PDA

View Full Version : ai biet con virut nay khong ( mb) !

tranthehien
10-08-2002, 21:04
máy tui vừa bị dinh chưởng xong, tội nó quá mà tui không biết làm cách nào, trong đó có cả một đống nhạc và phần mền của tui chắc đi họp quá, tui nghe mấy tay KTV nói là bị matterbut ricol tui không hiểu nó là thế nào cả nhưng dùng trình bk quét mà không hết tui dùng đủ cách rồi mà vẫn chịu bó tay, con vỉut đó nó làm cho may không nhận được phần cứng, vậy là ổ CD với cạc âm thanh của tui cũng tiêu theo luôn chán wá, tui đi hỏi mà họ nói phải epdics ổ đĩa mới hết, vậy là tiêu mất hết công lao của tui sưu tập quá, bác nào có cao kiến hơn không, bày cho tui với, cảm on nhiều. ma` con virut dó là thế nào có ai biết về tiểu sử của nó không.

isp_hn
10-08-2002, 23:17
Đừng lo, bạn ra hàng mua đia DN hacker, hoặc đại loại là đĩa mà có chương trinh McAfee chạy trên DOS ý. Chắc chắn khi khởi động, ổ máy sẽ tự đi nhận ra ổ CD. Bạn boot từ CD rồi chạy chạy chương trình McAfee trên DOS là xong. Lệnh chạy của nó hình như là

(tên ổ đĩa có chương trinhMcAfee):\ scan /adl /all /clean

Bạn có thể yên tâm đảm bảo là diệt được. Nếu CT trình đó mà nhận ra được virus thì nó sẽ xoá (trong trường hợp nó không biết được loại virus đó là gi) còn sẽ clean (trong trường hợp nó biết được loại Virus đó). Bạn yên tâm đi.

Còn mình thấy bạn viết là máy không nhận ra phần cứng, chắc là chỉ khi nó vào trong hệ điều hành rồi mới không nhân ra đúng không. Nếu ngay sau khi máy tính POST mà đã không nhận được ổ CD thì bạn nên xem lại phần cứng của bạn trước, vì lúc đó virus chưa hề được kích hoạt.

Chúc vui

ktvnguyenchien
14-08-2002, 18:43
Nếu là Master Boot Virus: dùng BKAV 345, hoặc D2 diệt là Ok .

tranthehien
15-08-2002, 19:09
Tui đã thử qua rồi nhưng bkav345 và d2 đều chịu. Tui đem ra tiệm mà mấy ông ở đó làm là vào dos khoá đuôi nó lại rồi cất máy tính khoảng 10 ngày là sẽ khỏi. Còn cách của Isp_hn thì tui chưa thử qua, đẻ tui về thử xem sao, hi vọng là được, cảm ơn nha.

ngoccong2001
15-08-2002, 20:16
theo minh thi ban boot tu o A va khoi phuc lai master boot la xong, trong dia A ban chep file sys.com va dung lenh
A:\sys c:
neu khong duoc thi ban chiu kho cam o cung qua may sach co chuong trinh Norton 2002 hay Mcafe ma diet

tranthehien
16-08-2002, 18:43
Máy mình có cài Norton trực tiếp luôn ma` sao nó ko tự động quét nhỉ, chắc cách này không ổn đâu.

Enchanter
16-08-2002, 19:40
Bác ra ngoài hàng lấy mấy đĩa cd boot được: lehoan(LH), Duy Nghi(DN) hay của Phạm Hồng Phước (PHP) ý rồi vào cmos chỉnh fist boot = CDROM, rồi khởi động lại và quét vr= đĩa cd boot đó, chứ ra ngoài hàng chờ chục ngày sao chịu nổi?lol

tranthehien
17-08-2002, 14:58
tui đã nói là ổ cd của tui máy không nhận, chắc phải epdit ổ đĩa thôi.

satthubongdem23
25-11-2003, 03:48
má ơi. cài norton coperation đi. nhớ chọn enable nhá. bạn có thể boot từ dos hoặc chọn chế độ normal. để quét. như thế là xong. nếu không được thì bạn để cái đĩa win vào. mà bạn dùng win gì thế. đối với win 98 thì bạn cài đè lên. còn đối với những hệ điều hành khách thì bạn có thể cài ở chế độ repair nó. như thế là xông. còn ổ cứng không nhận được.. bạn có thể vào Cmos để xem lại. cách xem tốt nhất trong Cmos là chọn default và sau đó chỉnh sữa lại tí xíu. còn không được thì.... mượn bạn nào cái ổ cứng và chép lại hết sau đó fdisk & format làm lại. hí hí hí...