PDA

View Full Version : Nhờ bác ghost1982 về cách ghost..????

black_nguyen
16-03-2005, 11:33
Cho em hỏi tí nha bác ghost..!! Khi ghost disk to disk hay ghost partion to partion thi mình làm sao biết được hdd nào master hay slave để ma ghost vậy?? nhỡ ghot nhằm thì sao hả bác???

hoangtuan8x
16-03-2005, 11:48
đặt tên khác nhau cho mỗi par là được rồi

black_nguyen
16-03-2005, 12:48
Ý bạn mình không hiểu cho lắm..!!

hoangtuan8x
16-03-2005, 16:29
Bạn đặt label cho mỗi partion trên máy ví dụ C: là Windows (hàm ý cài win trên nó), D: là Data (chứa dữ liệu, phần mềm, music...). Lúc vào Ghost bắt chọn partion nguồn và partion đích dựa vào label đó mà chọn sẽ không bị nhầm. (Nếu không đặt label thì vào Ghost sẽ không thấy tên C: hay D: mà chỉ thấy 2 label giống nhau)

Đặt label : Right click vào partion / Properties / Đánh tên vào ô Label / nhấn OK

Ghost1982
16-03-2005, 16:36
Nhờ tui mà bro lại gửi vào phần cứng thì tui sao mà biết được. Tôi chỉ chuyên về phần mềm thôi mà :)
Thường thì tôi sẽ làm như Hoangtuan8x đã nói, ngay trong bài viết hướng dẫn về sử dụng Ghost tôi cũng có nói như vậy mà :
http://ddth.com/showthread.htm?t=20203

Ngoài ra thì Ghost cũng sẽ hiện ra theo một thứ tự nhất định và bạn sẽ chẳng thể nhầm được nếu không quá lẩm cẩm lol
Thứ tự như sau :
1) HDD Master : Partition 1, Partition 2, Partition 3, Partition 4 ... Partition n
2) HDD Slave : Partition 1, Partition 2, Partition 3, Partition 4 ... Partition n
Nếu có HDD SATA thì sẽ ở vị trí đầu tiên

Tốt nhất là bạn nên đặt tên một cách rõ ràng tránh nhầm lẫn!

black_nguyen
17-03-2005, 12:51
.......
Thứ tự như sau :
1) HDD Master : Partition 1, Partition 2, Partition 3, Partition 4 ... Partition n
2) HDD Slave : Partition 1, Partition 2, Partition 3, Partition 4 ... Partition n
Nếu có HDD SATA thì sẽ ở vị trí đầu tiên

Tốt nhất là bạn nên đặt tên một cách rõ ràng tránh nhầm lẫn!
Ý trên của bác là sao ạ???????????

cuocdoitoila_pc
17-03-2005, 13:47
Nếu có một ổ cứng thì ổ đó sẽ là master thôi, trừ khi cắm sai jumber của ổ.
Nên ghost cái ổ nào cài win ấy, thường là ổ C

black_nguyen
18-03-2005, 22:13
vậy chỉ đặt tên thôi phải hông??? nhưng mỗi khi vào ghost partion to partion hay ghost disk to disk thì ban đầu nó hỏi chọn ổ source nhưng em lại không phân biệt được ổ nào là master , ổ nào slave hết???????