PDA

View Full Version : Những điều gì cần biết khi mua notebook??

koreabuon
10-03-2005, 13:29
Xin các cao thủ chỉ giúp em cái vấn đề như em nêu ở đầu đề với,chả là em định mua con note cũ mà muốn biết về cấu hình phần cứng của nó.Không thể mổ nó ra để xem rồi phải không các bác? vậy khi khởi động nó ta cần làm gì để cho nó thông báo các thông tin về main,bios...
Xin các bác chỉ giúp em,cũng đang gấp các bác ạ.Cố giúp em nha.

thanhit1
10-03-2005, 16:18
Bạn khởi động máy lên và nhấn Delete liên tục và vào CMOS mà xem, con không nửa thì vào trong Win mà xem nếu máy sd XP thì vào Start-programes-Accessories-System Tool-System information. Chúc thành công

koreabuon
10-03-2005, 18:04
Nếu vào DOS thì nó có thông báo về chi tiết như main của hãng nào,socket bao nhiêu không vậy bạn ?

Tran Kieu Anh
10-03-2005, 22:17
Bạn vào Strart => Run, gõ dxdiag, enter là nó sẽ chỉ ra chi tiết thôi.
Vào CMOS khác với vào DOS nhé, DOS chỉ có màn hình đen ngòm với dấu nhắc thôi.
Muốn chi tiết hơn cài phần mềm Sisoft là xem ra hết, ngoài ra Norton system utility cũng có nữa.

koreabuon
11-03-2005, 08:07
Xin lỗi về sự nhầm lẫn giữa CMOS và DOS, mình làm theo bạn trên máy tính để bàn thì nó không có cho mình biết là main đó có socket.Làm thế nào để biết socket của main bây giờ ??

220022
11-03-2005, 16:06
Bạn ra mua dĩa CD có phần mềm kiểm tra hệ thống máy tính ý ! Cài vào là biết ngay ý mà !
Bạn mua notebook nên chú ý đến Pin , độ sáng màn hình , ổ CD .

kaufman1984
11-03-2005, 16:15
xin lỗi vì đã chen ngang như thế này,nhưng các bạn cho mình hỏi là notebook mua cua hãng nào thì tốt,tại mình cũng định mua

thangnm
11-03-2005, 18:13
Theo mình thì bạn nên dùng IBM hoặc Dell, tuy giá tiề hơi cao một tí nhưng mà sử dụng ổn định hơn các Brand khác

anh_dang_co_don
11-03-2005, 18:19
Bạn mua hàng của Acer hoặc IBM là tốt nhất bạn ah`

koreabuon
11-03-2005, 20:12
Bạn ra mua dĩa CD có phần mềm kiểm tra hệ thống máy tính ý ! Cài vào là biết ngay ý mà !

Bạn nói nghe có vẻ hấp dẫn quá,nhưng khi bạn mua thì họ có cho cài phần mêm vào không vậy? cài rồi khi biết về nó không phù hợp với mình dẫn đến không mua mà cái phần mềm kiểm tra kia đã cài vào rồi thì họ sẽ làm gì mình đây? mình đã nói là muốn mua máy cũ chứ không phải máy mới mà,máy cũ chắc gì họ đã cho mình làm như vậy?Chả lẽ không còn cách nào khác hả các bạn ?

Tran Kieu Anh
12-03-2005, 05:47
Tại sao lại ko chứ, thuận mua vừa bán mà, phải cho tui cài phần mềm để kiểm tra máy có còn hoạt động tốt tất cả các phần cứng ko chứ, cài xong rồi ko thích thì uninstall nó đi thôi. Chả ảnh hưởng gì sất.

220022
12-03-2005, 17:51
Đúng rùi đó !
Nếu mua máy mà không cho thử máy thì tốt nhất bạn không nên mua đâu , coi chừng gặp hàng dỏm đó !

One
16-03-2005, 00:51
Nhân tiện cho hỏi luôn,trong laptop pentium mobile va pentium trong centrino có giong nhau không? ( không tính những thứ khác) So với loại PC bình thường thì thế nào?

tôi thấy có rất nhiều kiểu màn hình cho laptop TFT, XGA,... Có khác nhau gì không? loại nào là tốt?

Tôi thấy laptop cũng có mấy thuật ngữ (dành cho network) và các loại khe cắm để gắn thêm pin hay fdd,... tôi không hiểu lắm. Mọi người giải thích dùm

Thanks

Hans Voralberg
16-03-2005, 02:38
Pentium Mobile là con Pentium M, code name Banias hoặc Dothan.
Centrino = Pentium M + cái wifi card, hết.

TFT = cái màn hình bình thường của lappy. XGA, SVGA ... là max resolution của cái mo, XGA thường là 1024x768.

PCMCIA = Personal Computer Memory Card International Association, nói chung là cái slot để bổ sung những thứ như sound, USB, Firewire, Wifi .... Còn gọi là CardBus.

One
16-03-2005, 15:51
cám ơn nhiều, cho hỏi 1 chút nữa
tôi rất khoái AMD,chạy autoCAD nhanh hơn intel nhiều. Nhưng không biết laptop dùng AMD thì thế nào? có ai có kinh nghiệm chia sẻ 1 chút nhé

Hans Voralberg
16-03-2005, 18:12
Đợi con Turion ra đi rồi xem, mấy con AXP-M ở vn kiếm như mò kim.

One
16-03-2005, 22:00
Không sao, tui có thể mua ở Sing. Bữa trước có thấy 1 cái acer (?) ferrari màu đỏ phê quá. Nhưng giá hơi chát về vn chắc cũng khoảng 35tr.

Ai dùng thử laptop chạy AMD rồi thì cho biết ý kiến cái nhé. Tụi Sing nó nói là ok, không nóng cũng không tốn pin. Nhưng cũng hơi khó kiếm thật. Tôi chỉ thấy acer và asus thôi

Hans Voralberg
17-03-2005, 01:38
Cái Acer đó xài AMD64 for desky, tốn pin hơn con Turion sắp ra nhiều, đợi đi. Turion cứ tưởng tượng như Pentium M á, ăn điện ít với toả nhiệt ít hơn.