PDA

View Full Version : Tư vấn

dieuthu
16-03-2005, 09:53
Hiện tại em đang là sinh viên, và đang đi những bước đầu tiên mà.Cho nên còn nhiều bở ngỡ.
Em muốn học về phần mềm và mọi người nói rằng nên chọn cho mình một ngôn ngữ mình phù hợp và yêu thích.
vậy ai có thể cho em biết là :
Nên chọn ngôn ngữ nào thì tốt nhất.Tốt nhất

vnechip.com
16-03-2005, 12:01
Theo tôi nghị bạn nên học C trước sau đó học đến các ngôn ngữ sau .
Nếu xét về phần mềm nên sử dụng Microsoft.NET hay Java là tùy theo bạn thiết kế một sản phẩm mà thôi .

MrPaint
16-03-2005, 13:35
Về thuật toán thì bước đầu nên học pascal là hợp lý nhất. CHo dù pascal không lập trình các ứng dụng để bán (!) nhưng thuật toán của nó rất rõ ràng, về sau học các ngôn ngữ khác dễ dàng hơn.
Khi đã khổ luyện xong pascal thì có thể dùng Delphi, 2 ngôn ngữ này có kiểu câu lệnh giống nhau --> tiện lợi. Hơn nữa, Delphi cũng là một ngôn ngữ lập trình mạnh mẽ :)

Hans Voralberg
16-03-2005, 18:15
Chả có cái nào mạnh nhất ráo, tùy muốn làm cái gì thì chọn mà học chứ.

Cuong_DC9
16-03-2005, 21:01
Chả có cái nào mạnh nhất ráo, tùy muốn làm cái gì thì chọn mà học chứ.
Trời! Người ta cần lời khuyên, lại đi phán 1 câu 3 phải thế thì biết đằng nào mà lần!
Về cơ bản cả C lẫn Pascal đều tốt! Sau đó nên học tiếp C++ hoặc Delphi. Tuy nhiên tôi vẫn khoái Pascal hơn!

cutilam
16-03-2005, 21:17
Ở trường hợp của bác, theo tui chưa phải lúc cần băn khoăn về cái sự "lựa chọn".
Như khi học toán, muốn học toán gì thì gì, lúc mới bắt đầu cứ phải học "cộng trừ nhân chia" cái đã!
Bác cứ học Pascal đi. Sẽ có ích dài dài cho bác sau này.

dieuthu
17-03-2005, 15:09
cảm ơn lời khuyên của mọi người.
Thu này xin nghe theo vậy