PDA

View Full Version : Ý tưởng lập kho Ebook

orubivn
06-03-2005, 18:11
Chào các bạn.
Mình có ý tưởng về việc lập một kho ebook. Mong nhận được những góp ý của các bạn.
Các file ebook sẽ được lưu trữ trong các hộp thư của Gmail. Mỗi account Gmail có thể chứa được khoảng 100 ebook.
Gmail bị giới hạn mỗi lần upload file không quá 10Mb. Tuy nhiên ưu thế chính của Gmail là miễn phí, và chắc sẽ hoạt động lâu dài. Hy vọng là Google không thắt chặt các điều kiện sử dụng (giảm kích thước attachment...).
Nguồn ebook có thể kêu gọi mọi người đóng góp.
Thông tin về các ebook sẽ được lưu trong một file XML. Mình sẽ viết một chương trình cho phép tìm kiếm các ebook (dựa theo tên, thể loại...) thông qua file XML này.
Nhưng có một điều mình không biết giải quyết thế nào cho ổn. Làm cách nào để mọi người truy cập vào các account Gmail? Không lẽ lại công khai username và password của tất cả các account Gmail mà kho ebook này sử dụng? Mình tin là mọi người đều có thiện chí, nhưng "con sâu làm rầu nồi canh". Chỉ cần một người đổi password các account này thì xem như công sức tan thành mây khói.
Mình đã thử viết một chương trình login vào Gmail (không tiết lộ password) nhưng đều không thành công. Mình thấy trong YM có thể login vào Yahoo! Mail mà không phải nhập lại username, password. Đang cố làm theo cách này nhưng mãi vẫn chưa ra.
Bạn nào có cách giải quyết xin mail cho mình nha, nthieu@yahoo.com

updatesofts
06-03-2005, 18:41
Chào cậu,
Hiện tại bọn tớ đang có server eboook 60GB và tương lai khoảng độ 120 GB. Tuy nhiên do bọn tớ ko thể lập trình để việc download thuận tiệnneen cậu có thể góp sức cùng bọn tớ xây dựng server ebook được hoàn thiện không??
Bọn tớ rất mong mọi người đóng góp ý kiến và xây dựng những module để sử dụng cho thuận tiện. Bọn tớ sẽ đảm bảo để có 1 server hoạt động lâu dài, ổn định.

nightstar
06-03-2005, 18:43
Bạn có ý tưởng hay đó. Mình nghĩ cái này sẽ thỏa mãn nhu cầu của bạn _http://www.peer2mail.com/
Một chương trình dùng chia sẻ file qua email, dùng nó bạn có thể chia sẻ các file đã upload lên account email của mình cho người khác với một password đã được mã hóa. Với password này thì người login vào chỉ có quyền download các file qua peer2mail mà ko có quyền chỉnh sửa gì acc mail của bạn cả
Giới thiệu thêm cái Gmail Driver này nữa nè _http://www.viksoe.dk/code/gmail.htm . Nó sẽ tạo 1 ổ cứng ảo 1GB (tương đương với dung lượng Gmail) trên máy bạn. Bạn chỉ việc login vào bằng user và pass của gmail mình rùi upload file lên đó như dùng ftp vậy. Nó sẽ tự động gửi vào gmail của bạn một mail mới với attach là file bạn upload.

Mong giúp được bạn !