PDA

View Full Version : Ứng dụng wireless trong MAN, WAN?

Real Madrid
17-03-2005, 16:32
hiện tui đang làm đề tài về mạng wireless, khi tham khảo các đề tài cũng như các sách báo, bài viết đề cập đến đề tài này, thì chỉ thấy mọi người đề cập đến wireless trong môi trường LAN là chính, còn trong môi trường lớn hơn như MAN, WAN thì chưa thấy sách nào bàn tới. Không biết ở đây có ai đã từng làm về lĩnh vực này có thể cho mình biết được không?
Yêu cầu đề ra:
cấu hình wireless trong phạm vi WAN, thiết đặt trong môi trường windows (đề xuất win2000 trở lên), không cần tìm hiểu sâu quá về chuyên môn kỹ thuật, chỉ cần giới thiệu khái quát và có mô hình minh họa cụ thể cho việc thiết đặt này. Giới thiệu sơ lược về wireless WAN, trường hợp nào thì sử dụng mô hình này, sử dụng mô hình này có lợi ích gì, áp dụng chuẩn IEEE nào cho mô hình WAN, các thiết bị wireless cần thiết có trong mô hình này là gì, phương thức hoạt động truyền tin trong WAN diễn ra như thế nào (nếu có hình minh họa cho hoạt động truyền tin này thì càng tốt.).
Nếu được thì ta có thể cấu hình wireless trong WAN luôn, cách thức cài đặt wireless và cấu hình các máy trong WAN (nếu có).
Wireless hiện nay là một vấn đề rất mới, mình hiểu là sẽ rất khó khăn trong việc tìm kiếm và nghiên cứu lĩnh vực này. Và điều này chắc chỉ có người trong nghề mới có thể nắm bắt rõ ràng công nghệ mới này. Nhưng dù gì thì mình cũng xin cám ơn các bạn rất nhiều!
tái bút: mình đang rất cần tìm hiểu lĩnh vực này vì hiện mình đang làm đề tài về Wireless Wan nhưng không biết lấy tài liệu ở đâu bi giờ, mong các bạn giúp mình với!!!!

maxpt
19-03-2005, 01:16
Hi,
Nếu muốn tìm hiểu về WWAN thì bạn đọc về các hệ thông thông tin di động 2G, 3G, 4G sách về cái này thì mình nghĩ là nhiều.
Hiện giờ mình đang tìm hiểu về Wimax, đây là công nghệ về WMAN, trong tương lai nó có thể biến thành công nghệ cho WWAN. Mình cũng chẳng có tài liệu gì cả, chủ yếu là vào trang của intel để đọc
http://www.intel.com/netcomms/technologies/wimax/index.htm
Có gì chúng ta cùng chia sẻ nhé, mail của mình là maxpt_bn@yahoo.co.uk

trieu_tulong
19-03-2005, 13:17
Từ từ nghiền ngẫm, đọc cả năm còn chưa hết đây:

http://www.sas.upenn.edu/~omar/wireless-notes/bi01.html