PDA

View Full Version : Cho em hỏi cái này

meoi_ancom
27-05-2011, 18:47
Cho em hòi là dạo này máy tính của em khi khởi động thì nó cứ hiện thông báo :SVchost.exe - Corrupt File
The file or directory\SVchost.exe is Corrupt unreadable
Please run the Chkdsk utility.
Mong các bác giúp em , chứ em không biết nó bị sao

titibmt
27-05-2011, 22:51
cái này là thiế file bạn dow file SVCHOST.EXE về và paste vào system32
P/s lần sau title mà viết thế thì ko ai giải đáp cho đâu chưa nói là bị xóa topic

meoi_ancom
28-05-2011, 08:17
vậy bác chỉ rõ ràng hơn cho em được không chứ em chưa hiểu lắm

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nhưng em không biết là em thiếu file SVCHOST.EXE như thế nào để down về vậy bác nào giúp em rõ hơn không

hqtb84
30-05-2011, 10:57
đầu tiên bạn vào Run gõ msconfig
sau đó tìm đến mục Starup, xem trong danh sách có phần nào tên là svchot.exe thì tắt cái dấu kiểm ở đầu nó đi.
khởi động lại và nháy và OK xem thế nào? có bị nữa k

meoi_ancom
03-06-2011, 08:17
đề mình thử cách của hqtb84 xem sao

mjst4k3
03-06-2011, 10:19
Bác thử đánh lệnh này xem có được ko?Start-->run-->gõ Services.msc
Nếu nó báo lỗi thì em sẽ chỉ bác cách phục hồi file SVchost.exe

titibmt
03-06-2011, 23:36
cho hỏi cách khắc phục là gì vậy Mjst4k3 ^_^.File này là file hệ thống windows mà.Chủ topic có thể lên google kiếm file svchost.exe dow về copy vào C:/windows/sytem32 hết ok thì nói tui biết

meoi_ancom
04-06-2011, 07:48
tui thử cách của Mjst4k3 rồi nhưng máy không báo lỗi thế thì như thế nào

mjst4k3
04-06-2011, 18:04
Em bảo bác đánh cái lệnh đó là để kiểm tra xem các services(dịch vụ) có chạy trên máy bác không thôi.Nếu 1 máy mà thiếu file SVchost.exe thì các services trên máy không hoạt động nữa.Em cũng sơ ý nói bác đánh lệnh đó nhưng ko nói rõ cho bác là kiểm tra xem các dịch vụ đó là đang chạy hay là bị dừng.Thôi thì thế này,em nghĩ chắc cái file đó của bác cũng bị lỗi rồi-->xóa hẳn nó đi(diệt tận gốc) sau đó mình phuc hồi lại vậy.
-Để xóa file SVchost.exe-->phải sử dụng 1 tool trong Hiren's boot,đó là DOS pro 5.0(em dùng Version 10.5,nếu bác dùng các version khác chắc cái tool đó cũng khác,em chưa dùng version cao hơn nên em ko biết nhưng nói chung là cách dùng là như nhau): Sau khi vào DOS pro-->tại dấu nhắc bác gõ lệnh "map",chỉ đánh lệnh trong dấu "" thôi nhé-->lệnh "map" chỉ cho bác biết các phân vùng trên máy tính,điều này giúp bác ko nhầm lẫn các phân vùng vì các lệnh copy và del nếu sai là rất nguy hiểm(nhất là lệnh del).Sau khi đã đánh lệnh "map"-->bác đã xác định được ổ chứa HDH(vd là D,thường thì bác cài HDH trên C nhưng trong DOS có thể nó nhận lại là D và C lại là ổ CD)
-Sau khi đã xác định được phân vùng cài HDH-->bác gõ tiếp lệnh tai dấu nhắc lệnh như sau: Del D:\windows\system32\svchost.exe
lệnh này xóa hẳn file svchost.exe-->lần này chắc ko còn cái thông báo 'svchost.exe is unreadable nữa đâu.hihi
-Để phục hồi file svchost.exe-->chuẩn bị đĩa cài đặt HDH bác đang dùng.Sau khi đã thiết lập các thông số để CD được ưu tiên khởi động thứ 1-->cho CD vào ổ đĩa,đến phần hỏi là Repair hay Install now-->bác chọn Repair bằng cách nhấn phím R trên bàn phím-->bác chọn HDH cần Repair(nếu máy bác cài nhiều HDH)-->tại dấu nhắc lệnh bác gõ "Expand C:\i386\svchost.ex_ D:\windows\system32\" (lưu ý:C là ổ đĩa CD)-->sau dòng lệnh nó sẽ thông báo là đẫ copy thành công là ok,còn ko thì bác xem lại đã đánh đúng lệnh hay chưa.