PDA

View Full Version : Đến thăm mái ấm Thiên Ân

venus
16-03-2005, 13:55
Mái ấm Thiên Ân, nơi đang nuôi dưỡng các em khiếm thị.
Địa chỉ: 84/20 Tân Hương, P.Tân Quý, Q.Tân Phú.

Ngày 1/5/2005 chúng ta sẽ đến đó. Nơi tập trung quà tặng cũng như tiền bạc các bạn đóng góp là NVHTN - số 4 Phạm Ngọc Thạch - Q.1 - TPHCM. Gặp Thuỳ Trâm - Phòng Internet (090.3.77.93.20)

Chúng ta sẽ cùng nhau làm từ thiện. Bởi vì đây là mái ấm của những "anh hùng". Chúng ta sẽ cùng nhau làm 1 cái gì đó, dù nhỏ nhoi thôi, nhưng sẽ là rất quý báu. Các bạn có biết "hiệp sĩ CNTT năm 2002" là thầy Nguyễn Quốc Phong (thầy bị khiếm thị). Và cũng là thầy chủ nhiệm của mái ấm Thiên Ân. Cùng với anh Bùi Minh Khải, thầy Phong đã làm ra phần mềm Mata Grammar in Use gồm từ điển Anh - Việt, Việt - Anh đầu tiên ở Việt Nam dành cho người mù. Sản phẩm này đã giúp cho các em ở Thiên Ân thích thú và học tiếng Anh thuận lợi hơn. Di chuyển con trỏ, hoặc gõ phím, máy đều phát ra tiếng nói giúp các em dễ nhận diện. Ngoài Mata Grammar in Use, các bạn còn được học thêm từ phần mềm Mata Braille Translator (phần mềm dịch chuyển dịch tài liệu tiếng Việt sang chữ nổi cho người mù) và Giáo trình học tiếng Anh dành cho người khiếm thị .

Vượt sóng![/B]

“Đây là “công tử Bạc Liêu” - chỉ vào Hào, cậu bé có nước da trắng và sóng mũi cao, Tú giới thiệu. “Thế còn em có biệt danh gì?”, tôi hỏi. Tú nhanh nhảu: “Em là “Con dân đất Việt”! Vì em chẳng đi đâu xa cả”. Có nước da rám nắng vì bơi nhiều, Lâm bị bạn bè chọc là “Em trai Campuchia”. Tú, Hào, Lâm và Hảo, Thu, Thuận đều là "rái cá" khi ở dưới nước. Cả 6 bạn rời Hải Dương và "nhập hộ khẩu" Thiên Ân từ tháng 09.2001.

Ngoài giờ học văn hóa, các bạn ở Thiên Ân đều được học thêm tin học, nhạc lý và bơi lội. Nhạc, tin học thì được thầy Phong "truyền chiêu" ngay tại nhà. Các thầy cô khác “truyền nghề” bơi lội bằng cách… thuê xe đưa các em tới Trung tâm Văn hóa - Thể dục thể thao Tân Bình để các huấn luyện viên ở đó dạy. Xuống hồ bơi nhưng không nhìn thấy thành bể, thế là nhiều lần các bạn bị u đầu. Kinh phí tập luyện tự túc, vậy mà phần thưởng, huy chương, bằng khen thể thao treo đầy phòng. Nguyễn Thị Hảo dành được 3 Huy chương bạc Asean Paragames 2; Nguyễn Thị Thu được 3 Huy chương đồng cũng trong Asean Paragames 2. Nguyễn Văn Thuận tuy tuột mất Huy chương vàng, nhưng vấn cầm cự được 1 Huy chương bạc và 2 Huy chương đồng tại Fespic Hongkong 2003.

