PDA

View Full Version : Man Hinh Xanh!!!!

bravdu
14-03-2005, 02:57
May cua toi thinh thoang dang chay thi tu nhien tat phup va xuat hien man hinh xanh voi nhung dong chu: Physical Dumping...va phai restart de khoi dong lai, rat kho chiu. Lieu co phai do loi RAM khong hay la the nao? xin quy vi chi cho cach khac phuc. Toi dang dung RAM 256 nhung hai thanh co buss 333 va 266 cua Kingston.

ITSMLo
14-03-2005, 08:52
Bác đổi RAM về cùng BUS đi(2 thanh khác BUS hay vậy lắm)

gold_dragon
14-03-2005, 10:57
máy tui cũng hay bi vậy hồi trước đó, tui dùng con RAM bus 400 nhưng chạy trên máy CPU bus 400 nên chỉ nhận được 266 thôi, cũng bị 1 thời gian, sau tui format lại cả máy thì chạy lại rất ngon, chẳng bi gì cả.bạn thử xem.

dcdiep
14-03-2005, 18:08
Hai thanh RAM khác bus cũng không sao đâu. Cái này chủ yếu là do xung đột phần cứng thôi. Không biết bradvu có gắn thêm thiết bị gì mới vào hay cài lại driver phần cứng cho thiết bị nào không? Trước đây có bao giờ xảy ar hiện tượng trên không hay chỉ mới bị lúc gắn RAM thôi ?

langtusaigon
15-03-2005, 09:09
Khắc phục lỗi "Dumping Phisical memory" của Win XP
Để khắc phục hiện tượng Windows XP tự dưng khởi động lại hay lỗi “dumping physical memory “ …. Lúc trước mày tôi không không thể cài được Win XP vì luôn bị cái lỗi này và sau một vài ngày thì không khởi động được , qua tìm hiểu từ nhiều trang nuớc ngoài và long say mê nên tôi tìm ra cách khắc phục và bây giờ Win XP chạy ngon lành như “con bò kéo xe” trên chiếc mày Pentium III cũ.

I>Thay đổi kích thuớc file Swap

Khi máy bạn gặp một trục trặc nghiêm trọng thì hệ thống sẽ tự động lưu lại trạng thái hiện thời vào một file có tên là Swap để có thể phục hồi sau này . Tuy nhiên nó cũng gây một số phiền phức hơn là nó đem lại lợi ích

Bấm vào nút Start
Bấm phải vào My computer sau đó bấm vào properties
Sau đó chọn tab Advanced ,sau đó bấm vào Setting của tuỳ chọn Performance , nó sẽ xuất hiện hiện một bảng mới để bạn có thể thay đồi kích thuớc của file ảo.
Sau đó thay đổi Initial Size và Maximum Size.
Bạn hãy để hai giá trị này bằng nhau (có thể cho giá trị bằng với kích thước Ram của máy bạn hiện có)
Sau đó bấm vào nút Set , hệ thống sẽ yêu cầu bạn restart lại , sau đó bạn ok tất cả rồi restart lại

II> Xoá Minidump files và Sysdata.xml
Bạn tìm đến thự mục c:\Windows\Minidump directory và sau đó xoá tất cả những gì bạn thấy trong thư mọc này (Bạn phải chọn chế độ “Show hidden files “ )
Bạn tiếp tục tìm đến thư mục c:\Documents and Settings folder sau đó search tìm fileSysdata.xml … sau đó xoá file bạn vừa tìm thấy
Sau đó Restart lại máy một lần nữa .

III> Xoá bỏ chế độ Auto Restart của Win XP
Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties
Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery
Sau đó bạn bỏ tuỳ chon Automatically Restart , rồi bấm OK

Máy bạn sẽ không bao giờ tự động Restart lại nữa .

III> Vô hiệu Memory Dump
Bấm chuột phải vào My computer , sau đó chọn Properties
Chọn Advanced tab , sau đó bấm vào nút Setting của tuỳ chọn Start-up and Recovery
Tại tab Write debugging information sau đó chọn (none) , rồi bấm Ok
Ok một lần nữa …
Máy tính của bạn sẽ không bao giờ bị lỗi "Dumping Phisical Memery"

dinhbaochau
15-03-2005, 09:57
Cái dumping phiscal memory này là muôn thuở . Nó không nằm trên "tầm" quản lý của HĐH đâu mà chọn như bác langtusaigon, cái này tui bị hoài và vật lộn với nó hàng tuần lễ mới phát hiện ra lổi. Cái vấn đề cơ bản là hai con ram bus khác nhau gây xung đột phần cứng, cốt lỏi là phần "dẻo" trong BIOS đó. Bác ITSMLo nói đúng đó. Đổi hai con Ram về cùng Bus là mọi chuyện em xuôi. Vì các bạn thử nghỉ mà xem nhé - Đem cái bánh xe ôtô mà cố gắn vào cái xe honda giả sử có gắn vào được thì chạy nó thế nào .....

langtusaigon
15-03-2005, 15:25
Hehehhe,
Cái máy của tui xài 2 thanh 128, sau một thời gian nó bị tình trạng như thế, tui tháo thanh hư ra rồi làm như trên , boot lại, sau đó gắn thanh kia vô chạy tiếp như bình thường chưa có chuyện gì xảy ra cả, đỡ tốn tiền mua thanh khác mà để tiền đó đi uống cafe, hehehhe

LaoTrangtu
15-03-2005, 15:53
Cái lỗi dump physical memory theo tôi nghĩ có rất nhiều nguyên nhân, quan trọng là tùy từng trường hợp cụ thể. Nhưng đúng là thường liên quan đến phần cứng, thiết bị. Ví dụ như đối với bạn, bây giờ nếu bạn bỏ một trong hai thanh RAM ra và chạy thử một thời gian xem còn bị như vậy không? Nếu không còn bị thì đúng là do RAM thật. Hoặc bạn thử kiểm tra xem gần đây có cài đặt thêm thiết bị gì vào không? Nếu mới đưa thêm vào thì thử gỡ ra xem.

bravdu
16-03-2005, 21:13
Hinh nhu truoc khi gan them thanh Ram moi, toi cung co bi may lan, ma toi ko cai them phan cung nao vao ca. Khong biet xung dot phan cung gi. De toi thu may cach cua cac bac xem the nao. Cam on cac bac nhieu.