PDA

View Full Version : [Q] Chuyển động lần lượt 2 MovieClip

Kar
18-11-2002, 14:10
Em có 2 cái MovieClip, thường thì khi trình diễn, cả hai đều hoạt động cùng lúc. Có đoạn code nào để cái này kết thúc rồi mới đến cái kia chạy không? Bác nào biết chỉ dùm nha, có sours luôn thì càng đỡ.

Yuris_revenge
18-11-2002, 14:36
nếu hai cái movielip đó không dài thì hãy nhập chung lại cho rồi:)

9Star
18-11-2002, 21:35
Có 2 cách để làm.
- Chách 1: chẳng hạn MC 1 có 10 keyFrame, MC 2 có 15 KeyFrame. Vạy bạn làm như sau:
+ Cho MC 1 tại KeyFrame đầu tiên rồi InsertKeyFrame tại Frame thứ 10 rồi cho cái MC 2 ở đó. Nếu muốn MC 1 và MC2 chỉ Play 1 lần thì chèn Action Stop ở đó còn muốn lặp lại thì Insert tiếp 1 key Frame tại Frame 25.....
- Cách 2: Dùng Action
+ Tại KeyFrame cuối của MC1 gán MC2.play()
+ Tại KeyFrame đầu của MC2 gán Stop;

Chúc bạn thành công.

Yuris_revenge
19-11-2002, 14:11
Cho em nói thịt nha, cách cuả Bác hình như chỉ có thể áp dụng cho những movieclip đơn giản thôi. Nếu movie clip cuả em rắc rối và phức tạp thì sao?
ví dụ trong mỗi movieclip có 5 layer và chuyển động cuả cho tới frame thứ 100 thì em phải dùng cách nào đây?

9Star
19-11-2002, 16:39
Trong phần trên mình đâu có nói gì tới Layer đâu , bạn muốn có` bao nhiêu Layer cũng thế miễn là cái KeyFrame cuối của bạn là số bao nhiêu thì chình cho đúng theo ví dụ trên là OK. Còn nếu bạn thích cho nhảy tự do không theo thứ tự thì lập trình thêm một chút, nhưng cái này không phải cái của Kar hỏi ;)

Kar
19-11-2002, 18:32
Cám ơn 9Star, mình chỉ cần nhiêu đó là đủ làm rồi, bạn chỉ chí lý lắm, cám ơn nhiều.

Kar
21-11-2002, 07:22
Bác 9Star ơi! Em làm được theo cách dùng Frame rồi, nhưng không làm được theo cách dùng action cript, bác có thể nói kỹ hơn được không. Em để mỗi cái MC ở một Layer riêng và có thêm một cái Layer Background ở cuối cùng nữa.

saldon
24-01-2003, 11:12
be`o như trái chuối kho, bạn nhớ đặt tên cho 2 MC do, vo ben trong MC 2 , frame đầu tiên phải để trống va đặt stop cho frame đó, khi bạn chạy hết MC 1, muốn bắt đầu chạy MC 2 thì làm như thế này:
Đặt lệnh Telltarget MC2, goto and play frame 2, đơn giản vậy thôi
Bảo đảm bạn có thể áp dụng cho mọi MC, có ví dụ nè, bạn hãy vào đây xem cai flash của mình nè, xem có phải như vậy kô?

www.vinawebs.com/saldon/vipcom.swf