PDA

View Full Version : Sao lại close threade về vụ Admin Vikhoa bán CD lậu?

splendid_glare
11-03-2005, 08:09
Bạn Swan bảo thread này có nhiều mâu thuẫn, có nhiều từ ngữ thiếu văn hóa nên đã close lại. Vậy mình hỏi bạn swan, nếu cứ cái gì có mâu thuẫn thì bạn close hết lại à? Cứ cái gì bất lợi cho VK thì bạn close lại à.
Thiếu văn hóa ư? Trước kia mấy cái chủ đề về iCMS thì còn thiếu văn hóa hơn nhiều. Vậy mà bạn có close đâu, hơn thế lại còn gửi email đến tất cả thành viên. Vậy là lẽ gì?
Xét cho cùng, cái gì có lợi cho ta thì ta làm (theo tôi được biết thì Vikhoa đã đã được không ít từ vụ iCMS: danh tiếng (trước đó có ai biết Khoa là ai đâu), tiền bạc (được biết có 1 tổ chức khá to ở Vn đứng sau, tài trợ cho Khoa rất nhiều tiền). Có lẽ do vậy nên Khoa cũng chẳng cần phải bán CD lậu nữa, nhiều tiền rồi mà. Nhiều đến mức ngày đêm Khoa vào chơi MU của Vietnamnet và thậm chí thừa tiền đến mức bỏ vài triệu VND để mua đồ trong games (tôi đã từng được Khoa gạ mua 1 bộ đồ với giá 1 triệu đồng).
Tôi biết là sau khi tôi gửi bài viết này lên thì bạn swan hay 1 vị admin đáng kính nào đó sẽ nói là tôi: vu oan, ăn nói thiếu văn hóa hay gì gì đó và close lại (thậm chí sẽ xóa luôn để phi tang), nhưng chỉ xin các vị đừng xóa cái acc của em, để em còn post bài tiếp chứ

david beckham
11-03-2005, 08:19
OI lời đấy ơi. Cái thread về CD lậu đó tui thấy VK trả lời xong rồi (trước đây là có nhưng đã ngưng từ rất lâu, trước 6/2004). Như zậy thì mọi thứ đã wá thích đáng, hông close lại thì để mần chi ? :D

antighost2891
11-03-2005, 08:22
Ở VN này bạn thắp đuốc giữa ban ngày đi tìm xem ai bán dĩa CD sofware không lậu chỉ cho mình xem, có đếm được trên đầu ngón tay không?
Đây là một thực tế đau lòng của cả xã hội VN ta, không riêng gì ai đâu. Không nhất thiết phải vì hiềm khích cá nhân mà đả kích người khác.
Biết đâu chính nhờ những người bán đĩa CD lậu đó mà tình hình CNTT Việt Nam khá hơn chăng? Phải thấy cái hiệu quả mà họ đem lại ho xã hội chứ.
Thế riêng bạn đã sử dụng bao nhiêu phần mềm có bản quyền nào :D :D :D mà lại đi kêu ca thế ????

splendid_glare
11-03-2005, 08:34
Vâng, tớ có xài, xài đầy CD lậu, nhưng tớ không đi bán. Vậy bạn sẽ nói là: có những thằng như tớ thì mới có những thằng như Vikhoa phải không?
Nhưng không có nghĩa là thế giới có những người cần mua đồ rẻ mà những thằng ăn cắp đổ là nó đi ăn cắp để người khác được dùng đồ rẻ.
Vậy cái bọn iCMS đó, chúng nó vi phạm bản quyền (mà chuyện này thì thiếu gì đâu? Chẳng phải FPT hay VDC vẫn đi rao bán iBuySpy với giá cắt cổ đó sao) thì cả một lũ bu vào chửi bới (chắc tại cái bọn iCMS nó lỡ đoạt mất cái giải thưởng mà mình mơ mãi không được và sắp tới cũng phải cho thằng Triệu Trần Đức lên thớt thôi), nhưng khi bản thân mình làm cái việc đó thì lại ra vẻ là không có gì, là bệnh chung của toàn xã hội. Vậy thì các bạn cứ đi hút chích xì ke đi, đó cũng là căn bệnh của xã hội đó. Trước kia bọn iCMS cũng bị như vậy là do cả xã hội này nó như thế đó. Mà nói thật, là người làm trong ngành CNTT, tôi thương bọn iCMS lắm, chúng nó quá non nớt nên mới bị như thế.

antighost2891
11-03-2005, 08:40
he he he ... "Tui thương bọn íCM quá" hay chính bạn là 1 trong các thành viên íCM đó :D :D :D . Đúng là ném đá giấu tay

phong_robin
11-03-2005, 08:58
He he....
Thử hỏi ai trong cái diễn đàn này mà không có ít nhất một CD lậu trong nhà! Tôi có, bạn có và rất rất nhiều người có. Kể cả cơ quan nhà nước cũng còn có nữa là!
Thuận mua, vừa bán.
Có cầu ắt sẽ có cung.

Không có người bán đồ CD như vậy thì thử hỏi bạn sẽ phải trả bao nhiêu tiền cho tập đĩa CD các phần mềm ở nhà bạn . Tuy hiện nay Việt Nam đã tham dự công ước Burne nhưng đúng là trước đó chúng ta sẽ thật khó khăn nếu không có những CD phần mềm như vậy.

iCMS bị lên án là do không trung thực trong cuộc thi TTVN, cuộc thi mà rất nhiều bạn đam mê IT hướng tới ! Nếu iCMS không tham dự TTVN mà vẫn bán phần mềm iCMS cho các công ty, các cơ quan thì sẽ chẳng ai nói gì! Nhưng đằng này iCMS đã đụng tới TTVN.

Không ai lên án việc bạn lấy mã nguồn của người khác để tiếp tục phát triển cả. Nhưng làm ơn ghi rõ tác giả của mã nguồn mà bạn lấy, đừng bảo là do mình viết mà thiệt thân đấy!

get2freeby1
11-03-2005, 08:58
Giài ơi, có chuyện đếch gì mà phải thế, chuyện này xọ chuyện kia ... chán bỏ xừ. Có đi bán CD lậu cũng là làm vviệc, nhưng o lừa đảo ng` mua là được rồi. Ông mua CD lậu giá 8000 đ chứ có phải là mua 80USD đâu mà kêu ca??? Vi khoa thì cũng là người cả, mà đã là người thì có mặt tốt mặt xấu...
Mie, chơi MU tôi cũng chơi này, cần đếch gì phải nhiều tiền, hay nhiều tiền thì chơi MU a`? chơi game là 1 cách giúp giảm sì-tret thôi :D

Ặc mà thôi, lôi nhau ra làm gì? sao o tìm 1 thứ hay ho hơn nhỉ?? Hay là mọi người cũng chơi MU đi :D ... hê hê

hoangtuan8x
11-03-2005, 09:35
Splendid_glare ơi

Bác thương iCMS mà sao bác cứ lôi chuyện cũ ra lại thế nhỉ bác càng to mồm càng làm các bác trong iCMS thấm lại nỗi đau đời mà thôi hóa ra bác hại người ta roài

Nếu bác cứ muốn chơi bác vikhoa khoa một phát thì phải "làm ăn" chuyên nghiệp hơn tí đi sao cứ làm trò trẻ con này hoài lên đây bù lu bù loa chả được tích sự gì cả, bác thấy đấy có ai có thiện cảm với cái lý lẽ của bác đâu. Làm ăn chuyên nghiệp là ít nhất phải thành lập một ban trực chiến này, lo thu thập chứng cứ, viết đơn từ, lên kế hoạch đi kiện cáo... thậm chí đi móc nối với các chức các quyền, báo đài nữa nhờ họ "tác động" vài phát... hê hê bác thấy tôi nói có phải không ?

(^>|<^)

vspt-cntt
11-03-2005, 09:37
Chào các bạn, trước hết tôi xin chúc các bạn mạnh khỏe, có nhiều ý tưởng sáng tạo để phát triển thành những sản phẩm tốt....tất nhiên sẽ kiếm được nhiều tiền....
splendid_glare ơi, tôi thật ái ngại cho bạn, những bài bạn viết hoàn toàn là nói láo, viết theo kiểu thầy bói mù xem voi "sờ vào cái vòi con voi thì nói con voi như con đỉa". Bạn cần suy nghĩ thật kỹ, và bình tĩnh nhìn nhận vào thực chất của vấn đề... hãy đóng góp những kinh nghiệm của bạn để mọi người thấy bạn là có ích cho xã hội. Bạn cần giúp đỡ về tài chính hay động viên về tâm lý thì nói ra đi, để mọi người giúp đỡ...

ducjtuong
11-03-2005, 10:55
Vậy là rõ rồi. Khi tôi đọc được bài viết này trên báo Tin tức, tôi quyết định post lên đây chỉ để xem Admin Vi Khoa, người từng tuyên bố rùm beng trên báo chí: Tôi chỉ muốn công lý được thực thi, Tôi đại diện cho cộng đồng IT Việt Nam đi đòi công lý, Ba mẹ tôi nói "dù làm gì con cũng phải giữ danh dự"..., người đã từng đọc vanh vách các điều khoản về luật Bản quyền, sẽ giải thích sao về việc mình cũng vi phạm bản quyền nhưng lại đứng ra hùng hổ vạch mặt người khác với một tội danh như mình.

Trước đây cả cái cộng đồng IT đã từng ngưỡng mộ Vi Khoa khi bạn ấy đã dám đương đầu với báo Lao Động, đài THVN, FPT để đòi lại công lý cho cộng đồng ITVN. Và cái cộng đồng IT trong đó có tôi cũng đã từng điên cuồng nhảy vào diễn đàn TTVN để kêu gọi mọi người hãy ủng hộ Vi Khoa trong quá trình đi đòi công lý mặc dù chưa từng 1 lần gặp mặt Vi Khoa.

Nhưng hoá ra chân dung người hùng là thế nào nhỉ: mặt dày, đạo đức giả, làm tay sai cho kẻ khác, lôi kéo cộng đồng IT làm công cụ thực hiện mục đích của mình, trục lợi cá nhân. (Tôi còn nghe dư luận nói rằng bạn đã giật được 1 cái hợp đồng với báo Tiền Phong sau khi hạ bệ được iCMS. Mà thật ra, công bằng mà nói, dù bạn và iCMS cùng chôm chỉa, thì iCMS chắc chắn là tài năng hơn bạn. Cho nên bạn không dám đường đường chính chính cạnh tranh với người ta, mà phải dùng đến những thủ đoạn hạ lưu).

Vậy thôi, chả còn gì để nói với bạn. Chỉ tiếc là cũng đã có lúc tôi cũng nằm trong list những con rối mà bạn, và những người bỏ tiền ra mua bạn, giật dây. Nghĩ đến đây thôi là tôi lại muốn nhổ 1 bãi nước bọt vào mặt bạn (nếu có cơ hội gặp mặt, chắc chắn tôi sẽ làm).

To các member dang join vào topic này: các bạn bênh vực Vi Khoa chỉ vì các bạn cũng thường xuyên xài đĩa lậu, vậy cũng chả sao, tôi cũng xài đĩa lậu (để phục vụ mục đích học tập :)). Nhưng nên nhớ, Vi Khoa ăn cắp kiếm tiền rồi đứng giữa đường chỉ vào mặt thằng khác bảo mày là thằng ăn cắp, tao là người thực thi công lý đây, phải tống mày vào tù thì quả là rất bỉ ổi.

To splendid_glare: Tôi thấy trong thread này bạn có vẻ đơn độc, 1 mình chống lại 1 lũ hồng vệ binh. Rồi lại bị chúng nó xúm vào chửi bới, cho rằng bạn "chơi" Vi Khoa. Nên nhớ, đây là đất của Vi Khoa, vậy nên tốt nhất là lượn đi. Cũng đừng mong Vi Khoa sẽ thò mặt ra đối chất, vì nó chả còn gì để nói nữa đâu. Còn mấy cái mách nước của Antighost với Hoangtuan cung ko xai duoc dau, Vi Khoa nó là luật sư, nó biết cách để phi tang chứng cứ mà :P.

antighost2891
11-03-2005, 11:06
Không hiểu dục tương là ai trong số 4 gương mặt mốc iCMS đay ta :D :D :D

THE LAST LEAF
11-03-2005, 11:13
Cái gì cũng có 2 mặt của nó

ducjtuong
11-03-2005, 11:16
Rất tiếc, antighost, tớ phải làm cậu thất vọng. Tớ không phải là iCMS. Nếu xét về tuổi tác thi iCMS, và có lẽ cả cậu nữa, phải gọi tớ là sư phụ. Còn về chuyện chôm chỉa, thì chúng nó phải goi Vi Khoa là sư tổ ;).

bsc
11-03-2005, 11:20
Chế Lan Viên viết "Đời ta là con rối, cho cuộc đời giật dây"

Đừng để thằng khác đứng sau giật dây mình. Suy cho cùng nếu mình khoái thì mình làm không khoái thì thôi! chứ cũng không nên long trọng hóa lên thành lý tưởng hay công lý làm gì mà thành đạo đức giả. Ta chửi thằng này vì ta ghét nó, còn ta không chửi thằng kia chỉ vì ta không ghét nó, vậy thôi! chứ không phải vì thằng kia nó đạo đức thằng này nó không đạo đức.

Nhân vô thập toàn, ai chả có lỗi. iCMS gì ấy nó lấy mã nguồn không khai báo còn Admin VK thì bán đĩa lậu (cả hai đều là "đã từng" chứ không phải "đang", còn có "sẽ" hay không thì có trời mới biết) thì nghĩa là cả hai đều đã từng có lỗi trong cuộc đời.

Có lỗi thì sẽ có người "đánh" đó là lẽ đời, thằng iCMS không chống đỡ nổi thì cho nó chết (trong đó ta cũng "đánh" nó, chỉ có điều là khoái chứ không phải bị giật dây). Bây giờ có thằng "đánh" lại admin VK thì cũng là lẽ đời thường tình thôi (đã là tính quy luật thì phải chấp nhận thực tế đó), cái cần làm là làm sao mà khéo đỡ một cách cao tay giảm nhẹ hậu quả tới mức thấp nhất. Chứ có một số thành viên của diễn đàn cứ đi lý luận kiểu ta đúng, người sai, ta dùng phần mềm ăn cắp là do hoàn cảnh xô đẩy v.v. thì chỉ tổ người ta cười cho là non kém.

Kiểu lý luận cùn chỉ tổ hở sườn để bị phản công lại, nói lung tung tạo điều kiện cho người ta lên mặt dạy bảo "Ăn cắp một bó rau để bán thì cũng ăn cắp, ăn cắp 1 cục vàng để bán cũng là ăn cắp" - trong một thread người ta viết vậy. Thế có phải là dại không.

