PDA

View Full Version : Khắc phục lỗi thiếu object trong chương trình viết = acess bằng cách nào????

gamer1
05-03-2005, 22:59
Chương trình của mình có dùng đối tượng commondialog (hộp thoại open gì đó của thằng windows). Khổ nỗi khi sang máy khác không có cái file thư viện này là chương trình của mình báo ngay lỗi thiếu object trong phần code. Hiện giờ phải giải quyết bằng cách cài cho máy đó VB 6.0 để bổ sung cái thư viện đó nhưng như thế thì hơi khó chịu :angry: , các bạn có cach giải quyết nào triệt để cho vấn đề này không? .Chứ mỗi khi mang chương trình đi đâu lại vác theo cái thư viện hoặc cái đĩa cài thì...

Thanks các bạn trước! :rolleyes:

paulsteigel
07-03-2005, 23:18
Đơn giản là bạn tìm cái comctrl.ocx ... trong system32, copy theo chương trình access của bạn thôi sau đó tại máy mới thì register cái điều khiển đó là được....
Cách không bao giờ bị sao là:
Viết một ứng dụng VB6 (chỉ cần có cái form, có cái điều khiển common dialog), thường thì tôi viết thêm cái Shellex (để chạy ứng dụng access) dịch ra sau đó dùng package development wizard tạo bộ cài đặt (nhớ có thêm cả cái ứng dụng của bạn) .. sau đó là ổn.....