PDA

View Full Version : Win98 không vào mạng ADSL được ???

npqk
09-03-2005, 20:18
Nhà mình có 3 máy dùng ADSL. Các máy cài win Xp thì chỉ cần cấm dây mạng vào Hub là vào mạng được ngay. Còn máy cài 98 thì không vào dược . Đối với Win 98 có cần cấu hình gì không để có thể vào mạng ???

gaixixon
09-03-2005, 20:47
Nếu bạn chắc chắn đã cài được card mạng (networkcard) cho win98, thì sau khi cắm vào hub, bạn khởi động lại máy sẽ vào được mạng thôi. Nếu vẫn chưa vào được, (có thể) kiểm tra lại bằng cách: mở internet explorer, vào tool, option, vào connection, chọn mục lan setting, chọn tiếp Automatically detect settings, sau đó bấm ok!

bsc
09-03-2005, 22:33
Nếu bạn chắc chắn đã cài được card mạng (networkcard) cho win98, thì sau khi cắm vào hub, bạn khởi động lại máy sẽ vào được mạng thôi. Nếu vẫn chưa vào được, (có thể) kiểm tra lại bằng cách: mở internet explorer, vào tool, option, vào connection, chọn mục lan setting, chọn tiếp Automatically detect settings, sau đó bấm ok!

Sao mà đơn giản thế? đã dùng chưa hay chỉ đoán vậy?

Win98 chứ gì? vào web không được nhưng vẫn chat được chứ gì (thử vậy chưa)? Để IP động à (obtain an IP address automatically)? Tốt nhất gán cho nó một cái IP cùng giải với con modem/router (chẳng hạn 192.168.1.*** nếu router có IP là 192.168.1.1) nhớ thêm cái subnet mask: 255.255.255.0

tiếp theo vào Gateway, add IP của router

rồi vào DNS configuration, enable DNS và add IP của router như trên; đồng thời trong ô Host gõ một cái name cho host (đây là BẮT BUỘC, nếu bỏ trống thì vẫn cứ không connect vào trang web nào được cả). thế là xong, OK, khởi động lại.

Tất cả những cái đó làm trong Control panel/Network/configuration/ chọn đến TCP/IP của card mạng rồi bấm nút Properties.

Tôi cũng ADSL, dùng cả XP lẫn win98SE đây, và cũng phải làm như vậy mới vào web bằng win98 được (đang gõ cái post này đây). Không phải phán bừa đâu nhé!

gaixixon
09-03-2005, 22:58
Thưa với bác là một ngày em phải setup cho khách hàng khoảng hai chục cái win98 dùng ADSL đấy ạ. Tin hay không tùy bác, nhưng nói thật với bác người ta còn hỏi bác có cần cấu hình gì không để vào mạng mà bác nói một đống Gateway, DNS, Subnet thì chắc không phải bất kì một người mới làm quen với máy tính nào cũng hiểu đâu!! Mục đích của các thành viên ở đây là giúp nhau "được việc" chứ không phải để giới thiệu! Bản thân tui cũng nghĩ rằng cần phải chỉnh IP nếu cần, nhưng tôi vừa xài FPT (IP: 192.168.1.1) và VNN (IP: 10.0.0.2) (default)!!! và tôi thấy rằng chẳng cần phải chỉnh IP làm quái gì cả. Cứ để automatic là được (cách đơn giản nhất cho người không quen với LAN). Còn nếu bác cẩn thận, sao không giới thiệu cho người ta cách phải nhập mật khẩu nếu router hay firewall đòi?? Cách reset modem??..

bsc
09-03-2005, 23:43
Thưa với bác là một ngày em phải setup cho khách hàng khoảng hai chục cái win98 dùng ADSL đấy ạ. Tin hay không tùy bác, nhưng nói thật với bác người ta còn hỏi bác có cần cấu hình gì không để vào mạng mà bác nói một đống Gateway, DNS, Subnet thì chắc không phải bất kì một người mới làm quen với máy tính nào cũng hiểu đâu!! Mục đích của các thành viên ở đây là giúp nhau "được việc" chứ không phải để giới thiệu! Bản thân tui cũng nghĩ rằng cần phải chỉnh IP nếu cần, nhưng tôi vừa xài FPT (IP: 192.168.1.1) và VNN (IP: 10.0.0.2) (default)!!! và tôi thấy rằng chẳng cần phải chỉnh IP làm quái gì cả. Cứ để automatic là được (cách đơn giản nhất cho người không quen với LAN). Còn nếu bác cẩn thận, sao không giới thiệu cho người ta cách phải nhập mật khẩu nếu router hay firewall đòi?? Cách reset modem??..

Mất điện!!!!!!!!!!!!!!!!

LaoTrangtu
10-03-2005, 15:32
Theo mình biết một số modem cũng cho phép đặt DHCP range và cấp IP tự động cho các máy nối vào, do vậy chắc không cần cấu hình gì cả.
Nhưng hình như có một số dòng modem nào đó mà chỉ hỗ trợ có tối đa là hai connection thôi (vì hồi xưa đăng ký với bưu điện có được suggest như vậy). Bạn thử check lại với người cung cấp xem sao?