Có nhiều cách để mà đỡ: đơn giản nhất là xóa sạch các threads đi, ban nickname khởi tạo các thread kiểu ấy đi - vì ta không thích, vậy thôi! ông thích nói thì ông đi chỗ khác mà nói, ở đây tôi không nghe ông, không mời ông; hoặc không thèm trả lời, ông nói ông nghe, thích thì ông đi kiện. Theo tôi thì tốt nhất là để mình admin VK lên tiếng thôi mà chỉ cần một lần thôi là đủ (mà hắn đã lên tiếng rồi) chứ những thành viên khác nếu không rõ sự thể thế nào thì đừng có thêm dầu vào lửa toàn nói câu hớ tạo điều kiện để người khác cười cho.

antighost2891
11-03-2005, 11:45
Chế Lan Viên viết "Đời ta là con rối, cho cuộc đời giật dây"

Đừng để thằng khác đứng sau giật dây mình. Suy cho cùng nếu mình khoái thì mình làm không khoái thì thôi! chứ cũng không nên long trọng hóa lên thành lý tưởng hay công lý làm gì mà thành đạo đức giả. Ta chửi thằng này vì ta ghét nó, còn ta không chửi thằng kia chỉ vì ta không ghét nó, vậy thôi! chứ không phải vì thằng kia nó đạo đức thằng này nó không đạo đức.

Nhân vô thập toàn, ai chả có lỗi. iCMS gì ấy nó lấy mã nguồn không khai báo còn Admin VK thì bán đĩa lậu (cả hai đều là "đã từng" chứ không phải "đang", còn có "sẽ" hay không thì có trời mới biết) thì nghĩa là cả hai đều đã từng có lỗi trong cuộc đời.

Có lỗi thì sẽ có người "đánh" đó là lẽ đời, thằng iCMS không chống đỡ nổi thì cho nó chết (trong đó ta cũng "đánh" nó, chỉ có điều là khoái chứ không phải bị giật dây). Bây giờ có thằng "đánh" lại admin VK thì cũng là lẽ đời thường tình thôi (đã là tính quy luật thì phải chấp nhận thực tế đó), cái cần làm là làm sao mà khéo đỡ một cách cao tay giảm nhẹ hậu quả tới mức thấp nhất. Chứ có một số thành viên của diễn đàn cứ đi lý luận kiểu ta đúng, người sai, ta dùng phần mềm ăn cắp là do hoàn cảnh xô đẩy v.v. thì chỉ tổ người ta cười cho là non kém.

Kiểu lý luận cùn chỉ tổ hở sườn để bị phản công lại, nói lung tung tạo điều kiện cho người ta lên mặt dạy bảo "Ăn cắp một bó rau để bán thì cũng ăn cắp, ăn cắp 1 cục vàng để bán cũng là ăn cắp" - trong một thread người ta viết vậy. Thế có phải là dại không.

Có nhiều cách để mà đỡ: đơn giản nhất là xóa sạch các threads đi, ban nickname khởi tạo các thread kiểu ấy đi - vì ta không thích, vậy thôi! ông thích nói thì ông đi chỗ khác mà nói, ở đây tôi không nghe ông, không mời ông; hoặc không thèm trả lời, ông nói ông nghe, thích thì ông đi kiện. Theo tôi thì tốt nhất là để mình admin VK lên tiếng thôi mà chỉ cần một lần thôi là đủ (mà hắn đã lên tiếng rồi) chứ những thành viên khác nếu không rõ sự thể thế nào thì đừng có thêm dầu vào lửa toàn nói câu hớ tạo điều kiện để người khác cười cho.
vk chả cần giải thích gì nữa cả vì đây chỉ là trò khiêu khich mà thôi ... ai cũng hiểu cu cậu ấy cả ....
to @ductuong : bạn biết tui bao nhiêu tuổi không mà bạn đòi làm sưphụ:D :D :D he he he .... tuổi vợ chồng tui gần 100 rồi đó :D :D :D

TôiyêuVN
11-03-2005, 11:59
Cái này chung quy cũng tại cái nghèo mà ra thôi các bác ạ. Tuy nhiên để làm cho thoát khỏi cảnh nghèo thì các bác nên bắt tay vào mà làm cái gì đó có ích đi. Ngồi đó mà ra rả con ve "tiên sư cái kiếp nhà nghèo ..." mà làm gì, phí rượu đi. Ông cha nói rồi, nghèo mà hèn là ở chỗ đó

emdotlam
11-03-2005, 12:22
... tôi cũng xài đĩa lậu (để phục vụ mục đích học tập :))....

Tôi thấy mỗi câu này là hay. Nói như thế thì chỉ cần mục đích tốt thì có thể làm tất !
Oài ! Hôm qua vừa mua của 1 thằng nghiện cái WEBCAM hồng ngoại có 50 chục ngàn. He he heh.........để phục vụ học tập !

Còn vụ bán đĩa lậu là thế nào nhỉ ? Sao tui chả biết ! Bán đĩa gì đấy ? *** à ? Nếu đúng là đĩa *** theo kiểu Hồng Phương hay Yến Vi thì đã làm sao ? Bởi theo bạn DUCJTUONG thì có thể mua đồ gì cũng được miễn là phục vụ học tập. Vậy cho dù VK có bán mấy cái đĩa về Hồng Phương hay Yến Vi hoặc NữSinhHảiPhòng thì cũng được. Mua về bật lên cho anh em bạn bè xem mà học tập được nhiều thứ. Chẳng hạn như thấm thía câu :"Chọn bạn mà chơi" chẳng hạn.Còn nếu là những CD mà qua đó tui có thể bớt dốt đi thì cứ tự nhiên đi ! :D

Tiva
11-03-2005, 12:22
:mad: Đúng là dân Việt Nam , toàn boi móc chuyện ko đâu , chuyện người khác ra bàn tán chỉ chỏ , chỉ nhằm mục đích thoả mãn cá nhân ,hay hạ thấp danh dự người khác cứ tưởng rằng ta hay ,nhưng thực ra làm vậy lại chính là hạ thấp giá trị bản thần .Nhiều chuyện . :mad:
// Chỉ có 2 từ dành cho những thằng như vậy "Tiểu nhân" .

Tôi ko biết VK bán CD lậu ra sao nhưng làm người đôi khi đừng nên boi móc nhiều làm gì .Xàm thiệt đó .

Thiết nghĩ cung đâu có sao .Nên quan tâm để ý đến nhưng chuyện khác thiết thực hơn đi .Toàn chuyện con nít :mad:

// Đã đọc qua bài trước đã bị close :D thiết nghĩ , thằng kia nó hay thật ,chắc nó thù VK từ lâu nên rửng mỡ lập caí topic đó . :D

emdotlam
11-03-2005, 12:28
mà thôi, các bác nói nhiều chi cho mệt ? Nhìn số bài các bác viết thì bỉết ngay là mấy ông cùng vô đây làm gì ?
Bới móc làm gì chuyện quá cũ thế ?
@ all : kechano

:mad: Đúng là dân Việt Nam , toàn boi móc chuyện ko đâu , chuyện người khác ra bàn tán chỉ chỏ , chỉ nhằm mục đích thoả mãn cá nhân ,hay hạ thấp danh dự người khác cứ tưởng rằng ta hay ,nhưng thực ra làm vậy lại chính là hạ thấp giá trị bản thần .Nhiều chuyện . :mad:
// Chỉ có 2 từ dành cho những thằng như vậy "Tiểu nhân" .

Tôi ko biết VK bán CD lậu ra sao nhưng làm người đôi khi đừng nên boi móc nhiều làm gì .Xàm thiệt đó .

Thiết nghĩ cung đâu có sao .Nên quan tâm để ý đến nhưng chuyện khác thiết thực hơn đi .Toàn chuyện con nít :mad:
Tuyệt cú mèo ! ý kiến hay ! lol

antighost2891
11-03-2005, 12:32
mà thôi, các bác nói nhiều chi cho mệt ? Nhìn số bài các bác viết thì bỉết ngay là mấy ông cùng vô đây làm gì ?

hehehehe sinh ta ra cos ba mẹ ta, hiểu được ta có lẽ chỉ mình emdotlam, vậy là đâu có lắm, chỉ dốt sương sương thôi :D :D :D
Nhờ cái topic này mà số bài của mình tăng lên hẳn :D :D :D

UNGDIX
11-03-2005, 13:00
- Đĩa lậu thì đã sao...không có đĩa lậu thì lấy gì cho mấy thằng phê phán bán đĩa lậu post bài lên diễn đàn.
- Thử hỏi hồi chưa có ADSL ở việt nam, nếu không có mấy bác bán đĩa lậu liệu dân ta có thể tiếp cận được với những phần mềm tốt phục vụ cho việc học tập không ?

Maxx
11-03-2005, 13:01
ôi dào chuyện gì cũng có cái lý của nó
đề nghị đừng ai close thread này lại nha :)
cho bác mặc sức muốn nói gì thì nói luôn

get2freeby1
11-03-2005, 13:06
ê, từ từ đã, đừng có close lại nha, để tui viết thêm vài bài đã .. lâu lắm mới có dịp mà... ĐÚng là emdotlam chả ... tí nào ... hêhê ...

mutin
11-03-2005, 13:34
Trùi ui!
Chưa đầy 24h qua kể từ khi bắt đầu cái thread gây sự kia chuyện đã đi theo hướng tầm bậy quá mất rồi: Kẻ chửi bới, đứa hoạnh họe, người biện hộ, đứa thanh minh--> tầm phào, ích kỷ…vô giáo dục( thật là trái ngược vì đây toàn là những công dân VN được ăn học tử tế hẳn hòi)… không vơ đũa cả nắm nhưng phần nhiều là như vậy. Tự giữ sĩ diện cho mình cái …
Không bênh VK hay các mod, mem cũng như các vị khách+mem kia, chỉ yêu cầu có thái độ đúng mực và khách quan…..
Ở thead kia tôi mạo muội đưa ra hai câu hỏi. Và tại đây tôi cũng đã “gần như “ có được câu trả lời.. Cám ơn bạn Swan đã hiểu ý:
“Quay lại chuyện CD lậu và iCMS, tôi thấy bạn và những người có suy nghĩ giống như bạn đang tìm cách "lấp liếm" một điểm khác nhau quan trọng nhất giữa hai việc này. Đó là iCMS đã lấy công sức của người khác để coi là của mình, không hề có, thậm chí đến 1 dòng, nhắc đến người đã có công ban đầu tạo ra source code đó. Họ còn tìm cách che giấu cho đến tận khi không thể che giấu được nữa. Và hậu quả sẽ là thế nào, chắc bạn còn nhớ nếu bạn là người chăm chú theo dõi vụ iCMS. Nếu bạn không nhớ thì nên tìm đọc lại các thread về vụ iCMS đi. Đa phần ý kiến của mọi người ở đó chỉ là yêu cầu nhóm iCMS công nhận việc họ sử dụng code của tác giả khác, chứ không phải là muốn "dìm chết" họ. Còn vikhoa đâu có nói rằng mình đã viết ra những gì có trong CD đó.”
“Một điều nữa tôi cũng nhắc bạn là chuyện bạn đang cố tình nhấn mạnh ở đây đã kết thúc từ lâu rồi. Đến một văn bản có tính pháp lý của nhà nước, khi ra đời cũng chỉ có tác dụng với những sự việc xảy ra kể từ khi nó được công bố thôi, chứ không phải là có hiệu lực với toàn bộ mọi vấn đề từ ngày lập nước đến nay. Vì thế để lý lẽ của bạn có sức thuyết phục hơn, tôi khuyên bạn nên để chút công sức tìm kiếm lấy những lập luận có sức nặng hơn nữa”

Với bạn bsc tôi cũng hiểu câu khiêu khích của bạn:” Kiểu lý luận cùn chỉ tổ hở sườn để bị phản công lại, nói lung tung tạo điều kiện cho người ta lên mặt dạy bảo "Ăn cắp một bó rau để bán thì cũng ăn cắp, ăn cắp 1 cục vàng để bán cũng là ăn cắp" - trong một thread người ta viết vậy. Thế có phải là dại không.”
Nhưng nhớ cho: Khi tôi muốn hỏi các bạn ở bên thread kia
1.Luật bản quyền ở Việt Nam THỰC SỰ ban hành từ bao giờ? Khi VK “dừng” thì đã có cái đó chưa ?
2. Có nên so sánh việc nhận cả một kho tàng kiến thức của người khác để lãnh thưởng( TTVN…:Lợi lộc thế nèo thì tui ko bít) Với công việc của 1 bác thợ phô tô ( VK----CD: lợi lộc thế nèo thì tui cũng ko bít nốt)
Không chần chừ bạn daohoalangtu đã có ngay cái kết luận như bạn đã dẫn chứng ở trên. Với một sự so sánh mang nhiều mặt như vậy mà bạn ấy kết luận quá “gọn gàng” như vậy. Khớ khớ khớ… ---> quá hời hợt và nông cạn---> Bạn bsc lấy đó mà đem vào cái mớ “lý luận” của mình ---> ( xin lỗi) chắc cũng chẳng hơn gì!
Bấy nhiêu thôi, mong dừng cái thread tại đây vì thấy nó quá nhảm nhí vô ích

vikhoa
11-03-2005, 13:43
Xét cho cùng, cái gì có lợi cho ta thì ta làm (theo tôi được biết thì Vikhoa đã đã được không ít từ vụ iCMS: danh tiếng (trước đó có ai biết Khoa là ai đâu), tiền bạc (được biết có 1 tổ chức khá to ở Vn đứng sau, tài trợ cho Khoa rất nhiều tiền). Có lẽ do vậy nên Khoa cũng chẳng cần phải bán CD lậu nữa, nhiều tiền rồi mà. Nhiều đến mức ngày đêm Khoa vào chơi MU của Vietnamnet và thậm chí thừa tiền đến mức bỏ vài triệu VND để mua đồ trong games (tôi đã từng được Khoa gạ mua 1 bộ đồ với giá 1 triệu đồng).

Người ta "nói có sách, mách có chứng", tôi sẽ không tranh luận với ai về việc nói "cho vui" ở đây.

Hỏi lại splendid_glare vài câu, bạn trả lời được thì tôi nói tiếp với bạn:

"được biết có 1 tổ chức khá to ở Vn đứng sau, tài trợ cho Khoa rất nhiều tiền" : Bạn được biết điều này ở đâu, đó là tổ chức nào, tài trợ cho vikhoa cái gì ? Bạn tung tin không đúng sự thật kiểu này để làm gì thế nhỉ?

"Có lẽ do vậy nên Khoa cũng chẳng cần phải bán CD lậu nữa, nhiều tiền rồi mà" : Bạn có khái niệm về thời gian không vậy?

"Nhiều đến mức ngày đêm Khoa vào chơi MU của Vietnamnet và thậm chí thừa tiền đến mức bỏ vài triệu VND để mua đồ trong games (tôi đã từng được Khoa gạ mua 1 bộ đồ với giá 1 triệu đồng)."

