PDA

View Full Version : Hỏi về xem Video & Audio online

bluesky301086
25-05-2011, 22:29
Khi xem Video và Audio online trên các trang nghe nhạc, xem phim trực tuyến có một thuật ngữ hay được hiển thị là "Buffer", em ko hiểu nó ở đây là gì
Khi Buffer được 1 khoảng, em rút dây mạng ra tại sao xem phim trên khoảng đó vẫn được cho đến hết đoạn. Vậy thực ra việc mình xem Video, Audio đồng thời cũng là tải phim và audio đó về luôn hay sao? Nếu có thì nó lưu ở đâu vậy?
Em gà có chút thắc mắc, có gì không phải mong các huynh lượng thứ!

titibmt
27-05-2011, 23:00
Thứ 1 khi bạn xem phim bạn ko bấm dow thì nó chả có nằm ở máy tính bạn đâu
Thứ 2 khi xem phim(tùy phim dài hay ngắn)nếu load hết bạn rút dây mạng ra thì xem vẫn được vì nó load xong rồi

user_84_gialam
06-06-2011, 23:25
Khi bạn mở 1 trang web nhạc thì pc sẽ tự động tải tất cả nội dung của cả trang web đó vào 1 folder đặc biệt trên win là "Temporary Internet Files". Lần tới bạn mở trang web đó thì thay vì nó tải cả nội dung của trang đó từ 1 host nào đó thì nó sẽ lấy nội dung đã lưu từ trước ở HDD đẩy lên để load trang web nhanh hơn. "Buffer" ở đây là nội dung bản nhạc Audio/Video đang đg ghi vào bộ nhớ đệm (cache), tới khi bạn "play" đc bình thường cũng là lúc nội dung cả bản nhạc đó đã đc lưu về folder đặc biệt như mình đã nêu ở trên, vậy khi bị mất mạng bạn vẫn nghe đc bản nhạc đó 1 cách bình thường là vậy đó.

p/s: bạn có thể kiểm chứng bằng cách bạn xóa hết các tập tin, thư mục trong folder "Temporary Internet Files" đi bạn sẽ thấy rõ.