[B]Cả nhà chia vui với thành công của Thuận

Thuận, “cậu bé của Fespic” không giấu nổi niềm tự hào khi được “xuất ngoại” tại Fespic 2003. Đợt đi ấy mỗi thành viên phải đóng 400 USD, nhưng được hỗ trợ nên Thuận chỉ phải đóng 100 USD. Ở Hong Kong một tuần lễ, nhưng Thuận không được đi tham quan nhiều vì phải tập trung thi đấu hết 3 ngày. Thuận nhớ rằng ngày cuối cùng trước khi về nước, cậu và cả đoàn được mời lên tàu tham quan một vòng quanh Hong Kong. Không thấy được Hong Kong đẹp ra sao, Thuận chỉ cảm thấy đứng trên boong tàu gió thổi thật mát… Bất đồng về ngôn ngữ chỉ làm cho Thuận hơi lúng túng trong chốc lát, khoảng cách giữa vận động viên các nước được rút ngắn vì “tất cả đều là người khuyết tật nên dễ đồng cảm!”. Chững chạc, giọng nói Bắc điềm tĩnh, chỉ mới 17 tuổi mà Thuận như là “đàn anh” của cả nhóm. Cậu kể: “Ấn tượng với em trong chuyến sang Hongkong lần đó là em gặp được một bác Việt kiều. Lần đầu gặp, bác ấy hỏi bằng tiếng Anh: “Are you Vietnamese?” (cháu có phải là người Việt Nam không?), em trả lời là “phải”. Vậy là những ngày sau đó, bác ấy nhiệt tình giúp đỡ tụi em rất nhiều, chỉ đường, mua đồ ăn cho tụi em, nói chuyện rồi hỏi han nhiều lắm”.

"Em gái Athens" Nguyễn Thị Hảo

Cả nhóm thi nhau kể “chiến tích” của bạn. Đợt Paragames năm vừa qua, vì chưa đủ tuổi thi nên Hảo từ 13 tuổi khai lên 16. Còn Thu thì nghe nói mai thi: “Em run ơi là run! Ra sân vận động ngày khai mạc và cả ngày thi nữa, em nghe tiếng hô: “Việt Nam cố lên! Việt Nam cố lên!” là tinh thần cứ sung sung làm sao ấy!”.

Dù cũng run như Thu, nhưng cô bé Hảo thì tự dặn mình: “Phải cố gắng lên! Phải tự tin! Không được run!”. Và Hảo được bạn bè đặt cho biệt danh là “cô gái Athens”, vì “nữ rái cá” này sắp tới sẽ lên đường sang Hy Lạp tham dự Olympic Athens 2004. Có thể “đường đua” không dài , nhưng hy vọng “hoa” sẽ nở trên những đoạn đường với không chỉ riêng Hảo…

* Chú thích hình:

-Hình 1: Cô "quản gia" Hải và các "vận động viên" Thiên Ân

- Hình 2: Nguyễn Văn Thuận (bên phải) cùng 2 vận động viên Thái Lan tại Fespic Hongkong 2003
- Hình 3: "Cả nhà" cùng chia vui với thành công của Thuận
- Hình 4: "Em gái Athens" Nguyễn Thị Hảo

So Lo
16-03-2005, 15:04
So lo có một số quần áo cũ, muốn tặng mang đi tặng có được kô vậy>

action
16-03-2005, 22:47
Em ko biết ủng hộ gì, ủng hộ 1 thùng mì gói được ko hả chị Venus???????????

venus
17-03-2005, 08:02
SoLo à, quần áo cũ cũng được, chỉ cần còn mặc được là okie. Trước khi đi chúng ta sẽ giặt sạch sẽ và xếp lại đàng, rồi mới đem tặng.
Action ui, 1 thùng mì là quá tuyệt rồi :)

action
17-03-2005, 19:45
Sao cái vụ từ thiện này phát động mà ko thấy hưởng ứng gì hết vậy?????????

venus
21-03-2005, 08:23
Sao cái vụ từ thiện này phát động mà ko thấy hưởng ứng gì hết vậy?????????

Quan trọng là tấn lòng em à. Ngay cả Admin của ddth còn không quan tâm, không ủng hộ thì làm sao trách member được hả em :no:

minhhieu
22-03-2005, 12:56
Thành viên ddth làm từ thiện là hay quá rồi. Tôi nghĩ đó là hoạt động offline rất có ý nghĩa hơn là offline gặp nhau chỉ nói chuyện phiếm. Đã có Venus đứng ra chủ trì thì bà con mỗi người đóng góp một ít rồi hẹn ngày đến thăm.
Hoan hô và ủng hộ venus đi nào bà con. :)

frostyheart
23-03-2005, 01:37
tiếc quá, mình ở HN không vào tham gia được, ủng hộ anh em trong ấy cả hai tay

Neo
23-03-2005, 08:48
Để thông báo bà con biết luôn một thể. Nếu các bạn muốn đóng góp cho chuyến đi này thì:
- Sáng từ 8h sáng đến 3h chiều (thứ 2 đến thứ 6) đến NVHTN số 4 Phạm Ngọc Thạch - Quận 1. Gửi cho Thuỳ Trâm.
- Còn tất cả khoảng thời gian còn lại thì các bạn đem đến 16/8 Đinh Tiên Hoàng - F.Đakao - Quận 1 (hẻm chùa Thiện Hạnh).