Nếu bạn là người giữ bộ đồ Thunder trong game MUVNN đó thì tôi cũng xin nói thật là có người bạn nhờ tôi mua giùm bộ đồ đó vì tôi quen biết nhiều trong games, chứ tôi thì chưa bỏ 1 xu nào để phải đi mua cái gì trong game cả. Bộ Thunder+11+16 tôi có đầu tiên trong MUVNN, bạn có thể đi hỏi những người chơi từ ngày đầu sẽ biết, vậy sao tôi phải đi mua nhỉ?

"Cứ cái gì bất lợi cho VK thì bạn close lại à": Lời cuối với splendid_glare, nếu bạn chịu khó tìm kiếm thì có không ít bài "bất lợi cho VK" từ khi thành lập DDTH đến nay, vì vậy bạn hãy tìm hiểu kỹ 1 sự việc trước khi tuyên bố điều gì nhé.

Bây giờ chúng ta "tranh luận" một chút nhé. Hãy nói về chuyện vi phạm bản quyền.

Đúng là tôi xài rất nhiều phần mềm không có bản quyền, và từ trước đến giờ chỉ có khoảng 3-4 lần tôi bỏ tiền ra mua bản quyền để sử dụng (không tính bản quyền VBB của DDTH).

Thực chất "bán" hay "cho" cũng là vi phạm, cho dù bạn không "bán" nhưng bạn đem CD Windows hoặc War3z đi cài vào máy người khác thì cũng chẳng khác gì, chỉ khác là bạn không lấy "TIỀN", nhưng bạn lại được 1 cái gì khác vô hình hơn - cũng là "LỢI ÍCH" cả.

Mọi người vào đây thảo luận cũng chỉ vì tôi đã có "BÁN" CD không có bản quyền để "KIẾM TIỀN". Tôi không phủ nhận điều đó, nhưng nếu phải xin lỗi thì tôi sẽ xin lỗi những hãng phần mềm dạy học đó. Và nếu chỉ là "NHẬN LỖI", "XIN LỖI" là xong việc thì 99% dân xài computer ở VN viết 1 lá thư xin lỗi rồi ký tên là hết vi phạm bản quyền sao?

Tôi thì không muốn làm như vậy mà làm 1 điều gì đó thiết thực hơn là việc đi xin lỗi qua loa cho xong chuyện.

Có người hỏi iCMS đã trả lại cúp vàng, vậy vikhoa có trả lại tiền cho những người mua CD không? Tôi không hiểu bạn nghĩ gì khi hỏi câu này, hay chỉ thuận miệng hỏi cho vui?

Lúc TGA còn bán CD, tôi đã có nói rằng ai mua CD về mà thấy không hài lòng có thể đem trả lại và lấy lại tiền. Câu nói đó chắc chắn vẫn còn trong 1 số bài viết của tôi trên này nhưng có lẽ nhiều người chỉ thích nói chứ không thích đọc nên không thấy được.

Vậy tôi hỏi lại bạn 1 câu (đúng ra không nên hỏi vì tôi cũng chẳng muốn khơi lại): Thế iCMS có trả lại tiền giải thưởng, rồi tiền hợp đồng cho những đơn vị mình đã bán "phần mềm có vi phạm bản quyền" không?

Nhưng hoá ra chân dung người hùng là thế nào nhỉ: mặt dày, đạo đức giả, làm tay sai cho kẻ khác, lôi kéo cộng đồng IT làm công cụ thực hiện mục đích của mình, trục lợi cá nhân. (Tôi còn nghe dư luận nói rằng bạn đã giật được 1 cái hợp đồng với báo Tiền Phong sau khi hạ bệ được iCMS. Mà thật ra, công bằng mà nói, dù bạn và iCMS cùng chôm chỉa, thì iCMS chắc chắn là tài năng hơn bạn. Cho nên bạn không dám đường đường chính chính cạnh tranh với người ta, mà phải dùng đến những thủ đoạn hạ lưu).

Bạn cũng là người "nghe dư luận cho rằng" rồi vội kết luận tôi "mặt dày, đạo đức giả, làm tay sai cho kẻ khác" và "lại muốn nhổ 1 bãi nước bọt vào mặt" tôi.

Nếu có 1 hôm, 1 ai đó xông vào nhà bạn và tuyên bố "Tôi NGHE NÓI ông đã lừa gạt người khác lấy tiền, giờ tôi sẽ đập vào mặt ông cho bõ ghét" thì sao nhỉ?

Tôi cũng không hiểu bạn nói tôi "đã giật được hợp đồng với báo Tiền Phong" là thế nào? Bạn và splendid_glare thích tung tin đồn "có mục đích" quá nhỉ?

...chỉ để xem Admin Vi Khoa, người từng tuyên bố rùm beng trên báo chí: Tôi chỉ muốn công lý được thực thi, Tôi đại diện cho cộng đồng IT Việt Nam đi đòi công lý, Ba mẹ tôi nói "dù làm gì con cũng phải giữ danh dự"..., người đã từng đọc vanh vách các điều khoản về luật Bản quyền, sẽ giải thích sao về việc mình cũng vi phạm bản quyền nhưng lại đứng ra hùng hổ vạch mặt người khác với một tội danh như mình.

Nếu bạn đã theo dõi vụ iCMS sát sao, thì bạn sẽ hiểu "tội" của họ là gì. Họ sử dụng cái của người khác và nói rằng 100% đó là của mình, rồi đem đi dự thi và đem đi kinh doanh. Điều mà tôi đã làm là chứng minh rằng "cái đó" không phải là của họ 100% mà có nhiều phần của người khác.

Quay lại việc của tôi, có bao giờ tôi nói "CD này do vikhoa viết ra nên vikhoa có quyền đem bán"?

Tôi thấy bạn dùng lời lẽ to tát, giống như đang cố gắng lấp liếm đánh đồng 2 chuyện lại với nhau mà quên rằng những người trong DDTH này cũng có 2 mắt và 1 cái đầu để suy nghĩ.

Vi Khoa ăn cắp kiếm tiền rồi đứng giữa đường chỉ vào mặt thằng khác bảo mày là thằng ăn cắp, tao là người thực thi công lý đây, phải tống mày vào tù thì quả là rất bỉ ổi.

Cũng là vấn đề "TIỀN" ở đây. Thế ăn cắp kiếm "kiến thức", rồi ăn cắp để sử dụng cái đó "KIẾM TIỀN" 1 cách gián tiếp thì sao nhỉ? Có khác gì nhiều lắm không?

Trở lại vụ iCMS, rất nhiều người nhầm lẫn điều quan trọng nhất trong sự việc này. Không phải là vấn đề bản quyền mà đó là "SỰ DỐI TRÁ". Bản thân tôi cũng chỉ là người đại diện của mọi người, tôi tổng hợp và đưa ra ý kiến của mọi người chứ không phải của cá nhân tôi. Bạn lại nhắm vào chỉ trích riêng cá nhân tôi như thế thì mọi người sẽ đặt câu hỏi về điều này đấy.

Tôi tạm dừng ở đây. Đây là vấn đề liên quan đến cá nhân tôi nên đừng lấy lời của người khác để làm lời của tôi rồi dựa vào đó mà chỉ trích tôi.

misty
11-03-2005, 13:58
Thật tình bác SL gì đó muốn công kích VK thì đã ko biết tính đường ... kinh nghiệm còn non quá...

Lúc trước tôi đã thấy rồi : Lập mấy Topic gào thét về việc VK đựợc hưởng lợi từ vụ iCMS , trong lúc VK đang được sự tín nhiệm cao của đông đảo dân mạng, mà không có nhân chứng vật chứng cụ thể ==> không gây được thiện cảm và đa số đều không tin ==> bị xem như " 1 kẻ ti tiện, ghen ăn tức ở hoặc có vấn đề về thần kinh "...

Lúc đó tôi nghĩ : tay này ngu tợn, đã bảo "bắt trộm phải bắt quả tang" , ít nhất là phải bắt được 1 cái gì đó cụ thể , rồi mới dùng biện pháp nghiệp vụ mà phăng thêm các vụ nghiêm trọng khác chứ ... chẳng hạn vụ iCMS đầu tiên là NNX tập trung giải quyết vấn để Fanxipan, khi đã bắt quả tang vụ đó thì mới phanh phui được vụ lớn (iCMS) và nhiều vụ liên quan đến VVT (như TinTucVN, TTVNOL, cổng Thánh Gióng ... ) , thế mới gọi là cờ cao.

Tôi lại nghĩ: ít nhất tay này cũng phải kiếm cái gì đó để mọi người mất thiện cảm VK thì mới mong chỉ ra được điểm xấu của VK... Và có lẽ topic "CD lậu" được ra đời với nguyên nhân đó (không có gì ngạc nhiên khi những người lập Topic luôn miệng nhắc về nhóm iCMS). Tuy nhiên ở đây tôi thấy không cần thiết phải "huy động lực lượng" hay dùng lời lẽ đao to búa lớn để công kích VK (dĩ nhiên chỉ là suy nghĩ chủ quan của tôi), vì các lý do sau:

A)- Chuyện ViKhoa bán CD (đa số là Ebook - phần nhiều là free download) thì lúc trước tôi cũng bất mãn lắm , cũng có viết bài phản đối (hehe còn ai - trừ VK - nhớ vài topic về 25000đ/CD không, cũng khá xôm tụ đấy). Chuyện này thì VK cũng thừa nhận là CÓ, nhưng không phải là lý do để bạn nào đó dùng lời lẽ đao to búa lớn " mặt dày , đạo đức giả, làm tay sai kẻ khác , quá bỉ ổi " , thì hơi quá đáng . Cái kiểu la lối , vỗ bàn đập ghế, lên giọng cha chú ... thì sẽ không giúp được cho "mục đích ban đầu " của việc lập ra topic đâu. Mà còn phản tác dụng nữa ... nên để dành những từ như thế cho "giai đoạn 2 - tổng công kích" thì hay hơn. (You guy haven't got a clue about offensive debates lols )

B)- Không cần thiết phải dùng những từ như "tay sai" , " con rối ", "giật giây ".... để kích nộ mọi người . Cơ bản là vì không mấy ai "thần tượng " VK đến mức mà You nghĩ đâu. Trong số những người ủng hộ VK trong vụ iCMS , tôi nghĩ phân nửa số người cũng không tin là VK làm vậy là hoàn toàn không vì cá nhân , và một số cũng có phần nghi ngờ VK có thể xấu đến mức là kẻ đạo đức giả , tuy nhiên họ vẫn ủng hộ ! Vì Sao ? Vì :

1/ Những hành động (phát biểu) của VVT và nhóm iCMS rất quá đáng , đã nhiều lần gây bất bình cho dân mạng , nói chung là quá nghênh ngang, to mồm (nói 1 cách bình dân là "đã ăn bẩn lại còn lếu láo") , nên người ta không thích cho họ lên cao nữa .
2/ Và tác hại nếu có của việc iCMS là lớn thấy rõ , không chỉ ở việc giá iCMS là 10 tỷ, mà còn dự án portal Thánh Gióng hàng trăm triệu USD... sự bất mãn của nhiều người khi kẻ đã gian dối rõ ràng mà sau đó lại thách thức " ai chứng minh được gian lận thì lên đây tôi trao cúp TTVN cho " hoặc " xin thề sẽ không bao giờ chạm tay vào máy vi tính nữa " ==> quá ích kỷ, gian xảo và trâng tráo ==> nếu để quyền lực cao thì rất nguy hiểm cho XH
3/ lấy VD thời xưa : 1 kẻ làm vua và tay sai quá hung ác tham lam, gây bất bình quá lớn thì sẽ có người chống lại, nếu người đó và bạn bè có khả năng, có quyết tâm lật đổ tên vua đó, thì dù không có Chiếu Cầu Hiền, nhiều nhân tài vẫn sẵn sàng giúp đỡ , dù họ không tin mấy vào những lời hứa "tôi hoàn toàn chỉ vì lợi ích cho người khác" hay " nếu thành công anh sẽ được làm tướng ...". Mà hạ được 1 kẻ gian ác như vậy thì nhiều người bớt khổ (ít nhất 1 thời gian), còn kẻ mới lên ngôi cũng biết nhìn đó mà tự răn mình, không làm việc gì đến mức quá đàng . Trong trường hợp New King trắng trợn đi ngược với những gì đã hứa , lộ rõ dã tâm thì những người đã từng phụ sẽ chung tay chống lại , đập còng mạnh hơn lần đầu .... Ví dụ này tuy xa vời nhưng có điểm tương đồng, giả sử khi vừa xong vụ iCMS, VK mà mở đợt "quyên góp bắt buộc" mỗi thành viên 100 000 đồng chẳng hạn ... thì khi đó những người đã ủng hộ VK mới mất lòng tin ... thực tế là VK lúc đó đã không làm vậy ...

C)- Và lý do chính chủ đề này, tôi nói rằng cáo buộc " VK đã từng bán CD lậu suy ra VK là kẻ đạo đức giả, thâm trầm gian xảo, trục lợi cá nhân quá bỉ ổi " là không đủ căn cứ. Vì sao ? Sự khác biệt cần lưu ý ở đây là THỜI ĐIỂM. Nếu VK có những hành động vi phạm bản quyền vụ lợi cá nhân SAU thời điểm iCMS thì cáo buộc trên là đáng xem xét điều tra. Nhưng sự việc đó xảy ra TRƯỚC vụ iCMS cả năm trời , thì không thể nói chắc điều gì (trừ khi có bằng chứng cho HIỆN TẠI). Vì con người luôn có lúc lỗi lầm , nhất là khi non trẻ, ý thức kém . Và con người có thể thay đổi theo thời gian, thông thường là có ý thức hơn , hướng thiện hơn. Kết tội 1 người vì những việc mà họ đã làm sai, là rất nên làm khi họ vẫn chưa chịu thừa nhận được đó là sai, và chưa hề sửa . Còn kết tội một người đã nhận lỗi , đã sửa lỗi và sẽ không vi phạm nữa trong tương lai thì : có thể nói là ép người quá đáng, dồn người ta vào con đường cùng. Điều này thường không hay. VK đã mạnh miệng tuyên bố " ba mẹ tôi dạy làm sao phải sống có danh dự ...", hay " tôi rất bất bình khi thấy nhóm iCMS vi phạm bản quyền ..." , " ... các bạn không nên vi phạm bản quyền ..." thì bạn chỉ có thể phê phán VK vi phạm nếu SAU khi phát biểu vậy mà nuốt lời, chứ không phải là TRƯỚC đó... Chẳng hạn một người đã từng nghiện Ma Túy, sau khi đã Cai Nghiện thành công, người đó có thể nhận thức rõ hơn về tác hại ma túy, và có thể trở thành 1 người rất tích cực tuyên truyền phòng chống ma túy. Thì những cáo buộc "Mày cũng đã từng nghiện mà bây giờ kêu người ta đừng chích , thật là mặt dày , đạo đức giả, gian dối , muốn giật dây các con rối à ...." rõ ràng là KÉM HIỂU BIẾT hoặc là ÁC Ý CÁ NHÂN. Tương tự, 1 người táng gia bại sản vì cờ bạc có thể là người hiểu rõ nhất tác hại của cờ bạc. Có nhiều người vì lỗi lầm trong quá khứ mà sau này hối cải, cả đời giúp người khác tránh lỗi đó , thì nên ca ngợi chứ không phải lên án . Tôi nói vậy không phải ca tụng VK đâu, vì VK vẫn còn nhiều thời gian mới bộc lộ được, chỉ là để nhấn mạnh "Những kết (luận) tội trên là quá vội vã, không có sức thuyết phục, và có thể làm tổn thương NẶNG 1 người vô tội nếu như là kết luận sai."

