PDA

View Full Version : may PIV chay nhu rua...!

huylong156
06-03-2005, 17:20
Em la linh moi... cac huynh cho em hoi ve cai PIV cua em ti...may cua em hoi truoc chay cung duoc lam... nhung khong biet sao gio chay cham lam win98 va win2k cung vay...FDISK HDD cai lai roi ma van cham lam...chua biet nguyen nhan...mong may huynh chi giup de em khuc phuc nhe...mong tin nhieu lam.
cau hinh may : main intel socket 423, chay con CPU 1.4GHZ....

emdotlam
06-03-2005, 17:39
Oài ! Căng roài ! Em định bảo bác là do con virus nào đó ấy thế mà bác lại kêu là đã FDISK cài lại rồi mà nó vẫn ì ạch à ? Vui thật. Nếu thế bác có cái gì nó đã quá date không ? Nếu không doi phần mềm tức là do phần cứng. Xem thử chú Ram đã đi chưa ? Nếu còn tốt thì có thể ( mà gần như là chắc chắn ) là do cái ổ cứng của bác sắp tiêu roài. THử mượn thằng nào cái ổ khác chạy thử xem !

huylong156
07-03-2005, 10:01
cam on cac huynh da gop y nhe'... nhung cai HDD cua em moi mua... xai chac van tot...ram cua em la RDRAM chay 4 con..ko biet la hu* cai gi nua va nghe noi kiem Ram loai nay kho lam...gio ko tinh tinh sao nua... mong cac huynh dong gop them y kien nhe...thanks...

enter the matrix
07-03-2005, 21:26
Ặc ặc, bro chơi gì tới 4 con RD hả chời, có nóng ko thế :D
Bro nói rõ hơn là chậm lúc nào hay là lúc nào cũng chậm ^^

spacy_avenis
09-03-2005, 16:49
Cái máy của mình hồi trước cũng thế, đang chạy ngon trớn thì sau vài lần Fdisk, Format thế là nó chạy còn kém con rùa. Mình chọc ngoáy đủ kiểu vẫn vậy.Nhưng trong 1 lần chọc ngoáy mình tháo pintrên Main ra, lắp vào máy của mình chạy ngon lại như xưa( Chẳng hiểu tại sao cả,ai biết tại sao không cho hỏi cái ) nhưng bạn cứ thử xem, biết đâu lại được. :boxing:

anh_dang_co_don
09-03-2005, 17:19
Update BIOS thử xem sao!!!

meteor_rain21
10-03-2005, 09:03
you nêu rõ cấu hình đi và lúc nào chạy chậm , nói vậy thì giúp bác sao được

antighost2891
10-03-2005, 09:07
Một kinh nghiệm đau thương cho các mem là không bao giờ chọc ngóay cái HDD nhiều, ví dụ như lâu lâu lại fdísk, fỏrmát ... làm như thế HDD phải làm việc nhiều hơn và nếu vô tình bị một sự cố nào đó gữa chừng dễ làm hỏng vài sector trên HDD.
Trường hợp PC P$ của bạn bị chậm là do HDD 100% đó.
Thay đĩa cứng chắc chắn sẽ chạy nhanh hơn

LABATVY
11-03-2005, 22:29
Bạn nên nêu rỏ cấu hình PC của bạn để mình biết rỏ hơn thì mới có trả lời chính xác cho bạn : Main : Chipset - Nhà sx. CPU : tốc độ và Cache. Ram : Buss, Nhà sx.
Có nhiều TH xảy ra :
1./ HDD của bạn đã bị nhiễm virus khởi động ( boot virus ), nó nhiễm trực tiếp lên Master Boot Record ( MBR ), nên khi bạn FDISK, FORMAT gì đi nữa thì cũng không ảnh hưởng đến chúng, đặc tính của chúng là làm cho hệ thống bị " dính keo " hoặc là " Mắc nước cục" liên tục. Chúng phá tác rất nhanh, qua FDD nhiều lắm, hoặc chỉ cần bạn cặp HDD của bạn vào 1 máy bị nhiễm vào khởi động bằng HDD đó thì " xong ". Cách khắc phục :
* Dùng một PC sạch khác chạy dùng BKAV kết hợp với Norton Antivirus 2005 ( nên LiveUpdate mới xong ) để tiêu diệt chúng.
* Boot bằng CD sạch : vào DOS gỏ : FDISK/MBR khoảng 3,4 lần rồi khởi động lại.
Nếu không xong thì bạn nên dùng CT : maxllf ( Maxtor Low Level Format ) để xoá sạch ( tất nhiên HDD của bạn trở về thời nguyên thủy, không còn 1 file nào nửa đó nghe )
2./ HDD của bạn đã bị lổi ( S.M.A.R.T ), bạn vào CMOS : bật chế độ HDD...S.M.A.R.T : => Enable, khởi động lại. Màn hình xuất hiện : HDD S.M.A.R.T fail thì bạn đi bảo hành lại đi, lổi đó thì ít khắc phục được lắm, chỉ có những người làm lâu năm của các nhà phân phối HDD mới có thể sửa được.
Nếu có gì thì bạn mail cho mình cũng được

Hans Voralberg
12-03-2005, 04:30
SMART failed sao sửa ???? Thử oc nó chơi phát xem có nhanh hơn ko.

nmthuan
12-03-2005, 07:11
Không....không nhanh hơn đâu...thay máy mới đi...máy đó hụt hơi rồi :D.

vb_it2002
12-03-2005, 16:41
Cái máy của mình hồi trước cũng thế, đang chạy ngon trớn thì sau vài lần Fdisk, Format thế là nó chạy còn kém con rùa. Mình chọc ngoáy đủ kiểu vẫn vậy.Nhưng trong 1 lần chọc ngoáy mình tháo pintrên Main ra, lắp vào máy của mình chạy ngon lại như xưa( Chẳng hiểu tại sao cả,ai biết tại sao không cho hỏi cái ) nhưng bạn cứ thử xem, biết đâu lại được. :boxing:

bạn thoát pin của main ra và sau vài phút gắn vào phải kông.bạn có quậy gì trong CMOS kông ,nếu có thì đó chính là thủ phạm đấy bạn à.

anhngannamvandoi
12-03-2005, 19:52
cai nay a'. tui nghi la do chinh toc do cpu trong cmos chua phu hop hoac la tinh chinh cac cai khac nhu ram ... bi sai. ban nen coi lai trong cmos nhe.

man_quangnam
15-03-2005, 17:37
Tui thì nghĩ là cái HDD có vấn đề . Mượn cái HDD của thằng bạn chạy thủ xem sao ?

misty
15-03-2005, 19:02
Over clock fails == Under Clock ^_^

concoccu
15-03-2005, 19:56
Bạn cài 2 hệ điều hành cũng là một nguyên nhân gây giảm tốc hệ thống.

Bạn xem lại dung lượng đĩa cứng còn trống bao nhiêu. thông thường thì windows sẽ cần khoảng 500 MB không gian ổ cứng để lam swap space (không biết có đúng như vậy không nữa) nếu bạn có ít quá cũng làm chậm đi đáng kể tốc đọ hệ thống.

Một kinh nghiệm nữa là đừng nên dùng các lệnh nhạy cảm như fdisk hoặc lowformat. giết gà đừng dùng dao mổ trâu.