Số ĐTDĐ của Venus nè: 090.3779320

itkit
23-03-2005, 09:29
Mái ấm Thiên Ân nghe quen quen !!!!!
Cho mình hỏi mái ấm này do ai thành lập vậy??? Có ai biết hong??

venus
23-03-2005, 13:18
Nếu bạn nào muốn tìm hiểu về mái ấm Thiên Ân thì vào đây đọc nè:
http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2003/so08/vuotquabongtoi.html

Ngoài ra trước khi đến mái ấm Thiên Ân, venus muốn đi "tiền trạm". Hì... ai đi với Venus nào, giơ tay lên :)

À, hôm đó cũng là SN Yuna, sau khi về, chúng ta sẽ cùng ăn mừng SN của Yuna luôn hen. Em trai cưng của chị :)

locxoay
23-03-2005, 13:19
hay lam. cho bon toi tham gia voi
1/5 nha

venus
25-03-2005, 07:59
Danh sách các bạn hôm 1/5 sẽ đến mái ấm Thiên Ân nè:

1. Venus
2. Yuna
3. Kupo
4. locxoay
5. Action
6.

Danh sách những member đã ủng hộmà Venus đã nhận được:
1. Venus (100.000 VNĐ và 1 thùng mì)
2. Yuna (200.000 VNĐ)
3. BéThảo và cu Hiếu - em họ của Venus (100.000VNĐ và 1 ít quần áo)
4.

So Lo
25-03-2005, 08:18
Solo chỉ ủng hộ đồ thôi nhe, 1/5 không biết có rảnh không.nếu rảnh sẽ DT cho chị nhé venus

action
25-03-2005, 13:38
1-5 mới đi mà chị Venus, em 1 thùng mì gói nhé, sẽ gửi trước 1-5.

venus
30-03-2005, 09:41

1. Venus
2. Yuna
3. Kupo
4. locxoay
5. Action
6.

2. Yuna (200.000 VNĐ)
4. Anh làm bên cty Trường Sơn: (500.000 VNĐ)
5.

quaitieutu
05-04-2005, 23:00
1/5 sẽ đi. Lâu lâu cũng nên làm việc gì đó có ý nghĩa.
Còn bình thường toàn làm những điều ...bất nghĩa phải không heo :D:D
Nếu qua đại nạn mà chưa chết thì ..chừa đại hịp một xuất nha mập :D:D:D

venus
08-04-2005, 08:53
CÓ MỘT CHÚT THAY ĐỔI

1. Venus
2. Kupo
3. locxoay
4. Action
5.

3. Anh làm bên cty Trường Sơn: (500.000 VNĐ)
4.

kehaimat
08-04-2005, 09:21
ô ô
hay thể nhỉ
ở Cần Thơ tui thì ĐHCT có đội Công tác XH chuyên tổ chức những chương trình tương tự thế
đại loại là "tấm áo tặng bạn" tổ chức cũng xôm tụ lắm nhe
trước ngày trao cho các bạn hssv nghèo, cả đội rủ nhau giặt sạch quần áo
chậc
vui khiếp khủng
hi vọng web chúng ta cũng có những cái đại loại thế
hêh
http://img.photobucket.com/albums/v312/vietnamese/DH%20Can%20Tho/IMG_0716.jpg
http://img.photobucket.com/albums/v312/vietnamese/DH%20Can%20Tho/IMG_0715.jpg

venus
29-04-2005, 11:48

1. Venus
2. Kupo (bị mổ, ko biết đi đc ko nữa :D )
3. locxoay
4. Action
5.

Danh sách những member đã ủng hộ mà Venus đã nhận được:
3. Một anh làm bên cty Trường Sơn: (500.000 VNĐ)
4. Bé Anh (con gái rất xinh, bạn của Sói): 100.000 VNĐ
5.

Action ơi, soa mãi đến giờ chị vẫn chưa nhận được gì vậy em?

venus
05-05-2005, 10:23
Đã chuyển tiền đến Mái Ấm Thiên Ân.

Bài này khóa ở đây nha!