Just my 2 dollars, lolz

PS: theo tớ đoán thì trong số những người la to nhất ở đây, có phân nửa số người hoặc là "có liên hệ" với công ty VinaComm, hoặc là đang sống ở ngoài VN và "hay bàn luận chính trị" vì quá rảnh rỗi.

Regards,

PS2: Úi, viết bài này xong thì mới thấy bài VK, 2 bài viết này không có liên hệ gì đâu nhá.

CU,

bsc
11-03-2005, 14:06

hehehe tớ cũng ít bài tại sao lại gộp vào trong nhóm các ông nào đó. Ít bài là vì biết ít ko dám góp ý chứ có phải là bây giờ mới đăng ký vào cãi nhau đâu, cu cậu vơ đũa cả nắm quá chả chừa cả người già, con trẻ. hichic thỉnh thoảng chỉ ghé qua phần mềm xem có cái nào xơi được thôi chứ có phải vào để bênh vực hay chửi thằng nào đâu.

Chẳng qua thấy các bác nhiều ý kiến quá nên mạo muội nhắc các bác là những chuyện như vậy nó là chuyện thường ngày. Kinh tế thị trường thì kiện cáo, nói xấu nhau nó là một phần tất yếu của cuộc sống (như ăn cơm hàng ngày) chỉ có điều mình thích thì mình làm, không thích thì thôi. Thậm chí đi đường bây giờ nó đâm xe vào thì cũng tự nhủ là tai nạn, là hạn chứ chờ đợi ai giải quyết. Chứ đạo lý thì làm được cái gì, đấy nó kiện tôm Việt nam đấy về đạo lý thì mình đúng nhưng vẫn thua kiện, bây giờ mình kiện vụ chất độc da cam thì nó bác mẹ nó đơn kiện của mình rồi (http://vnexpress.net/Vietnam/The-gioi/2005/03/3B9DC259/). Thị trường mà thằng nào khỏe hơn thì thằng ấy thắng chứ chẳng có đúng sai gì cả.

Nói thêm:
Các bác lại đánh giá tôi cao quá, nghĩ sâu xa quá nâng quan điểm của tôi lên thế thì chết (quote bài của tôi vào làm cái quái gì cơ chứ hả bác antighost2891).

Các bác cứ thử nghĩ lại xem cách phản ứng của các bác trong những bài trả lời người ta đã là tối ưu chưa? có giành được nhiều thiện cảm nhất với người ngoài chưa (tôi nói người ngoài là những người không đứng về phía nào ấy)? đã lôi kéo được những người trung dung ủng hộ quan điểm của mình chưa? Trong tam quốc đâu như có chuyện Lưu Bị ném con để dành được sự tin cậy của Triệu Tử Long (không biết có đúng không trí nhớ tôi cũng không được tốt lắm) có phải vì Lưu Bị ghét con đâu! ngược lại chính vì yêu con mà mới có hành động như vậy. Không tin các bác cứ thử làm một cái nghiên cứu nhỏ, khách quan với những người quen của mình xem hỏi họ xem sau khi đọc mấy bài reply của các bác thiện cảm của họ thay đổi theo hướng nào?

Các bác mà giữ kiểu vậy đi đàm phán kinh doanh hay làm ăn với đối tác thì chắc hỏng. Hình như trong một bài reply một thằng cu nào ấy bác antighost2891 có nói cộng tuổi vợ chồng bác gần 100 thì chắc bác cũng có cháu nhỏ. Tôi hỏi bác nếu bây giờ con nhà bác chơi ngoài đường có đánh nhau với thằng con nhà hàng xóm thì bác có định mắng, chửi thậm chí đánh cho thằng chọi con nhà hàng xóm một trận không? Tôi sợ rằng nếu bác làm như vậy thì trẻ con cả phố nó chẳng bao giờ dám chơi với con nhà bác nữa cho dù con mình đúng 100% đi chăng nữa. Phải biết mục đích cuối cùng của mình là gì? Tôi nói rồi lỗi thì ai cũng có lỗi trong đời, cái chính là làm sao mà vẫn nhiều người quý mình, nhiều người ủng hộ mình, khi người ta quý mình, có thiện cảm với mình thì tự khác người ta sẽ bỏ qua những lỗi của mình coi nó "nhỏ như con thỏ".

Có mấy lời vậy thôi, tôi không có hề bàn luận gì về nội dung tranh luận cả chỉ là cách thức thôi mà. Có gì chăng nữa thì thỉnh thoảng tôi cũng vẫn ghé qua mấy cái phần mềm và mạng Lan - Wan để nghiên cứu. hihihi

khề khề thêm tí chút: sau khi post rồi mới thấy bài bác Mutin, chưa chi bác đã công kích tôi bảo tôi "khiêu khích". Tôi theo dõi từ đầu và tôi thấy sau mấy cái bài của bác nào viết về lý do dùng phần mềm không bản quyền bản kiếc gì ấy thì người ta mới vặc lại như vậy thì tôi chỉ ra cho cái khiếm khuyết về lý luận thế mà bác lại bảo tôi khiêu khích với cả lý luận rởm. Vẫn còn may cho cái thân tôi là bác vẫn gọi tôi là bạn chứ chưa phải là thằng hehehehe. Không tin các bác thử hỏi VK xem hắn có ghét tôi vì mấy bài post của tôi không?hichic

mà các bác có thể vào diendan bên vnn (và nhiều cái khác trên thế giới) ấy mà xem các bài post của tôi có bao giờ tôi tham gia vào nội dung ai tốt ai xấu bao giờ đâu (vì theo tôi cả thế giới này có ai tốt đâu, cả mình cũng không phải ngoại lệ) cho nên xin tha cho đừng nâng quan điểm của tôi lên làm gì các cụ ạ!!!!!!!!!!!

ly_th0ng
11-03-2005, 14:11
Sao không thấy người mở topic quay lại nói chuyện tiếp nhỡ, hay là thấy mình sai rồi, nếu vậy thì quay lạixin lỗi một tiếng coi.

antighost2891
11-03-2005, 14:18
Tôi hỏi bác nếu bây giờ con nhà bác chơi ngoài đường có đánh nhau với thằng con nhà hàng xóm thì bác có định mắng, chửi thậm chí đánh cho thằng chọi con nhà hàng xóm một trận không? Tôi sợ rằng nếu bác làm như vậy thì trẻ con cả phố nó chẳng bao giờ dám chơi với con nhà bác nữa cho dù con mình đúng 100% đi chăng nữa. Phải biết mục đích cuối cùng của mình là gì?

Chứ theo bạn thì khi con bạn bị người ta nhổ nước bọt vào mătj thì bạn làm sao ? Bạn đưa mặt cho ông hàng xóm nhổ tiếp nước bọt vào mặt chắc :D :D :D .
Nếu được như vậy mai bạn đưa con bạn gặp con tui, để con tui nó nhổ nước bọt vào mặt con bạn ... hehehe lúc đó xem bạn có lên mặt "Đạo đức giả" như bây giờ không? :D :D :D

misty
11-03-2005, 14:28
Thật tình bác SL gì đó muốn công kích VK thì đã ko biết tính đường ... kinh nghiệm còn non quá...

Lúc trước tôi đã thấy rồi : Lập mấy Topic gào thét về việc VK đựợc hưởng lợi từ vụ iCMS , trong lúc VK đang được sự tín nhiệm cao của đông đảo dân mạng, mà không có nhân chứng vật chứng cụ thể ==> không gây được thiện cảm và đa số đều không tin ==> bị xem như " 1 kẻ ti tiện, ghen ăn tức ở hoặc có vấn đề về thần kinh "...

Lúc đó tôi nghĩ : tay này ngu tợn, đã bảo "bắt trộm phải bắt quả tang" , ít nhất là phải bắt được 1 cái gì đó cụ thể , rồi mới dùng biện pháp nghiệp vụ mà phăng thêm các vụ nghiêm trọng khác chứ ... chẳng hạn vụ iCMS đầu tiên là NNX tập trung giải quyết vấn để Fanxipan, khi đã bắt quả tang vụ đó thì mới phanh phui được vụ lớn (iCMS) và nhiều vụ liên quan đến VVT (như TinTucVN, TTVNOL, cổng Thánh Gióng ... ) , thế mới gọi là cờ cao.

Tôi lại nghĩ: ít nhất tay này cũng phải kiếm cái gì đó để mọi người mất thiện cảm VK thì mới mong chỉ ra được điểm xấu của VK... Và có lẽ topic "CD lậu" được ra đời với nguyên nhân đó (không có gì ngạc nhiên khi những người lập Topic luôn miệng nhắc về nhóm iCMS). Tuy nhiên ở đây tôi thấy không cần thiết phải "huy động lực lượng" hay dùng lời lẽ đao to búa lớn để công kích VK (dĩ nhiên chỉ là suy nghĩ chủ quan của tôi), vì các lý do sau:

A)- Chuyện ViKhoa bán CD (đa số là Ebook - phần nhiều là free download) thì lúc trước tôi cũng bất mãn lắm , cũng có viết bài phản đối (hehe còn ai - trừ VK - nhớ vài topic về 25000đ/CD không, cũng khá xôm tụ đấy). Chuyện này thì VK cũng thừa nhận là CÓ, nhưng không phải là lý do để bạn nào đó dùng lời lẽ đao to búa lớn " mặt dày , đạo đức giả, làm tay sai kẻ khác , quá bỉ ổi " , thì hơi quá đáng . Cái kiểu la lối , vỗ bàn đập ghế, lên giọng cha chú ... thì sẽ không giúp được cho "mục đích ban đầu " của việc lập ra topic đâu. Mà còn phản tác dụng nữa ... nên để dành những từ như thế cho "giai đoạn 2 - tổng công kích" thì hay hơn. (You guy haven't got a clue about offensive debates lols )

B)- Không cần thiết phải dùng những từ như "tay sai" , " con rối ", "giật giây ".... để kích nộ mọi người . Cơ bản là vì không mấy ai "thần tượng " VK đến mức mà You nghĩ đâu. Trong số những người ủng hộ VK trong vụ iCMS , tôi nghĩ phân nửa số người cũng không tin là VK làm vậy là hoàn toàn không vì cá nhân , và một số cũng có phần nghi ngờ VK có thể xấu đến mức là kẻ đạo đức giả , tuy nhiên họ vẫn ủng hộ ! Vì Sao ? Vì :

1/ Những hành động (phát biểu) của VVT và nhóm iCMS rất quá đáng , đã nhiều lần gây bất bình cho dân mạng , nói chung là quá nghênh ngang, to mồm (nói 1 cách bình dân là "đã ăn bẩn lại còn lếu láo") , nên người ta không thích cho họ lên cao nữa .
2/ Và tác hại nếu có của việc iCMS là lớn thấy rõ , không chỉ ở việc giá iCMS là 10 tỷ, mà còn dự án portal Thánh Gióng hàng trăm triệu USD... sự bất mãn của nhiều người khi kẻ đã gian dối rõ ràng mà sau đó lại thách thức " ai chứng minh được gian lận thì lên đây tôi trao cúp TTVN cho " hoặc " xin thề sẽ không bao giờ chạm tay vào máy vi tính nữa " ==> quá ích kỷ, gian xảo và trâng tráo ==> nếu để quyền lực cao thì rất nguy hiểm cho XH
3/ lấy VD thời xưa : 1 kẻ làm vua và tay sai quá hung ác tham lam, gây bất bình quá lớn thì sẽ có người chống lại, nếu người đó và bạn bè có khả năng, có quyết tâm lật đổ tên vua đó, thì dù không có Chiếu Cầu Hiền, nhiều nhân tài vẫn sẵn sàng giúp đỡ , dù họ không tin mấy vào những lời hứa "tôi hoàn toàn chỉ vì lợi ích cho người khác" hay " nếu thành công anh sẽ được làm tướng ...". Mà hạ được 1 kẻ gian ác như vậy thì nhiều người bớt khổ (ít nhất 1 thời gian), còn kẻ mới lên ngôi cũng biết nhìn đó mà tự răn mình, không làm việc gì đến mức quá đàng . Trong trường hợp New King trắng trợn đi ngược với những gì đã hứa , lộ rõ dã tâm thì những người đã từng phụ sẽ chung tay chống lại , đập còng mạnh hơn lần đầu .... Ví dụ này tuy xa vời nhưng có điểm tương đồng, giả sử khi vừa xong vụ iCMS, VK mà mở đợt "quyên góp bắt buộc" mỗi thành viên 100 000 đồng chẳng hạn ... thì khi đó những người đã ủng hộ VK mới mất lòng tin ... thực tế là VK lúc đó đã không làm vậy ...

C)- Và lý do chính chủ đề này, tôi nói rằng cáo buộc " VK đã từng bán CD lậu suy ra VK là kẻ đạo đức giả, thâm trầm gian xảo, trục lợi cá nhân quá bỉ ổi " là không đủ căn cứ. Vì sao ? Sự khác biệt cần lưu ý ở đây là THỜI ĐIỂM. Nếu VK có những hành động vi phạm bản quyền vụ lợi cá nhân SAU thời điểm iCMS thì cáo buộc trên là đáng xem xét điều tra. Nhưng sự việc đó xảy ra TRƯỚC vụ iCMS cả năm trời , thì không thể nói chắc điều gì (trừ khi có bằng chứng cho HIỆN TẠI). Vì con người luôn có lúc lỗi lầm , nhất là khi non trẻ, ý thức kém . Và con người có thể thay đổi theo thời gian, thông thường là có ý thức hơn , hướng thiện hơn. Kết tội 1 người vì những việc mà họ đã làm sai, là rất nên làm khi họ vẫn chưa chịu thừa nhận được đó là sai, và chưa hề sửa . Còn kết tội một người đã nhận lỗi , đã sửa lỗi và sẽ không vi phạm nữa trong tương lai thì : có thể nói là ép người quá đáng, dồn người ta vào con đường cùng. Điều này thường không hay. VK đã mạnh miệng tuyên bố " ba mẹ tôi dạy làm sao phải sống có danh dự ...", hay " tôi rất bất bình khi thấy nhóm iCMS vi phạm bản quyền ..." , " ... các bạn không nên vi phạm bản quyền ..." thì bạn chỉ có thể phê phán VK vi phạm nếu SAU khi phát biểu vậy mà nuốt lời, chứ không phải là TRƯỚC đó... Chẳng hạn một người đã từng nghiện Ma Túy, sau khi đã Cai Nghiện thành công, người đó có thể nhận thức rõ hơn về tác hại ma túy, và có thể trở thành 1 người rất tích cực tuyên truyền phòng chống ma túy. Thì những cáo buộc "Mày cũng đã từng nghiện mà bây giờ kêu người ta đừng chích , thật là mặt dày , đạo đức giả, gian dối , muốn giật dây các con rối à ...." rõ ràng là KÉM HIỂU BIẾT hoặc là ÁC Ý CÁ NHÂN. Tương tự, 1 người táng gia bại sản vì cờ bạc có thể là người hiểu rõ nhất tác hại của cờ bạc. Có nhiều người vì lỗi lầm trong quá khứ mà sau này hối cải, cả đời giúp người khác tránh lỗi đó , thì nên ca ngợi chứ không phải lên án . Tôi nói vậy không phải ca tụng VK đâu, vì VK vẫn còn nhiều thời gian mới bộc lộ được, chỉ là để nhấn mạnh "Những kết (luận) tội trên là quá vội vã, không có sức thuyết phục, và có thể làm tổn thương NẶNG 1 người vô tội nếu như là kết luận sai."

