PDA

View Full Version : Share ADSL 5/10 máy trong mạng Lan

huuhoa
07-03-2005, 15:50
Công ty mình có một mạng Lan 10 máy và đường truyền ADSL của FPT.Mình nối đường truyền ADSL từ Router vào Hub từ Hub mình share ra các máy khác(mạng ngang hàng),nay mình muốn share ADSL cho 5 may duoc phep truy cập Internet,5 máy còn lại không được phép.Mình tính làm 2 subnet va IP khác nhau nhưng lỡ người ta biết được IP và Subnetmask thì người ta đổi lại cũng vào được.Nếu máy win200,xp thì còn cài Password User không cho phép cài đặt nhưng mình có đến 4 máy chạy Win98 lận.Mình nghe nói thằng WinGate có chức năng này và còn có thể hẹn giờ để cho vào internet hay không cho nữa nhưng mình chưa sài thằng này bao giờ.Mình cũng nghĩ đến chuyện cài một máy chủ cho nó cấp phát địa chỉ động nhưng mình không biết share ADSL bằng thằng này.Mình đang cần rất gấp,mong các cao thủ giúp đỡ mình với!Thank nhiều!

ChinDangShun
08-03-2005, 10:51
Nên nối Router vào 1 máy chủ theo card mạng thứ 1, nối LAN vào máy chủ theo card mạng thứ 2. Trên máy chủ, cài DHCP, chọn Reserved IP cho các máy muốn cho vào Internet bằng cách quy định IP address theo MAC address của card mạng. Cài 1 Router mềm để route IP packet qua lại giữa LAN & Internet (Internet Sharing đấy !)

Hoặc có thể dùng Router mềm, quy định username & password cho các user được phép truy cập Internet.

Chúc thành công.