PDA

View Full Version : Thương mại điện tử: Vấn đề thanh toán?

NDThuan
07-03-2005, 20:30
Khi mua bán trên mạng thì thanh toán như thế nào?
1. Thanh toán = tiền mặt? Lạc hậu & ko khả thi :D
2. Thanh toán bằng prepaid card? cũng tàm tạm
3. Em muốn nói về vấn đề thanh toán = credit card.
Làm sao để có thể kiểm tra hiệu lực của một cái CC trực tuyến? Hay là lưu lại sau đó nhờ người đi kiểm tra? Em đang cần các bác giúp

Cảm ơn! :D:D:D:D

thuviec
07-03-2005, 21:39
ai mà mau nản qúa vậy phải cố gắng vượt qua chứ! Chúc bạn thành công.

gate2vn
07-03-2005, 22:06
muốn check credit card thì cần đến những services có liên kết với DB của các nhà cung cấp credit card. Với VN, rất ít lựa chọn. Có thể kể đến 2CO. Nếu như dành cho nước ngoài, có thể là AuthorizeNet, VeriSign... là các gateway lớn, hoặc như WorldPay, StormPay... là các "third party" providers

alann
07-03-2005, 22:58
Nếu bạn có tài khoản (checking account/business account) tại một ngân hàng nào đó và có một credit card từ ngân hàng nào đó (chung ngân hàng hay không chung ngân hàng mà mình có account) thì việc này tạm thời xong một nữa rồi. Còn một nữa kia là tìm một công ty lo về việc thanh toán Credit Charge, (tiền bạc tín dụng, nói nôm na là chuyển tiền vào tài khoản của mình), ở nước ngoài có hàng ngàn công ty lo về dịch vụ này, nhất là ở Mỹ, an toàn, tín nhiệm, mình hợp đồng với họ, họ sẽ chỉ cách set-up tất cả. Tiền lệ phí dịch vụ thì đóng hàng tháng, cộng với lệ phí trên mổi hàng hóa mình bán ra. Sau khi set-up xong rồi tất cả mọi thứ sẽ tự động, mình chỉ kiểm tra hóa đơn hàng tháng tiền ra vô trong tài khoản từ ngân hàng thôi. Đại khái là thế.

Đó là dịch vụ buôn bán trên Net, còn có cửa hàng thì phải thêm máy rà thẻ Credit Card khi người ta mua và trả tiền tại chổ bằng thẻ Credit Card. Mấy máy này nối vào ngân hàng bằng đường điện thoại hoặc Lease Line.

Nếu mình đã hợp đồng dịch vụ này thì hiện nay chỉ cần vài giây là có thể kiểm tra CC có xài được hay không. Khi người ta cho số vào (Net, hoặc máy rà) thì mình biết ngay thôi.

Any more Qs?

NDThuan
08-03-2005, 18:07
@alann: Mình muốn check cái CC bằng code của mình, ko rõ cách bạn mô tả nó thế nào
@gate2vn: đó là phương án của sư huynh huh? :) Có vẻ khả thi
@thuviec: lol