Just my 2 dollars, lolz

PS: theo tớ đoán thì trong số những người la to nhất ở đây, có phân nửa số người hoặc là "có liên hệ" với công ty VinaComm, hoặc là đang sống ở ngoài VN và "hay bàn luận chính trị" vì quá rảnh rỗi.

Regards,

PS2: Úi, viết bài này xong thì mới thấy bài VK, 2 bài viết này không có liên hệ gì đâu nhá.

CU,

đã có kết luận rồi mà: "Cáo trạng không đủ căn cứ, tội danh không thành lập"

lubu
11-03-2005, 14:33
Mọi người này, sao lại có thời gian rảnh rỗi để bàn những chuyện như vậy nhỉ. sáng nay đọc báo thấy tụi Mỹ nó bác đơn kiện của mình mà tức anh ách. Tui mà có một cái máy bay chắc tui cũng chơi luôn vào white house của nó rồi. Sao không dành thời gian vào mấy cái forum của nước ngoài, lên tiếng cho người ta biết về tình hình của các nạn nhân chất độc da cam VN. Bây giờ đang cần sức ép của dư luận khắp nơi mới có thể giúp đỡ chúng ta đòi lại công bằng. Tranh cãi làm chi mấy cái chuyện lu bu này.

ducjtuong
11-03-2005, 14:37
Xóa vì vô văn hóa trong cách tranh luận! swan

get2freeby1
11-03-2005, 14:47
Nói làm gì với lũ hồng vệ binh chả biết lí lẽ, hoặc có những thằng nói lí lẽ nhiều quá nên nói một hồi không biết mình đang nói gì.

Hèn chi các bậc đàn anh bên http://*** vẫn bảo là DDTH là nơi của bọn chim non, em chã, là nơi LỢN TÀNG BÒ NGOẠ.

Sao còn chưa close cái này lại nhỉ Swan??? để bẩn mắt, hỏng cả diễn đàn. chả cần phải phí hơi sức với loại người thế này. Chỉ cần nhìn vào cách con người viết bài ta biết ng` đó thuộc loại nào.

emdotlam
11-03-2005, 15:47
He he he he he.........bác DUCJTUONG nói hay quá ! Nơi đây là nơi Trâu bò chim lợn gì đó cư ngụ ? Khớ khớ khớ .........cho thằng em hỏi tí nhé : Bác là loài nào trong mấy loài bác nêu ?

À mà còn bác gì nói là vụ kiện Chất Độc chúng ta bị bác đơn mà bác lại còn cho là đúng ư? Cái gì ai mạnh thì thắng đấy ?

daohoalangtu
11-03-2005, 17:28
"Tác phẩm" này đã gửi rồi, gửi lại là mang tội spam đấy - vikhoa. Nếu thấy đắc ý với nó quá thì có thể đăng lên TTVNOL cũng được mà

bsc
11-03-2005, 17:29
À mà còn bác gì nói là vụ kiện Chất Độc chúng ta bị bác đơn mà bác lại còn cho là đúng ư? Cái gì ai mạnh thì thắng đấy ?

Ai nói đúng sai gì ở đây? mà là nó đang thắng (ít nhất đến lúc này) còn ta đang thua. Cái cần đọc kỹ thì chẳng đọc kỹ, cái không cần thì cứ xoi vào mà quy kết. hehehehe

Tiasangtinhyeu
11-03-2005, 18:04
Cac anh chị ..các cô chú..các bác (cháu ít tuổi) ..lớn cả rồi mà đi nói mấy cái chuyện mất đoàn kết này ...em nói thật ..cái kiểu này chăng có kết quả đâu..chẳng ai đung mà cũng chẳng ai sai....po tay.

daohoalangtu
11-03-2005, 18:30
"Tác phẩm" này đã gửi rồi, gửi lại là mang tội spam đấy - vikhoa. Nếu thấy đắc ý với nó quá thì có thể đăng lên TTVNOL cũng được mà

Sợ gì mà lại xoá bài nhỉ ???
Tội spam thì không biết bị gì, nhưng vừa ăn cắp, vừa la làng, vừa tố cáo đồng phạm thì không biết xử lí sao nữa.

Tôi cảm thấy thương hại cho admin quá. Đúng là đã cỡi lưng cọp rùi, nhận tội thì xấu hổ, không nhận thì bị phản đối. Kệ bây, tau là ác min, bây nói khó nghe, tau xoá bài bây.
Bạn không trả tiền vì ICMS không trả tiền à, buồn cười quá. Bạn co quyền sai vì ICMS sai chứ gì ? Còn chuyện bạn lật đổ người ta là do .. ai bảo ngu, ăn vụng không biết chùi mép chứ gì ?

ICMS đã xoay được giấy phép và sự đồng ý của tác giả sau khi xin lỗi. Vậy VK ạ, bạn nghĩ mình có làm được như thế không ? Tất nhiên, bạn sẽ muối mặt hơn nhưng hãy dũng cảm lên. Suy nghĩ đi

Điều cần làm trong lúc bạn suy nghĩ là nên bảo fan của bạn dừng lối bào chữa ấy đi. Bạn có buồn cười khi ngày xưa, có người lập luận để bảo vệ ICMS không, nụ cười ngày xưa của bạn thế nào, bi giờ, người ta cười lại bạn y chang thế
Nên nhớ, sai vẫn là sai dù bất kì lí do nào
Thế nhé. Chào thân ái và quyết thắng

Gởi các mod: Nên học cách làm mod lại đi, các chú còn non lắm. đây là DDTH chứ không phải diễn đàn xã hội, lại để cho người ta bàn tán chuyện Vụ kiện của nạn nhân chất độc da cam Việt Nam tại Mỹ. Tôi cũng rất quan tâm và rất bực mình vì phán quyết bất công của thẩm phán đó, nhưng, bày tỏ bực mình đó ở chỗ khác. Không phải tại nơi đang lên án sự bất công về nhân cách làm người của admin

minhducdous
11-03-2005, 18:39
Cac anh chị ..các cô chú..các bác (cháu ít tuổi) ..lớn cả rồi mà đi nói mấy cái chuyện mất đoàn kết này ...em nói thật ..cái kiểu này chăng có kết quả đâu..chẳng ai đung mà cũng chẳng ai sai....po tay.
Đề nghị các thành viên đừng post trả lời nữa. Nếu các bác có giỏi thì hãy nghĩ ra 1 cái gì đó để làm cho Vụ kiện của các Nạn nhân chất độc da cam đi. Đừng thừa thời gian ngồi tranh luận mấy điều chả ra đâu vào đâu. ViKhoa mà mang mấy cái CD copy đó đi thi TTVN 2005 thì tôi sẽ kiện đầu tiên đó - thế nên các bác cứ yên tâm đừng "moi móc" làm gì? Vì bản thân chúng tôi đều là những người có phần nào tri thức - thế nên đủ biết là ai sai, ai đúng ở đâu.
Thế nhé. Nếu còn rỗi thời gian ý, thì : Links của nó đây này:
http://www.vietnamnet.vn/chinhtri/doingoai/2005/03/389187/
Hãy góp ý & trao đổi cùng mọi người có hay hơn không!!! Mình là người Việt Nam, bị bác đơn kiện - nghe có tức không ??? Nhìn các nạn nhân Chất độc da cam VN - ngồi đó mà hy vọng vào 1 tương lai sáng sủa - các bác thực sự không nghĩ à????
--------- Đề nghị swan khóa topic lại & có thread nào mới liên quan, cũng xin swan close lại. --------
Gửi xong thì mới đọc được mấy bài của splendid_glare & daohoalangtu bên thread đã bị khóa kia. Thấy hay hay, viết tiếp:
Trước vụ TTVN vừa rồi, mình đã định "đầu quân" về Vinacomm, vì rất "kết" phong cách làm việc năng động & nhiệt tình của iCMS. Nhưng bực cái nỗi là không thích nằm dưới trướng của "sếp Thắng". Đang phân vân thì đến TTVN.
Thế nên không thành. Còn nay thì vẫn muốn tham gia vào Vinacomm dù biết tài mọn, sức yếu, chắc cũng chả làm được gì cả. Nhưng công việc đã vào "guồng" ở nơi cũ, thế nên chắc thôi. Nhưng lại rất muốn được làm bạn của Kha, Tuấn,...để học hỏi kinh nghiệm, để...
Còn bây giờ, hiện tại thì mình làm gì cũng đắn đo, suy nghĩ kỹ - xem có đúng hoàn toàn không - thế nên nhiều lúc quay đi - quay lại, quyết định sẽ làm thì lại "tuột" cơ hội. phí quá. Nhiều lúc cứ nghĩ làm "đại" đi. Nhưng xét đi xét lại thì "nhân tính không bằng trời tính" thế nên thôi - lại lao đầu vào cuộc sống - theo "vòng đời" vậy. Và thực sự không biết ngày mai mình sẽ như thế nào!!! dù công việc & bản thân mọi thứ tiến triển đều tốt - nhiều lúc tốt quá thì lại không muốn !!!
Sau vụ TTVN mình rút kinh nghiệm nhiều lắm. Nhận ra được nhiều điều. Hội nó thì bảo là mình "tồ", tự dưng "thừa thời gian" tham gia tranh luận mấy cái vụ đó. cũng chả biết thế nào nữa. Còn cái bảng vàng TTVN mà ai cũng muốn như các bác nói thì chắc bọn mình đều chứng kiến iCMS bị "tơi tả" thế nào rồi, nên ai đủ khôn ra thì cũng chả "mang vạ vào thân" làm gì, iCMS chắc đã "kinh nghiệm đầy mình"- mất rất nhiều, thua thiệt rất nhiều - được ích gì đâu - ngoại trừ thêm phần "tỉnh táo". & mình tự biết tâm mình có đúng hay không. sống cố gắng không hổ thẹn với bản thân là được. Thế nên thôi - k0 "dám" tranh luận nữa. Mọi người vui vẻ nhé. Và HÃY CỐ GẮNG SUY NGHĨ, ĐÁNH GIÁ NGƯỜI TA THEO HƯỚNG TỐT, MẶT HAY CỦA HỌ. hãy biết tha thứ. hãy biết khoan dung. chấm hết.
--------- Đề nghị swan khóa topic lại & có thread nào mới liên quan, cũng xin swan close lại. --------

paulsteigel
11-03-2005, 18:48
Khớ khơ!
Khóc - khóc đi em - khóc nữa đi em...
Khóc để rồi quên một chuyện....

Tóm lại khoá lại là xong - cãi nhau làm gì cho mệt....
Ai ơi tham gia vào VBA với tớ đi...

daohoalangtu
11-03-2005, 18:52
Đề nghị các thành viên đừng post trả lời nữa. Nếu các bác có giỏi thì hãy nghĩ ra 1 cái gì đó để làm cho Vụ kiện của các Nạn nhân chất độc da cam đi. Đừng thừa thời gian ngồi tranh luận mấy điều chả ra đâu vào đâu. ViKhoa mà mang mấy cái CD copy đó đi thi TTVN 2005 thì tôi sẽ kiện đầu tiên đó - thế nên các bác cứ yên tâm đừng "moi móc" làm gì? Vì bản thân chúng tôi đều là những người có phần nào tri thức - thế nên đủ biết là ai sai, ai đúng ở đâu.
Thế nhé. Nếu còn rỗi thời gian ý, thì : Links của nó đây này:
http://www.vietnamnet.vn/chinhtri/doingoai/2005/03/389187/
Hãy góp ý & trao đổi cùng mọi người có hay hơn không!!! Mình là người Việt Nam, bị bác đơn kiện - nghe có tức không ??? Nhìn các nạn nhân Chất độc da cam VN - ngồi đó mà hy vọng vào 1 tương lai sáng sủa - các bác thực sự không nghĩ à????

Hèn quá khi khóa thread này.
Chú minhducdous này ngày xưa chú cay cú và to tiếng nhiều nhất, bây giờ chuyện của admin chú, chú như rùa rụt cổ. Thay vì giúp admin lấy lại danh dự, chú bảo khoá luồng, im lặng.. hèn
Bọn mod TTVN ngày xưa bị chú chửi ghê lắm khi xoá luồng, khóa luồng. Naò là thiếu dân chủ, nào là bịt mồm bịt miệng, nào là bao che.
Bây giờ, chú xem chú đang làm gì thế, tự vả vào mặt à, đáng thương thật

ducjtuong
11-03-2005, 19:15
Trong một cuộc tranh luận, không phải ai to họng kêu là người có lý nhất đâu bạn daohoalangtu ạ. Có nhiều kiểu tranh luận, có kiểu nhẹ nhàng dùng lời lẽ lịch thiệp và lý lẽ sắc bén của người có học, có kiểu to mồm la làng của kẻ "cả vú lấp miệng em", có kiểu "rạch mặt ăn vạ" của kẻ đuối lý mà muốn tranh lấy phần phải. Nếu bạn là người có học thật sự, và không phải là một kẻ thâm thù nhỏ mọn, đang tìm cách "rửa hận" cho vụ iCMS thì bạn nên dừng cái kiểu "lu loa chợ búa" này lại. Nếu không, tất cả mọi công sức post bài "dồn dập" của bạn từ đêm qua đến nay sẽ là công cốc, thậm chí còn chuốc lấy ác cảm của nhiều người.

Vài lời chân thành, chắc bạn không đến nỗi không hiểu được.

Thế này em swan ạ. Anh chả bao giờ lên diễn đàn tranh luận với gái. Vì sư phụ anh dạy là: cãi nhau với gái là ngu, cãi không lại với gái là hâm. Mà cả hâm và ngu anh đều không muốn nhận. Hơn nữa bọn con gái hay lý sự cùn và lèm bèm, tè không qua ngọn cỏ.

Nhưng hôm nay anh phá lệ mà nhắc em rằng: cái DDTH này hồi xưa khi đấu tố vụ iCMS ấy mà, còn dùng những lời lẽ thô thiển, vô văn hoá hơn những bài mà em đã xoá ở thread rất rất nhiều lần. Sao lúc đấy chả thấy min, mod các em động tĩnh gì nhỉ?

