghiệm thì check cái IP đó thì có thể load trên mạng ngon lành .

Thế nhưng làm sao để nhập nó vào 1 cai domain nào đó trên mạng ??? hoặc làm sao để forward cái domain đó tới cái IP của tui ? xin các đại ca chỉ giùm . ( nên điền IP nào ? co cần mấy cái subnet mark này nọ khong ? )

Thanks

cho là server cua bạn chay đi, buoc kế tiếp là phài dang ki DNS, co thể vo trong zoneedit.com or dynDNS gi do đề đang kí free DNS. Thuong nó sẽ cho bãn 2 cái DNS . Xong roi bạn vo chỗ mua domain, log in vao roi kiếm phần DNS setting rồi insert 2 cái DNS mà vừa có được. Sau đó thì đợi khoảng 24-48 tiếng để nó active, có vài chỗ lẹ hơn. Sau khi active thì chỉ cần type cài domain do lên IE thì nó sẽ tự động hiểu và point về server ADSL của ban. Good luck and have fun ha

solidsnake
22-03-2005, 11:16
thật ra thì tôi chư hiểu lắm . Nhưng thế này đi , tất cả những gì tui có là chạy APACHE ngon lành , ok , rồi sau đó khi type cái IP của tui trên NET thì hiện ra trang web .

Nhung tất nhiên về vấn đề security , tui khong muốn lộ cái số IP một cách lộ liểu như thế nên tui muốn chạy dưới tên 1 domain ( trông kool hơn ^^ ) với lại làm sao kết hợp số IP của tui với cái Domain đó

thì nghe nói cách ở trên , nhưng tui chưa hiểu cho lắm , có phải thế này không ?

IP nhà <===Đăng kí DNS===> DNS <===Name DNS để point domain với server ===> DOmain

trong cái http://www.dyndns.org/ thì tui thấy đủ thứ hết +_+ chẳng biết là chọn cái nào ra cái nào *_* .

Còn cái zoneedit.com có vẻ đơn giản dể hiểu hơn nhưng .... nó lại có cái domain credit ( trả tiền ) , còn cái free thì usage là 200 mbs .

Tức là sao nhỉ ? hu hu hic hic , help me

traixanha
27-03-2005, 04:22
Cần có những cái này:
1) Ip server nhà
2) Đăngg kí account tại zoneedit, nó sẽ cho 2 DNS tại zoneedit : nsxx.zoneedit.com và nsxx1.zoneedit.com. Zoneedit cho free toi 5 website. Cái thứ 6 phai trả tiền.
3) Log in vo chỗ bán domain, tìm phần "DNS setting". Bỏ 2 cai DNS nsxx.zoneedit.com và nsxx1.zoneedit.com này vô đó. Sau đó đợi khoảng 24-48h thì domain se active, có chỗ lẹ hơn.
4) Sau khi active thi vo thẳng yourdomain.com, tu động nó sẽ link về server nhà của bạn.

vuaweb
24-07-2005, 11:18
Muốn đăng ký dns dns.webcuaban.com thì đăng ký ở đâu, tôi thấy mấy công ty bán domain chỉ có bán www.webcuaban.com thôi.

Cảm ơn