PDA

View Full Version : Chết con CD-R Samsung 52X của em rồi! Kíu em với

kiamoto_85
15-03-2005, 16:38
Em có con CD-R Samsung 52X vừa hết hạn 1 tháng thì nótrở chứng:
Khi bỏ đĩa vào (đĩa mới) thì đèn nháy có hoạt động nhưng 1 lát sau vào CD-R thì nó bảo là "no disk" pác nào biết kíu em với. Em xin cảm ơn trước!!!!!!!!!!!!!!

meteor_rain21
16-03-2005, 12:36
bác thử cắm lại xem , nó không nhận được đĩa có thể do dạng đĩa đó nó không được hỗ trợ hoặc đĩa bị hư , còn nếu không thì lại nhờ bác bảo hành thôi , mất thêm xiền vậy

dienbaquan
16-03-2005, 14:31
"Con mắt" lên số rùi. Phẫu thuật thuỷ tinh thể thôi.

dinhbaochau
16-03-2005, 14:55
Chậc chậc .... Bác mang tui sửa cho. Với ĐK là hết BH (Dĩ nhiên là hết chứ còn thì nói làm gì bác nhẩy)

Với ĐK nữa là chưa có ai mở ra sửa bao giờ nhé, còn nếu có sửa thì tui thua. Đem tui chỉnh con mắt nó lại cho. Chắc là mắt yêu thôi không sao đâu. Can thiệp trực tiếp mới được.

vuhung12345
16-03-2005, 23:09
Bạn sửa CDwrite như vậy thì với giá bao nhiêu vậy...

dinhbaochau
17-03-2005, 07:40
Dĩ nhiên là miễn phí rồi.... nếu bác có lòng thì cần một chầu....cafê thôi luôn thể ta kết bạn chứ nị .... đúng không nào?

kiamoto_85
17-03-2005, 10:15
Em đang ở Đà nẵng, làm sao đây, không biết mang đi sửa tốn cỡ bao nhiêu tiền ???????????

dinhbaochau
17-03-2005, 10:49
Tui ở SG lận! Bác mang ra tiệm nào sửa chửa vi tính gần nhà đó, uy tính một chút. Tốn khoãng 50 ngàn đồng thôi không nhiều đâu.

Chúc vui nhé

dienbaquan
17-03-2005, 12:15
Nếu dám làm, U cũng có thể tự chỉnh được. Tháo vỏ của ổ CD ra, tìm thấy con mắt của nó. Thông thường nó sẽ có 3 con vít. 2 con giống nhau và thường là đối xứng để cố định mắt vào giá trượt, 1 con còn lại khác 2 con kia nằm ở đâu đó gần mắt (tuỳ loại ổ mà vị trí con vít này khác nhau). Lấy tô-vít 4 cạnh nhỏ, vừa vặn xoay dần 1/8 vòng theo chiều kim đồng hồ. Lắp lại rồi thử coi có hơn trước không. Nếu chưa được, vặn tiếp 1/8 vòng nữa. Nhớ chỉ chỉnh tối đa được 3/4 vòng thôi nhé.

cuocdoitoila_pc
17-03-2005, 15:57
Quả ổ DVD LG của tôi cũng thế, CD hay DVD đều đi cả, cho vào chẳng bao giờ nhận được đĩa cả. Đem đi bảo hành về thì cũng thế, thậm chí còn tệ hơn ấy chứ.

dinhbaochau
17-03-2005, 16:03
Nếu dám làm, U cũng có thể tự chỉnh được. Tháo vỏ của ổ CD ra, tìm thấy con mắt của nó. Thông thường nó sẽ có 3 con vít. 2 con giống nhau và thường là đối xứng để cố định mắt vào giá trượt, 1 con còn lại khác 2 con kia nằm ở đâu đó gần mắt (tuỳ loại ổ mà vị trí con vít này khác nhau). Lấy tô-vít 4 cạnh nhỏ, vừa vặn xoay dần 1/8 vòng theo chiều kim đồng hồ. Lắp lại rồi thử coi có hơn trước không. Nếu chưa được, vặn tiếp 1/8 vòng nữa. Nhớ chỉ chỉnh tối đa được 3/4 vòng thôi nhé.