Anh nói ít, hy vọng em hiểu nhiều. Cũng đừng repl anh mà làm gì. Anh chỉ phá lệ 1 lần thôi. Nhá.

Kính em

whoiam
11-03-2005, 19:25
thế bác emdotlam ơi, tui cũng viết ít bài thì có bị tính vào không? tui ít có thời gian lên mạng lắm, mà nếu có thì cũng không có money để lên (nhà em nghèo hu hu), nên 1 tuần chỉ lên mạng được 1-3 lần 1 tuần là cùng. mà nếu lên thì em cũng chẳng biết viết cái gì cả, vì trình độ mình còn thấp, phải đi học hỏi nhiều, chứ còn post lên để chỉ bảo cho người khác thì em chưa thể.
còn vụ vi khoa có bán đĩa lậu hay không thì mình cũng không biết. chỉ có điều là nếu các bạn viết bài lên án thì nên thu thập chứng cứ đầy đủ rồi hãy công khai lên án, còn những bạn chưa biết gì nhiều về vụ này (cũng như tôi) thì nên bình tĩnh xem xét đã chứ đừng có mà nói lung tung lại rách việc đấy

Thế này em swan ạ. Anh chả bao giờ lên diễn đàn tranh luận với gái. Vì sư phụ anh dạy là: cãi nhau với gái là ngu, cãi không lại với gái là hâm. Mà cả hâm và ngu anh đều không muốn nhận. Hơn nữa bọn con gái hay lý sự cùn và lèm bèm, tè không qua ngọn cỏ.

bác ducjtuong ơi, bác không nên nói với chị em phụ nữ như thế. thời buổi con trai con gái bình đẳng rồi, tôi không đồng tình với cách nói của bác lắm. cái gì mình thấy là sai thì mình phải cãi chứ, kể cả là con gái hay con trai hay là với bất cứ ai cũng vậy cả. chứ làm gì có chuyện thấy sai mà lại là cãi với con gái thì mình không cãi, chỉ đi cãi nhau với mấy thằng con trai.
p/s: tôi viết bài này chẳng vì mục đích gì cả. mà cũng nói luôn tôi là con trai chứ không phải là con gái nhá

minhducdous
11-03-2005, 19:27
HAHAHA. tôi công nhận là tôi chịu thua đào hoa lãng thử. dưới con mắt của bạn thì cái gì tôi cũng sai. điều đó là bình thường.
Nhưng bác nên nhớ tôi muốn giữ cho DDTH trong sạch hơn nữa & quan trọng hơn:
Diễn đàn DDTH này là nơi trao đổi, học hỏi, giao lưu của bọn tôi.
Diễn đàn TTVN kia là sự công bằng - minh bạch cho các thí sinh tham gia dự thi.
2 CÁI HOÀN TOÀN KHÁC!!!!!!!!!! bác vẫn không hiểu à.
Mà tôi cũng nói thật cho bác biết nhé: Tôi hoàn toàn không cay. Chỉ "cú" vì đến giờ BGK vẫn "chịu 1 phần trách nhiệm" mà không thấy "CÁI trách nhiệm" đó đâu. Nhưng được cái thấy "sáng mắt" ra. Công danh phù du. Thế thôi. Bây giờ thì tôi đang có 1 cuộc sống rất hạnh phúc cho bản thân tôi: sáng đi làm, tối về đi lang thang, hát hò, nhảy nhót,... , đêm về ngủ... cảm thấy an phận trong cái nghề thầy giáo. Bản thân như thế là Sướng đúng không daohoalangtu. Nhưng tâm của tôi vẫn phân vân vì thấy tuổi trẻ lãng phí quá - và "vụ lợi" cho bản thân nhiều quá. Tiếc cho tôi đã không đủ can đảm và bản lĩnh để tiếp sau cái vụ đó. Đó, tôi cú vì tôi đã đặt niềm tin không đúng chỗ vào mấy cái "Tai to, mặt lớn" (mà ở ngành khác thì có thể có họ hàng của tôi), vì không có bản lĩnh của tuổi trẻ, không có cái đầu suy nghĩ "cao" hơn các "Sếp" đó. Và tôi vẫn "cú" vì tôi không bứt phá được bản thân mình. Thế thôi. chẳng đủ tài mà tranh luận thêm với bạn, triết lý sống của tôi không được "cao" bằng bạn. có gì thông cảm nhé.
Tiếc 1 điều - trước đây không thực sự quan tâm đến ddth, giá như mình xin làm Mod từ xưa thì tự do close.close.close. helpme - swan. close.bye

vikhoa
12-03-2005, 00:32
Lần này cũng như các lần trước thôi. Tôi sẽ trực tiếp trả lời với những ai dám dứng ra công khai, còn làm kẻ đứng trong bóng tối thì xin đi chỗ khác.

Nói đội ngũ Admin/Mod chúng tôi hèn kém, thì các "vị" (không dùng từ "bạn" được) có HÈN không khi không dám cho biết mình là ai, như thế nào?

Đề nghị mọi người không tiếp tục nói nữa cho đến khi rõ ràng được các "vị khách" này là ai. Nếu tôi sai, các vị đúng thì việc gì phải sợ nhỉ? Tôi cũng sẽ không lên tiếng nữa cho đến khi nhận được câu trả lời của các vị.

Đề nghị Yuna và các Mod khác không close thread, không xóa thread. (Close/xóa rồi các vị đó mở cái khác cũng vậy thôi, chật đất thêm).

thủytiên
12-03-2005, 02:50
Thú vị quá, mấy bữa nay muội được xem một vở bi hài kịch ít khi được xem trên TV.

Màn 1: nhóm iCMS chôm đồ của người nước ngoài, nhờ đó đã ẵm giải "Trí Tuệ Việt Nam"

Màn 2: có người phát hiện ra, nêu trên Diễn Đàn Tin Học của Vi Khoa và nhiều diễn đàn khác, kéo theo sự ủng hộ của nhiều bạn khác trong toàn quốc và dân IT VN trên thế giới vì nhóm iCMS đã làm ảnh hưởng đến uy tín của IT Việt Nam.

Màn 3: Cả thế giới biết chuyện nhóm iCMS lấy sản phẩm của người khác làm của mình để kiếm tiền và kiếm chút danh. Đài BBC cho biết tác giả không đồng ý cho nhóm iCMS xài chùa như vậy.

Màn 4: Ban tổ chức Trí Tuệ VN thu hồi giải thưởng của nhóm iCMS. Nhóm iCMS công bố lời xin lỗi chính thức (báo Tuổi Trẻ có đăng).

Màn 5: trên ddth xuất hiện bài tố cáo Vi Khoa bán đĩa lậu, ngôn ngữ sặc mùi trả thù (không biết là của ai: do thành viên của iCMS hoặc do một kẻ "yêu
công lý " nào đó).

Màn 6: cuộc đấu khẩu qua lại giữa hai bên: một bên là nhóm "yêu công lý " với tinh thần "nhóm iCMS đã bị te tua thì bọn tao cho mày te tua theo", còn một bên là nhóm "yêu tin học" với tinh thần "bọn mày là một tên trong iCMS hay là con rối bị tụi nó giật dây hay là bọn tay sai của lũ chúng nó vậy".

À, nhân tiện, muội đề nghị không nên đóng thread này lại, cứ để xem thử
nhóm "yêu công lý" gồm mấy vị, lý luận sắc bén tới cỡ nào, và nhất là xem hành động "trả thù đời" của họ dẫn đến điều gì, cũng như xem thử nhóm "yêu tin học" lập luận thế nào để bảo vệ Vi Khoa.

Muội tạm sơ kết vở bi hài kịch này. Các hồi tiếp theo của vở kịch, mời các huynh đệ, tỷ muội trong nước và trên khắp thế giới theo dõi tiếp để xem kết cục của nó ra sao .(Muội đặc biệt chú ý đến vở kịch này vì muội là dân học Luật).

daohoalangtu
12-03-2005, 09:30
Thú vị quá, mấy bữa nay muội được xem một vở bi hài kịch ít khi được xem trên TV.

Màn 5: trên ddth xuất hiện bài tố cáo Vi Khoa bán đĩa lậu, ngôn ngữ sặc mùi trả thù (không biết là của ai: do thành viên của iCMS hoặc do một kẻ "yêu
công lý " nào đó).

Màn 6: cuộc đấu khẩu qua lại giữa hai bên: một bên là nhóm "yêu công lý " với tinh thần "nhóm iCMS đã bị te tua thì bọn tao cho mày te tua theo", còn một bên là nhóm "yêu tin học" với tinh thần "bọn mày là một tên trong iCMS hay là con rối bị tụi nó giật dây hay là bọn tay sai của lũ chúng nó vậy".

À, nhân tiện, muội đề nghị không nên đóng thread này lại, cứ để xem thử
nhóm "yêu công lý" gồm mấy vị, lý luận sắc bén tới cỡ nào, và nhất là xem hành động "trả thù đời" của họ dẫn đến điều gì, cũng như xem thử nhóm "yêu tin học" lập luận thế nào để bảo vệ Vi Khoa.

Muội tạm sơ kết vở bi hài kịch này. Các hồi tiếp theo của vở kịch, mời các huynh đệ, tỷ muội trong nước và trên khắp thế giới theo dõi tiếp để xem kết cục của nó ra sao .(Muội đặc biệt chú ý đến vở kịch này vì muội là dân học Luật).

Hảo muội muội của huynh, muội học Luật thế này thì chết. Để huynh nói cho muội nghe đôi điều
Ở màn 5 mà muội nói, không ai tố cáo VK cả, mà chỉ đăng lại lời rao cuả VK.
Huynh không cần úp mở, muội ám chỉ bọn huynh là yêu iCMS, yêu công lý chứ gì ??? Còn muội và bọn kia là yêu tin học. À, thế ra những người tán thành việc VK bán CD lậu, Photo sách nước ngoài rồi bán lại cho SV là những người yêu tin học. Còn những người đòi VK phải có lời xin lỗi khi tay trái bắt cướp, tay phải ăn cướp là những người không yêu tin học
Thói thường của con người là luôn chê bai người khác và ít khi nào tự nhận mình sai. Hơn nữa, hay hùa theo cái xấu một cách phi lí để bảo vệ mình.
Huynh không nói tôi trong sạch. Nhưng huynh tự hào huynh có thể nói ra điều ấy và cố gắng phạm càng ít lỗi càng tốt.
Người ra không thể bào chữa cho việc phạm tội của mình rằng bởi có nhiều người cũng phạm tội như mình. Muội học Luật, tương lai là cử nhân Luật, rồi hi vọng sẽ là Luật sư hoặc thậm chí thẩm phán thì muội nên có cái nhìn khách quan hơn.
Vậy có 1 số cái loa cứ gào lên rằng VK bán CD lậu vì cũng có nhiều người làm thế, vì để giúp phát triển CNTT VN để làm hiệp sĩ bảo vệ VK. To tát quá. Không biết mỗi lần gào lên như thế được tặng cho mấy cái CD. Muội biết Luật sư Trương Thị Hòa không ? Trong 1 vụ án về buôn lậu (hình như là Tân Trường Sanh), Luật sư Hòa đã nói 1 câu mà mọi người đều không nhịn được cười vì buồn cười và vì không ngờ được. Muội biết câu gì không ? "Mong qúy toà xem xét giảm tội vì tôi nghĩ dẫu sao, buôn lậu cũng góp phần phát triển kinh tế" --> Choáng nặng
Ngày trước huynh không đồng tình việc iCMS không xin phép tác giả khi copy code thì ngày nay, huynh càng không đồng tình với VK hơn. Đừng nói là tiền ít hay nhiều mà hãy nói đến mức độ vi phạm và đạo đức của vấn đề
Về mức độ vi phạm, iCMS cùng lắm bán được 10 bản, còn Vi Khoa, chắc ít nhất cũng 11 lần. Tiền bán được bao nhiêu là đo thuận mua vừa bán.
Về đạo đức, cả 2 cùng sai, nhưng về ném đá giấu tay, gắp lửa bỏ tay người hay vừa ăn cắp vừa la làng thì ... ai cũng rõ rồi.
Giận bọn iCMS bao nhiêu, càng giận Vi Khoa hơn bấy nhiêu
Muội cần học hỏi thêm, huynh sẽ chỉ cho. Chỉ cần muội chịu nghe, muội sẽ thành công về nghề Luật cuả muội.

Lần này cũng như các lần trước thôi. Tôi sẽ trực tiếp trả lời với những ai dám dứng ra công khai, còn làm kẻ đứng trong bóng tối thì xin đi chỗ khác.

Nói đội ngũ Admin/Mod chúng tôi hèn kém, thì các "vị" (không dùng từ "bạn" được) có HÈN không khi không dám cho biết mình là ai, như thế nào?

Đề nghị mọi người không tiếp tục nói nữa cho đến khi rõ ràng được các "vị khách" này là ai. Nếu tôi sai, các vị đúng thì việc gì phải sợ nhỉ? Tôi cũng sẽ không lên tiếng nữa cho đến khi nhận được câu trả lời của các vị.

Đề nghị Yuna và các Mod khác không close thread, không xóa thread. (Close/xóa rồi các vị đó mở cái khác cũng vậy thôi, chật đất thêm).

Vừa ăn cắp vừa thách thức. Dựa vào ai mà kiêu thế nhỉ. To như Liên Đoàn Bóng Đá cũng không che được chuyện này, nói chi mấy nhóc cỏn con.
Uh, không dám xoá thread thì cứ thành thật bảo là không dám xoá. Đề nghị với đề ngọ để vớt vát danh dự à ?
Khoa này, cậu muốn tớ công bố danh tính, được thôi, có điều, cậu chẳng là cái gì đáng để tớ phải nói tên. Cậu xem có diễn đàn nào xài toàn tên thật không ??? Tớ không nói vì tớ sợ đòn trả thù lắm. Cậu hê lên một tiếng, kỹ viện.com của tớ sập mất. Nói chung là tớ nhát gan. Có duy nhất một chuyện tớ dũng cảm, đó là khi tớ làm gì sai, tớ luôn thành thật nhận lỗi.
Thế nhé.

TôiyêuVN
12-03-2005, 09:32
Gửi bác Cuong_DC (tức Dê Cụ),

Trong cả cái diễn đàn này, em chỉ kết mỗi thơ của bác. Thơ của bác là SỐ 1! Tại sao bác không vào chỗ đông vui này làm vài bài cho anh em được thưởng thức tài nghệ của bác nhỉ?

