PDA

View Full Version : O cung bi hu ?

man_quangnam
12-03-2005, 11:58
Tớ mới mua HDD Seagate 40GB 7200prm . Trước chạy bình thường, nhung sau khi chuyển nha` ( bỏ máy trên xich lô ) thì nó không chạy nữa . nếu gắn nguồn vào HDD thì không thể bật nguôn duoc ( đèn CPU màu xanh không sáng) ( đại khái là máy giống như tình trạng không có điện )nhưng nếu tháo HDD ra thi` lai được -mang sang maykhac cung bi như vay ) . Mang di bao hành nó nói tại ai SET gì đó trên HDD ( tui có làm gì đâu ?) nó sửa chỉ mất ...1 phút ( nghe thèng em nói lại nên không thấy nó làm kiểu gì ) .
Bác nào cao tay nghề nói thử xem cho anh em biết với ? Cám ơn !

black_nguyen
12-03-2005, 15:44
trời... sao hay dậy ta.!!!

soibacdemtrang
13-03-2005, 13:23
trường hợp 1:

có thể là bạn bỏ trên xích lô chạy nó tưng tưng rớt cái nút Jump hdd Ở phía sau ổ cứng ra .nên mang đếm nhân viên thấy mất nút đó nó gắn lại thì nó chạy bình thường
thông thường thì cái nút đó set jump Master (đại khái nghĩa là ổ cứng được phân quyền là ổ đĩa chính trong máy ) bởi mất cái nút đó thì máy nó đâu biết cái nào chính cái nào phụ

trường hợp 2:
có thể bác tài xế xích lô thấy lạ vừa chạy xe vừa nghiên cứu cái CPU của cậu hiiiiiiiii

man_quangnam
15-03-2005, 17:27
QUOTE -----------------------------------------------------------------
trường hợp 1:

có thể là bạn bỏ trên xích lô chạy nó tưng tưng rớt cái nút Jump hdd Ở phía sau ổ cứng ra .nên mang đếm nhân viên thấy mất nút đó nó gắn lại thì nó chạy bình thường
thông thường thì cái nút đó set jump Master (đại khái nghĩa là ổ cứng được phân quyền là ổ đĩa chính trong máy ) bởi mất cái nút đó thì máy nó đâu biết cái nào chính cái nào phụ

trường hợp 2:
có thể bác tài xế xích lô thấy lạ vừa chạy xe vừa nghiên cứu cái CPU của cậu hiiiiiiiii
--------------------------------------------------------------------

1 : Cái Jump ở cứng thì không thể nào lỏng đến nỗi rớt ra bồ a` ...hơn nữa là nếu bạn phá bậy bạ ở Jump thì cũng thể làm nên triệu chứng nhu vậy được.
2 : HDD chứ CPU thì liên quan gì đến ?

soibacdemtrang
16-03-2005, 19:23
mình chỉ dựa vào bái viết trên để phân tích thôi .như bạn đó nói là dọn nhà bỏ lên xích lô thì máy hư thì mình chỉ xoay quanh như vậy thôi
còn vấn đề phá bậy thì thì đương nhiên là hư rồi .má bạn đó có phá hay không thì làm sao mình biết nên lấy gì khắng định được .
còn chưa chắc jump ổ cứng không thể rớt ra .nhiều khi nó lỏng sao ban biết

còn trường hợp 2 là câu nói bong đùa cũng đem ra thảo luận "chuối thật"haaaaaaa

qnp
18-03-2005, 01:18
Còn trường hợp ổ của tôi như này thì là bị làm sao:
Tôi đem ổ 20G Maxto từ HP(đang dùng được) lên HN: cắm vào máy thì máy nhận được tên và các thông số của ổ(trong bios) nhưng máy báo là fail ở ổ đó, và khi vào win(chạy từ ổ khác) thì ko nhận được cái ổ maxto đó nưa.

soibacdemtrang
18-03-2005, 20:31
bạn chưa nói rõ là cắm 2hdd hay 1 cái hdd vì nếu gắm 2 hdd thì phải set jump master và slaver lại mới chạy được nếu gắm chung 1 cáp
còn nếu cắm 1 hdd 20Gh Maxtor mà bị thì bạn xem lại dây cắm nha
còn nếu hỏng được nữa thì bạn nhó xem trong quá trình vận chuyển đôi khi
có thể là hỏng ổ cứng triệu chứng này cũng gần giống với hdd bị rớt đầu từ
nhưng cứ kiểm tra kỉ xem .còn không chuyên thì tốt nhất nên nhờ người thạo phần cứng giúp đở

man_quangnam
27-03-2005, 09:14
Tui biết víao cái HDD của tui nó vậy rồi mấy bồ ơi :
Số là thằng bạn của tui dang nghe nhac thì tui với ông xich lô về. Vội quá nên không shutdown mà rút điện ...Vậy là nó bị ***SỐC ĐIỆN***..Nhưng sửa lnhu thế nào thì tui chịu.. Ai biết không ?

thopv
27-03-2005, 09:47
Có thể là ông thợ sửa máy tính đã sốc cho nó cái nữa, và thế là ..hết bị sốc (-*-=+ đó mà).

jiSh@n
28-03-2005, 21:40
Cái vụ mà cắm ổ cứng vô thì ko bật nguồn được, tháo ra thì bình thường tui đã gặp 2 lần gòi, toàn là con SS 80G (hư 2 con trong vòng 1 tuần). Đem ra FPT nó đổi cho cái khác tắp lự, bảo là chết cơ ko sửa được. Chuyện set jump chỉ là tào lao thôi (tụi BH chỉ toàn set jump Master, thấy mình set khác -như cable select- thì phán là set jump sai). Tui đoán nguyên nhân chắc chắn do shock, vì cả 2 lần bị hư đều sau khi tui gỡ HDD ra đem đi nơi khác. Mà hình như chỉ có HDD SS mới yếu vậy, tui xài con Seagate 2 năm, di chuyển tới lui tùm lum mà ko bị gì hết. Còn SS mới xài nửa năm, di chuyển đi là bị liền, đổi con mới chưa đầy một tuần cũng die nốt.

anh_dang_co_don
29-03-2005, 14:20
hi*********************, pó.................chân.

dinhbaochau
29-03-2005, 15:16
Chậc ... cái ổ cứng mà mấy bác làm như ...người yêu khi thích thì "chạy" không thích thì "quậy" vậy.....
ẹc ẹc

jiSh@n
29-03-2005, 20:21
Hix, do^'i voi tui thì hdd còn quý hơn người iu nữa, bao nhiêu data quý báu......

man_quangnam
02-04-2005, 15:52
Hix, do^'i voi tui thì hdd còn quý hơn người iu nữa, bao nhiêu data quý báu......

He` he` !!!
Những ai đã từng bị mất hết trơn dữ liệu trên HDD thì mới hiểu nổi chân trị của câu nói này. Và tôi hiểu.....

Mà ở đây không có ai có thể chỉ cho anh em cách trị shock sao cà ?mấy MOD đâu hết rồi ?

Hans Voralberg
02-04-2005, 16:17
Bị shock sao sửa ?? .

black_nguyen
02-04-2005, 17:24
bi sock la sao day bac Hans..!!??

man_quangnam
02-04-2005, 22:09
Ủa ? Bi shoc khong sưa duọc a` ? Sao bây giờ cái HDD của tui vẫn chạy bình thuòng :khongmat du lieu gì ca ?
Thèng em tui noi tụiBh no lam 5 phut là xong ma` ?

man_quangnam
05-05-2005, 16:00
khogn co ai biet het a` ? Chan thiet ?