Nói cho bác nghe nhé! Bác mà chỉ như thế thì tổ mà làm hỏng mất cái CD hay DVD của mấy bác kia hết. Vì sao? Bác bảo vặn 1/8 vòng là nó nhích lên một tý, nhưng nó tính bằng micromet lận đó, vặn mà không khéo là nó die luôn đó. Với cái cách chỉnh mắt như bác thì có mà ...... đui luôn.
Thứ hai nữa là chú ý chưa có chỉnh lần nào mới được. Còn nếu có làm "Mất trinh" thì chỉnh khó lắm đó

Chúc vui

hoangtuan8x
17-03-2005, 16:24
Tui cũng có đến 2 cái CDROM LG, Windows vẫn nhận ra nhưng cho đĩa vô thì báo no disk. Bác ĐBC hướng dẫn sửa phát đi cuối năm tui vô Sài Gòn xin bác chầu cafe, chắc cú luôn !

dinhbaochau
17-03-2005, 16:41
Tui cũng có đến 2 cái CDROM LG, Windows vẫn nhận ra nhưng cho đĩa vô thì báo no disk. Bác ĐBC hướng dẫn sửa phát đi cuối năm tui vô Sài Gòn xin bác chầu cafe, chắc cú luôn !

Cái này lờ mờ quá! Bác nói windows nhận ra nhưng cho đĩa vào thì nó báo nodisk , nhưng đèn led có nhấp nháy từng hồi không? (bác đừng có nói là không nhé) vì cái thằng windows nhận ra mà cái led không nhấp nháy từng hồi thì đem quăng đi cho xong. Còn nếu không thì làm theo cách này nhé. Nhưng chưa mở ra lần nào chứ, hay mở ra tè le và đem cho thằng cu tý nó chơi rồi bây giờ kêu là không được đâu á.

Mở nắp CD hay DVD ra nhé. Chú ý mỗi loại có mỗi khác. Tùy theo CD của từng nhà SX. Chú ý cẩn thận hạn chế đụng tay vào mấy con chíp nếu không có vòng chống tĩnh điện.
Mở xong xuôi rồi Bác quan sát xem cái thanh trượt của con mắt có bị khô dầu không? Nếu khô thì chêm một tí ti dầu máy í vào cho nó. Nắm cái đầu đó kéo mấy phát nhè nhẹ thôi.
Xong quan sát tiếp nhé! phía dưới hoặc bên cạnh con mắt có 3 con ốc nhỏ. Bác quan sát thử xem trong 3 con ốc đó có một con chỉnh mắt lên xuống, và dĩ nhiên phải khéo tay một chút. tìm dụng cụ chỉnh bằng cách vặn cực kỳ nhẹ, Mình có cảm giác như là nhích một tí tẹo thôi. Còn nếu bác "Vặn" một phát thì cũng chẳng sao. Nó chạy 3 bửa (nhiều khi hổng chạy) là tiêu luôn.

Sau khi chỉnh tý xíu xong rồi bác hãy để vậy khoan gắn vỏ vào, mà cắm cái nguồn vào xem thử bấm mấy cái nút điều khiển khay CD đó xem nó có chạy không, con mắt nó có đẩy lên đẩy xuống một tý không. Chú ý đừng có đưa con mắt của bác dòm chằm chằm vào con mắt của nó mà ..... đui nha, tia laser đó.
Nếu mọi thứ đều tốt như tui nói thì OK ráp vào, Nếu ngược lại thì cũng OK nhưng ...... lấy cái....búa ....
Thế nhá. Có kết quả thì báo cho tui ...mùng với. Chúc bác vui.

dienbaquan
19-03-2005, 22:03
Con ốc đó nhỏ xíu không biết là M mấy nữa cho nên 1/8vòng ren chưa đi được bi nhiêu đâu mà lo. Con CD Compaq của tui chỉnh quá tay 1 tý, nó không đọc được, tháo ra nới ngược lại, nhích qua nhích lại chút ít một tới khi thấy vị trí nào đó nó nhận đĩa nhanh nhất thì thôi.