Mong thơ bác, thần tượng em.

emdotlam
12-03-2005, 11:08

Good job ! Y!up 1 pha't

real_time
12-03-2005, 11:37
Hảo muội muội của huynh, muội học Luật thế này thì chết. Để huynh nói cho muội nghe đôi điều
Ở màn 5 mà muội nói, không ai tố cáo VK cả, mà chỉ đăng lại lời rao cuả VK.
Huynh không cần úp mở, muội ám chỉ bọn huynh là yêu iCMS, yêu công lý chứ gì ??? Còn muội và bọn kia là yêu tin học. À, thế ra những người tán thành việc VK bán CD lậu, Photo sách nước ngoài rồi bán lại cho SV là những người yêu tin học. Còn những người đòi VK phải có lời xin lỗi khi tay trái bắt cướp, tay phải ăn cướp là những người không yêu tin học
Thói thường của con người là luôn chê bai người khác và ít khi nào tự nhận mình sai. Hơn nữa, hay hùa theo cái xấu một cách phi lí để bảo vệ mình.
Huynh không nói tôi trong sạch. Nhưng huynh tự hào huynh có thể nói ra điều ấy và cố gắng phạm càng ít lỗi càng tốt.
Người ra không thể bào chữa cho việc phạm tội của mình rằng bởi có nhiều người cũng phạm tội như mình. Muội học Luật, tương lai là cử nhân Luật, rồi hi vọng sẽ là Luật sư hoặc thậm chí thẩm phán thì muội nên có cái nhìn khách quan hơn.
Vậy có 1 số cái loa cứ gào lên rằng VK bán CD lậu vì cũng có nhiều người làm thế, vì để giúp phát triển CNTT VN để làm hiệp sĩ bảo vệ VK. To tát quá. Không biết mỗi lần gào lên như thế được tặng cho mấy cái CD. Muội biết Luật sư Trương Thị Hòa không ? Trong 1 vụ án về buôn lậu (hình như là Tân Trường Sanh), Luật sư Hòa đã nói 1 câu mà mọi người đều không nhịn được cười vì buồn cười và vì không ngờ được. Muội biết câu gì không ? "Mong qúy toà xem xét giảm tội vì tôi nghĩ dẫu sao, buôn lậu cũng góp phần phát triển kinh tế" --> Choáng nặng
Ngày trước huynh không đồng tình việc iCMS không xin phép tác giả khi copy code thì ngày nay, huynh càng không đồng tình với VK hơn. Đừng nói là tiền ít hay nhiều mà hãy nói đến mức độ vi phạm và đạo đức của vấn đề
Về mức độ vi phạm, iCMS cùng lắm bán được 10 bản, còn Vi Khoa, chắc ít nhất cũng 11 lần. Tiền bán được bao nhiêu là đo thuận mua vừa bán.
Về đạo đức, cả 2 cùng sai, nhưng về ném đá giấu tay, gắp lửa bỏ tay người hay vừa ăn cắp vừa la làng thì ... ai cũng rõ rồi.
Giận bọn iCMS bao nhiêu, càng giận Vi Khoa hơn bấy nhiêu
Muội cần học hỏi thêm, huynh sẽ chỉ cho. Chỉ cần muội chịu nghe, muội sẽ thành công về nghề Luật cuả muội.

Vừa ăn cắp vừa thách thức. Dựa vào ai mà kiêu thế nhỉ. To như Liên Đoàn Bóng Đá cũng không che được chuyện này, nói chi mấy nhóc cỏn con.
Uh, không dám xoá thread thì cứ thành thật bảo là không dám xoá. Đề nghị với đề ngọ để vớt vát danh dự à ?
Khoa này, cậu muốn tớ công bố danh tính, được thôi, có điều, cậu chẳng là cái gì đáng để tớ phải nói tên. Cậu xem có diễn đàn nào xài toàn tên thật không ??? Tớ không nói vì tớ sợ đòn trả thù lắm. Cậu hê lên một tiếng, kỹ viện.com của tớ sập mất. Nói chung là tớ nhát gan. Có duy nhất một chuyện tớ dũng cảm, đó là khi tớ làm gì sai, tớ luôn thành thật nhận lỗi.
Thế nhé.

thôi được rồi bác đúng bác giỏi bác lý luận hay. Vậy bây giờ bác ra ngoài đường mà hò hét tất cả mấy người buôn lậu những người bán những sản phẩm không có bản quyền là phải trả lại tiền cho khách hàng phải xin lỗi tác giả phải bồi thường cho hãng sản xuất đi v.v.. .......... làm cho đúng lẽ phải của bác đỉ (tôi tin chắc chắn rằng có người cười vào mặt bác ngay cũng có người chém chết bác ngay ấy chứ lại) đã là con người ai chẳng có những lúc sai lầm nhưng mà tôi thiết nghĩ việc của Vikhoa chẳng có gì goi là sai lầm nghiêm trọng khi mà tất cả xã hội Việt Nam thời điểm đó đều như thế. Với lại xét về thời điểm để so sanh giữa vu Vikhoa bán đĩa CD lậu và vụ iCMS là hoàn toàn khác nhau. Vikhoa bán đĩa lậu khi Việt Nam chưa gia nhập công ước quốc tế về bản quyền và đã ngừng việc đó lại rất lâu trong khi đó việc iCMS (tôi ko muốn nói thêm nữa) còn ảnh hưởng rất nhiều về sau này khi Việt nam có luật bản quyền và tham gia công ước quốc tế về bản quyền. Còn nếu bác thích thì cứ viết chẳng ai cấm tôi cũng chán rồi.
Tưởng bác lập thread này để tôi câu bài nhưng câu kiểu này kiến tôi tức thêm chả thèm câu nữa chào bác tui vác cần câu đi chỗ khác đây.

ducjtuong
12-03-2005, 11:52

Em giai này, không cần phải nghiêm trọng hoá vấn đề, cũng không cần phải lên gân lên cốt thế đâu. Để đại ca nhắc cho em nhớ: trong cái đoạn băng ghi âm buổi điều trần cuả em và iCMS, nếu trí nhớ của đại ca không tệ thì em run rẩy, sợ sệt, không dám cả ký vào đơn khi được yêu cầu, rite?

Cho nên nếu nói về hèn thì... đại ca đây chỉ hơn em tí chút thôi.

Còn muốn biết đại ca là ai hả? Bật mí cho em giai 1 tí: anh đây chả có liên quan gì đến iCMS, cũng chả phải là "các vị" nào cả. Anh chỉ là người rách việc, thấy có bài báo đấy thì post lên đây xem cái mặt em giai nó dày cỡ nào. Với lại, xem cái bọn members "chã" của em nó xả thân bảo vệ chủ thế nào. Nhân tiện, kiểm chứng lại lời của bọn http://diavn.free.fr/thanglong/ nói về cái forum của mấy em có đúng không.

Đại ca không muốn tiết lộ thân phận, không phải vì sợ em, mà sợ mấy bác cao cao bên cửa sổ sau lưng em cơ. Nên thôi, ép anh ra mặt làm gì.

Thế thôi, nên đừng băn khoăn gì nhiều em giai nhé. Bọn hồng vệ binh ở đây nó vẫn còn ấu trĩ lắm, lí sự thì ngây ngô, lời lẽ thì quá khích. Nên em giai cứ yên tâm làm thằng chột ở đây đi, không sợ thần tượng sụp đổ trong mắt các members chã đâu. Nhá.

P/S: lời văn của anh đây tuy hơi cao ngạo, nhưng không phạm luật, cũng chả đến nỗi mất dạy, thiếu văn hoá như cái lũ hồi xưa đấu tố iCMS, nên em đừng có xúi mấy bọn mod của em xoá đi.

misty
12-03-2005, 12:50
Thật tình bác Ducjtuong gì đó muốn công kích VK thì đã ko biết tính đường ... kinh nghiệm còn non quá...

A) - Chuyện ViKhoa bán CD (đa số là Ebook - phần nhiều là free download) thì lúc trước tôi cũng bất mãn lắm , cũng có viết bài phản đối (hehe còn ai - trừ VK - nhớ vài topic về 25000đ/CD không, cũng khá xôm tụ đấy). Chuyện này thì VK cũng thừa nhận là CÓ, nhưng không phải là lý do để bạn nào đó dùng lời lẽ đao to búa lớn " mặt dày , đạo đức giả, làm tay sai kẻ khác , quá bỉ ổi " , thì hơi quá đáng . Cái kiểu la lối , vỗ bàn đập ghế, lên giọng cha chú ... thì sẽ không giúp được cho "mục đích ban đầu " của việc lập ra topic đâu. Mà còn phản tác dụng nữa ... nên để dành những từ như thế cho "giai đoạn 2 - tổng công kích" thì hay hơn. (You guy haven't got a clue about offensive debates lols )

B) - Không cần thiết phải dùng những từ như "tay sai" , " con rối ", "giật giây ".... để kích nộ mọi người . Cơ bản là vì không mấy ai "thần tượng " VK đến mức mà You nghĩ đâu. Trong số những người ủng hộ VK trong vụ iCMS , tôi nghĩ phân nửa số người cũng không tin là VK làm vậy là hoàn toàn không vì cá nhân , và một số cũng có phần nghi ngờ VK có thể xấu đến mức là kẻ đạo đức giả , tuy nhiên họ vẫn ủng hộ ! Vì Sao ? Vì :

C) - Và lý do chính chủ đề này, tôi nói rằng cáo buộc " VK đã từng bán CD lậu suy ra VK là kẻ đạo đức giả, thâm trầm gian xảo, trục lợi cá nhân quá bỉ ổi " là không đủ căn cứ. Vì sao ? Sự khác biệt cần lưu ý ở đây là THỜI ĐIỂM. Nếu VK có những hành động vi phạm bản quyền vụ lợi cá nhân SAU thời điểm iCMS thì cáo buộc trên là đáng xem xét điều tra. Nhưng sự việc đó xảy ra TRƯỚC vụ iCMS cả năm trời , thì không thể nói chắc điều gì (trừ khi có bằng chứng cho HIỆN TẠI). Vì con người luôn có lúc lỗi lầm , nhất là khi non trẻ, ý thức kém . Và con người có thể thay đổi theo thời gian, thông thường là có ý thức hơn , hướng thiện hơn. Kết tội 1 người vì những việc mà họ đã làm sai, là rất nên làm khi họ vẫn chưa chịu thừa nhận được đó là sai, và chưa hề sửa . Còn kết tội một người đã nhận lỗi , đã sửa lỗi và sẽ không vi phạm nữa trong tương lai thì : có thể nói là ép người quá đáng, dồn người ta vào con đường cùng. Điều này thường không hay. VK đã mạnh miệng tuyên bố " ba mẹ tôi dạy làm sao phải sống có danh dự ...", hay " tôi rất bất bình khi thấy nhóm iCMS vi phạm bản quyền ..." , " ... các bạn không nên vi phạm bản quyền ..." thì bạn chỉ có thể phê phán VK vi phạm nếu SAU khi phát biểu vậy mà nuốt lời, chứ không phải là TRƯỚC đó... Chẳng hạn một người đã từng nghiện Ma Túy, sau khi đã Cai Nghiện thành công, người đó có thể nhận thức rõ hơn về tác hại ma túy, và có thể trở thành 1 người rất tích cực tuyên truyền phòng chống ma túy. Thì những cáo buộc "Mày cũng đã từng nghiện mà bây giờ kêu người ta đừng chích , thật là mặt dày , đạo đức giả, gian dối , muốn giật dây các con rối à ...." rõ ràng là KÉM HIỂU BIẾT hoặc là ÁC Ý CÁ NHÂN. Tương tự, 1 người táng gia bại sản vì cờ bạc có thể là người hiểu rõ nhất tác hại của cờ bạc. Có nhiều người vì lỗi lầm trong quá khứ mà sau này hối cải, cả đời giúp người khác tránh lỗi đó , thì nên ca ngợi chứ không phải lên án . Tôi nói vậy không phải ca tụng VK đâu, vì VK vẫn còn nhiều thời gian mới bộc lộ được, chỉ là để nhấn mạnh "Những kết (luận) tội trên là quá vội vã, không có sức thuyết phục, và có thể làm tổn thương NẶNG 1 người vô tội nếu như là kết luận sai."

Just my 2 dollars, lolz

Regards,

CU,

Hi, đồng chí ducjtuong, tại sao đồng chí không đọc cái bài trên đây và dùng những lý lẽ cao siêu để chỉ ra điểm nào sai, điểm nào đúng vậy nhỉ.

Tại sao không đi vào vấn đề chính , mà cứ lúc thì cố gắng chỉ trích cá nhân (trò trẻ con đồng chí ạ ! ) , lúc thì cáo mượn oai hùm (mượn oai các bác bên Thăng Long TNXM à - bên TL cũng đang phiền phức vì bọn dư hơi chuyên chửi đổng khiêu khích ), lúc thì lên giọng cha chú dạy bảo (nhưng mà dùng từ ngữ thiếu văn hóa + thiếu trình độ lý luận quá) ... ra vẻ ta đây là bậc cao nhân ẩn sĩ , giữa đường thấy chuyện bất bình ra tay nghĩa hiệp, chính khí lẫm lẫm .
Tiếc là trình độ có hạn , vẽ cọp không ra lại thành con chó ... Nói thật bọn "Troll" như đồng chí bên TL cũng nhiều , ngừoi ta đánh đuổi qua đây rồi lại còn làm bộ làm tịch mượn dao giết người ...
Đồng chí không phải là thành viên iCMS ? vậy có thể là 1 thằng chửi thuê nào đó ở tờ báo "Củ Chuối Việt" chẳng hạn . Nhưng tôi không nghĩ là vậy vì đồng chí chỉ biết chửi đổng, nấp nấp trong góc mà hò hét , lên giọng ... không dám và không thể dùng lý lẽ để chứng tỏ luận điểm của mình ... Có 1 bài viết để phân loại những kẻ chuyên gây chuyện trên các diễn đàn tiếc là tôi không nhớ lắm, nếu nhớ thì chắc đã chỉ ra được đồng chí thuộc loại nào rồi , tiêc thay...

