PDA

View Full Version : HELP-Sự cố không biết nguyên nhân

luongcongtoai
29-05-2011, 09:15
mình cài lại win xp3 cho thằng bạn (dual-core E6500 - RAM 2G)thì lúc vào win lần đầu tiên thì không thành vấn đề nhưng khi restart máy lại thì vào trong win được luôn (qua đoạn WELCOM)nhưng máy bị treo!!! mình đã tháo ra ráp lại nhưng vẫn gặp hiện tượng như dạy
cứ nghĩ là đĩa win bị hư - nhưng khi mình cài cho 1 thằng bạn khác ở cạnh phòng trọ cấu hình thấp hơn (celeron - RAM 512)thì chạy rất bình thương!!!
ai từng gặp qua vấn đề này chưa chỉ giáo giúp

VIET_CHO_EM2011
29-05-2011, 09:50
mình cài lại win xp3 cho thằng bạn (dual-core E6500 - RAM 2G)thì lúc vào win lần đầu tiên thì không thành vấn đề nhưng khi restart máy lại thì vào trong win được luôn (qua đoạn WELCOM)nhưng máy bị treo!!! mình đã tháo ra ráp lại nhưng vẫn gặp hiện tượng như dạy
cứ nghĩ là đĩa win bị hư - nhưng khi mình cài cho 1 thằng bạn khác ở cạnh phòng trọ cấu hình thấp hơn (celeron - RAM 512)thì chạy rất bình thương!!!
ai từng gặp qua vấn đề này chưa chỉ giáo giúp

Bạn cho hỏi lí do phải cài lại Win ?
Trước khi cài Win có tác động gì đến HDD hay không (phân chia các Partition hay format), hoặc có tinh chỉnh gì đó trong Bios không ?

luongcongtoai
29-05-2011, 12:41
chỉ qua là no muốn vệ sinh máy sau 1 năm sài mấy (nhiều game và chương trình rác ) nên phải cài lại win
thì cài win phải format ổ C: (chỉ format và cài bình thường - mình cài win rất thường xuyên)
BIOS chỉ sửa lại chổ boot cho CDROM vào luôn khỏi mất công F12 chọn boot

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

không có ai từng gặp lỗi này sao