Guy, you may get your logical skills better through debates, but only when you're not Rude. Be mature, anyway I hope you'll grow some day

minhducdous
12-03-2005, 12:57
ừh. nghĩ đi nghĩ lại cũng thấy cái hay hay của nó, theo ducjtuong thì cái lũ hồi xưa đấu tố iCMS thiếu văn hóa, mất dạy đến nỗi mà Các Giáo sư, Tiến sĩ phải "nghe lời", phải "công nhận" theo và phải chịu "Muối mặt" 1 chút cho "cái lũ đó sướng" thì cũng hay, cũng đáng để xã hội học hỏi, cũng để GS, TS đó "nhìn" lại cái bằng, cái danh hiệu của họ xem có "ĐẸP" không & cũng đáng lên mặt với ducjtuong tí chút nhỉ.
ducjtuong giờ thử xem có được 1 phần nào đó như mọi người dạo đó đi - để các GS & TS đó họ nhận nốt cái trách nhiệm cho vui. Nếu làm được & sau khi "thấy cái Trách nhiệm của GS, TS" thì ducjtuong hãy vào đây nói chuyện tiếp, tôi xung phong phụ họa thêm 100 cái thread cho ducjtuong. còn nếu không thì nói thẳng ra là ducjtuong nên xem lại có đủ tư cách để mọi người "phí thời gian, rỗi hơi" theo không ???? cũng đừng nên vào đây viết bài làm gì.
đúng là "rung cây dọa khỉ", kiểu "cậu ông giời" ngồi ở đáy giếng, chả làm được gì cả.
Khi mình mà chấp người ta, thì chắc chắn mình đã kém hơn người ta. Thế là mình kém ducjtuong rồi. Hay ghê. Lần này thì tôi đã nhìn nhận ra vấn đề là ducjtuong hơn bọn tôi rồi. kha`kha`. Nghĩ cũng thấy cay cay, cũng thấy hay hay. cao nhân tất hữu cao nhân trị nữa là; mà bọn tôi thì cũng đã cao nhân gì đâu. thế nên - THƯỜNG THÔI - ông ducjtuong kia ạ.
À này, ông anh vào ddth mà quên chưa vào cái link này à? Vào đây đọc cho "chất" thêm nhé: http://ddth.com/showthread.htm?t=11071&page=1&pp=15

phong_robin
12-03-2005, 13:19
Thỉnh thoảng lại có người bà con, thân thích của Ai_Si_Mà_Em_Hét vào thăm quan ddth.com . Họ có đôi lời tâm sự chuyện năm xưa với chúng ta cũng hay . Đúng là iCMS có lắm đồng minh thật!!!!!!!!!!!!!!!!!!

C++
12-03-2005, 13:19
Vikhoa thì ai cũng biết tên tuổi rồi (lên báo rồi cơ mà) nên ai cũng ủng hộ, còn huynh (người đang làm rùm beng lên) có dám đứng ra "ánh sáng" ?

Cây ngay không sợ chết đứng

nói tên tuổi năm sinh quê quán ra đi nào, rồi chúng ta bàn tiếp nha, đừng có mà chơi trò "Du kích" (*)

(*) du kích là gì nhỉ ? là ........ hê hê hê

cuocdoitoila_pc
12-03-2005, 13:34
Vụ này em chưa biết các bác ạ, em đọc ở trên thấy vụ này được đóng lâu rồi tại sao mấy ông kia lại đến bây giờ mới lôi ra lại làm gì cơ chứ. Hay là tự nhiên dở chứng hay có mới bị bác VK làm mất lòng hả mấy ông ơi. Nếu thế thì hèn lắm mấy ông ơi. Vụ đã đóng lại mà lại sau mấy tháng mới lôi ra thì chán lắm. Mấy ông thử hỏi xem, ở VN này có ai đảm bảo rằng trong máy tính của mình không có soft không bản quyền cơ chứ. Mấy ông chưa đọc bài về thăm dò bản quyền của diễn đàn à.
Tôi xin nói là 100% soft của tôi là không bản quyền gì hết. Nếu bản quyền như thế thì các trang wed *****, keygen,serials,... sinh ra để làm gì hả.
Nếu mấy ông giàu có tiền mua soft thì cứ việc, còn tôi và mọi người nghèo không có tiền đâu.
Internet là tài sản của nhân loại mà.
Hơn nữa ddth là do VK xây dựng nên và phải lo tiền cho mọi thứ để nó phát triển nên nếu có như vậy thì cũng có gì sai đâu. Mấy ông đã làm thế bao giờ chưa. Hay là ghen tị nên mới moi chuyện cũ ra để nói vậy.
Mà có ông nói là VK có nhiều người bảo vệ là sao chứ, nếu thấy đúng thì nói thôi, chứ có gì đâu mà nói như thế chứ.
Mong mấy ông đừng có phê phán nữa.
Nếu không thích thì có thể đừng tham gia diễn đàn này nữa.
Nói đi nói lại xin kết luận một câu: từ sau vụ ICMS kia, bác VK đã bị nhiều kẻ thừa hơi, dở chứng, thù dai để ý, thế này thì nguy hiểm quá.
Mấy ông ( 2 hay 3 ông gì đó) dở chứng có ý kiến gì không.
Mong mấy ông chỉ giáo.
Ha ha ha ha ha

bathazar
12-03-2005, 18:47
-Các bạn ơi.... Mình nghĩ các bạn không nên gửi thêm nữa... Kệ bọn họ đến khi nào họ ra mặt chúng ta đàm đạo tiếp

yuna_admirer
12-03-2005, 22:54
Bát nháo ... bát nháo ...

Tự bao giờ DDTH trở thành DiendanViKhoa mà tranh luận về con người Vi Khoa hủh Khoa ?

Yuna không xóa nửa. Nhưng bản thân Yuna không thích Khoa và không muốn Khoa phải đối chấp và đốp chát với những người này.

Bạn ý gỏ và post 1 bài thì dài lắm, còn tui chỉ cần click 1 cái del là xong, thế nên nói xóa mất công thì chưa biết ai mất công hơn - cứ xem như là rùi mủi năm nào, cứ thể mà đập :P.

Tuy nhiên để cho Khoa quyết định.

Tiasangtinhyeu
12-03-2005, 23:13
Hình như ở đây toàn các bác lão làng hay sao ấy ...em chả hiểu là các bác nghĩ gì ma cứ như đàm phán trung đônng vậy....gay go quá nhỉ ....em vẫn yêu bác khoa vi ...em vẫn quý những anh trrong ICMS ....họ giỏi hơn em mà ...ka ka ka...^(^..

nmthuan
12-03-2005, 23:36
Sợ gì mà lại xoá bài nhỉ ???
Gởi các mod: Nên học cách làm mod lại đi, các chú còn non lắm. đây là DDTH chứ không phải diễn đàn xã hội, lại để cho người ta bàn tán chuyện Vụ kiện của nạn nhân chất độc da cam Việt Nam tại Mỹ. Tôi cũng rất quan tâm và rất bực mình vì phán quyết bất công của thẩm phán đó, nhưng, bày tỏ bực mình đó ở chỗ khác. Không phải tại nơi đang lên án sự bất công về nhân cách làm người của admin

Mod làm việc có nguyên tắc của Mod..không cần người ngoài chen ngang vào công việc của chúng tôi...sai nguyên tắc diễn đàn...delete không cần thông báo...tuổi đời của chú chưa chắc hơn được nhiều người trong đây đâu..(chưa nói đến suy nghĩ ah nghen), nên không cần chú chỉ bảo tận tình thế.

To vài vị: DDTH là một nơi thảo luận về tin học, là nơi mà mọi vấn đề thắc mắc về IT được trực tiếp thảo luận. Không phải là nơi đánh giá cá nhân và tư cách của một con người nào đó, hoặc về các việc mà họ làm. Cho dù họ có liên quan đến DDTH. Các vị nên nhớ, công tư riêng minh...việc của từng người trong cuộc sống không được phép có ý kiến, đây là nơi trao đổi về IT chứ không phải toà án, cũng chả phải ở giữa chợ nữa.

Tôi đang tự hỏi...các vị hàng ngày làm gì? Có phải suy tư công việc, cơm áo gạo tiền không nhỉ? Hay là ngủ dậy, ăn no rồi xách đít ra hàng net ngồi type những lời tầm phào này. Các vị bất mãn điều gì, nói tôi nghe ngọn nghành thử coi? Các vị bất mãn về con người nào đó, rồi kêu gào vạch mặt người đó cho người khác biết àh? Ah, các vị công tâm nhỉ? Dư hơi nhi? Sai trái gì đó là việc của họ, cuộc đời sẽ phán xét họ. Cần quái gì các vị phải kêu gào thế? Hay là cuộc sống các vị quá êm đềm nên tạo chút đỉnh scandal cho bà con biết mình là ai?

Tôi không bênh Vikhoa...nhưng tôi thật sự cảm thấy chán nản với nhiều người trong ddth...hình như họ không biết ddth được xây dựng với mục đích gì thì phải? Các thread không về vấn đề IT, nên nhớ nó luôn ở nhưng box vớ vẩn không ah...nói thế các chú spammer đừng buồn...sự thật vẫn là sự thật.

Đúng là cái thế giới online này quá phức tạp.

bsc
12-03-2005, 23:36
em vẫn yêu bác khoa vi ...em vẫn quý những anh trrong ICMS ....họ giỏi hơn em mà ...ka ka ka...^(^..

Còn tôi thì ghét tất, ghét cả cái thân tôi vì tôi..... không giỏi bằng họ mà....kakaka.

Thôi, qua chỗ khác chơi xem có kiếm được cái gì bổ sung cho cái đám PC của ta không?

yuna_admirer
12-03-2005, 23:43
That's it Khoa,

Ý kiến mọi người không bằng ý kiến của 1 người dù cho dấu mặt hay lộ mặt nào đó hay sao ?

I say : F them, and close this thread as every other thread like this. It's a waste of time !

skynet
12-03-2005, 23:53
Hìhì .Thật tình ngứa tai và ngứa tay không chịu được. Ngày trước lúc iCMS còn ầm ỹ, tôi cũng kô viết bài nào cả. Ngay đến việc có cái thread ViKhoa bán đĩa lậu, đến giờ tôi cũng mới biết. Nhưng mà nghe "luận điệu" cũng như "văn phong" của daohoalangtu và ducjtuong...hey. potay.com.

Tất cả dân IT chúng ta ở đây đều là người có học, không học ít cũng học nhiều, không master cũng có bằng phổ cập giáo dục. Nên nói dù 2 vị có post bao nhiêu bài nữa cũng vậy thôi. Chưa nói đến đúng sai gì cả. Ai là người thiếu văn hóa, ai cũng thấy rồi.

Nè, tui cũng đang bán đĩa lậu nè, qua chửi tui đi. Tui cũng muốn qua vụ này kiếm được thêm ít bài viết cho đủ 300 bài, hồi nào đến giờ chưa biết mùi vị spam là như thế nào cả, biết đâu còn được sếp hạng trong những nhân vật famous nhất ddth nữa chứ. Hehe.

VK tui cũng có quen biết sơ sơ thôi, ngày trước cũng đến mua cd ddth online và một số cd ebook khác. Sao lúc đó các bác kô thẳng tay đàn áp, đợi lúc ổng bán riết phát chán rùi sập tiệm luôn mới đua nhau chửi bới bơi móc. Mà nếu chỉ muốn ông nhận lỗi vụ CD lậu nào đó thì lôi iCMS vào làm gì ?

Thật sự bán 1CD 25000 ngàn, tôi nói thật chứ tôi ngày trước đi mua, hay bây giờ tôi là người bán, chưa bao giờ có suy nghĩ đó là quá đáng cả. Nếu chỉ nói đó là hành động vi phạm bản quyền, uhm, còn tạm chấp nhận được. Nhưng vin vào đó để nói VK bỉ ổi, đạo đức giả.... thì quá vô lí và thiển cận.
Sao bạn không thấy rằng VVT đã thu lợi bao nhiêu từ iCMS? Con số không tính bằng 3~4 số không mà là hàng chục đến mấy chục số. Và thực tế là iCMS đâu có thừa nhận đó là ăn cắp của người khác ?? Đến bây giờ tui bán CD ebook, chủ yếu cũng chỉ là bù đắp cho tiền net đã bỏ ra để sưu tầm, phân loại. Chưa bao giờ có ý nghĩ rằng đó là sách của mình nên mình có hưởng lợi từ nó. Thiển nghĩ VK cũng thế thôi.

Hai vị nếu còn tranh cãi nữa, à kô, "bảo vệ công lý" nữa, thì cũng nên mướn thêm một người có trình độ lớp 2 lớp 3 tư vấn cho về mặt ngôn ngữ cũng như về mặt đạo đức. Hai người luôn miệng bàn về chuyện đạo đức mà lời lẽ .. xin lối ... thối quá không ngửi được.
Nói vài câu khó nghe, các vị thấy khó chịu cứ đến tận nhà tôi, mướn giang hồ theo cũng được, nhổ bao nhiêu bãi nước bọt cũng ok. Liên hệ tiêng girl_boy3001 để lấy địa chỉ nhen. Đừng chơi trò ném đá giấu tay như vậy. Đều trưởng thành cả rồi, đừng chơi trò trẻ con như vậy.
Thanks

Jeffrey_le
13-03-2005, 03:28
Theo cá nhân tui được biết thi dân KGB,CIA , Hoa Nam tình báo Cục...thường xuyên cử người đi lắng nghe các diễn đàn để có thông tin đánh giá về tính cách, điểm mạnh điểm yếu , những cái hay ho và cả sự khốn nạn của một dân tộc ...để từ đó lập kế hoạch đối phó hay thao túng cái dân tộc đó....

Giờ thì tui hiểu tại sao từ khi Nguyễn Ánh "cõng rắn cắn gà nhà " thì suốt mấy trăm năm nay dân tộc Việt nam cứ bị lợi dụng và sống trong cảnh bần cùng vậy.....Vì thế tốt nhất đóng cha cái thread này lại....Nó rất là vớ vẩn. Thêm nữa có chị em nước ngoài nào ái mộ Việt nam , vô đây tìm hiểu mong gặp được boy VIệt nam đàng hoàng thì chắc phải từ bỏ ý định lấy chồng Việt nam thui ..."thúi wa, thúi wa"

Cuong_DC9
13-03-2005, 07:40
Tôi không biết ai trên DDTH cả, nhưng tôi thích nó, đơn giản, nó là bạn của tôi. Ăn cây nào rào cây đó là chuyện bình thường, nhưng tôi cũng không thể nói ra được khi phải bênh vực nhưng điều sai trái.
Trước khi viết bài này tôi đã đọc lại tất cả các bài viết của 1 số thành viên tham gia thread này. Thời gian tham gia và nội dung của các bài viết đó cho thấy rằng, họ tham gia DD không phải để giao lưu, học hỏi hay trao đổi kiến thức mà là để phá DD. Việc của VK chỉ là cái cớ để họ chửi bới. Việc đúng hay sai không phải là cái mà họ muốn nói đến. Nếu chúng ta cũng tham gia tranh luận (đúng hơn là cãi vã) thì họ đã đạt mục đích.
Tôi không muốn nói nhiều, chỉ mong tất cả các thành viên thật sự của DD dừng lại ở đây, không tham gia cãi nhau nữa. Bản thân tôi sẽ không đọc bất cứ bài nào của thread này nữa. Cứ để cho họ cãi nhau, chửi bới 1 mình. Chúng ta hãy sử sự như những người dân làng Vũ Đại, nó chửi thì tai nó nghe, kệ nó!
Đồng ý với Swan, không ban nick, không xóa bài, không khóa thread. Mất nich này, làm nich khác, khóa cái này, mở cái khác, có khó gì đâu.
Bài này viết cho các thành viên thật sự của DD, đề nghị những người khác không bình luận, tôi sẽ không trả lời đâu.

locleo
13-03-2005, 17:06
Các cháu nói nhau thậm tệ thế, chú nghe mà ái ngại thay cho các cháu.
Chỗ này là chỗ học hành, muốn chửi ra ngoài đường mà chửi. OK

kaufman1984
13-03-2005, 18:13
thật mất TG với những ng cứng đầu & tiểu nhân --->> close this thread, thats all