PDA

View Full Version : Bị nhiễm virus ko xóa được file

sonsieu
25-05-2011, 11:23
máy mình một số file media bị hiện tượng ko xóa hay ko di chuyển được. Nó hiện thông báo file được dùng bởi chương trình nào đó. nhưng thật ra thì mình ko chạy nó. sau khi có thông báo thì máy chạy hơi chậm. Lúc này CPU Usage tăng nhanh có khi đến 100%. Khi restart lại thì có file xóa được có file vẫn chưa xóa được.
đây là hình chụp

Ai biét chỉ giúp mình với.

Baoan_online
25-05-2011, 14:32
Bạn thử kiểm tra xem có đang download bằng torrent hay IDM không nhé :D

ktakta
25-05-2011, 14:53
tình trạng giống y như thằng bạn mình gọi hồi sáng, chả biết có phải giang sơn không nữa, cứ cài Unlocker rồi xoá sẽ dc thôi

isecret
25-05-2011, 19:25
có thể là do virus, bạn dùng kaspersky anti virus diệt tốt hơn
link down: http://www.kaspersky.com/kaspersky_anti-virus
bạn dùng DNS của google mới down được: 8.8.8.8 ; 8.8.4.4

demnayanh05
26-05-2011, 16:29
bạn vào safe mod mà diệt virus. Trong safe mode là chế độ an toàn, chủ yếu là phần mềm mình sài thôi, còn nếu không được thì ghost lại ^^

tam_giang
26-05-2011, 17:55
Tôi vừa bị bộ "Win 7 Security 2011" nó hành (nó có mấy tên lận). Vào Safe mode không được luôn, dùng íntallation DVD để Restore và Repair cũng không được luôn. Nó khoá một số AV's .... Cuối cùng phải cài lại Windows. Máy của tôi luôn luôn có Symantic bản quyền nhưng chịu thua. Trong vài ngày qua nhiều người bị lắm, nó thay đổi hình dạng khi vào máy mình. Kinh nghiệm thương đau, vì tôi mất khoảng 20% data do chưa backup.

nhymxu
26-05-2011, 18:13
"Win 7 Security 2011" cái này là Fake AV mà :-ss. Dùng unlocker thử xem. Không thì nhét hirent hoặc cái liveCD lịnux mà xóa

sonsieu
26-05-2011, 23:44
mà sao nó cứ nhiễm mấy file film mình down ko ah. mỗi lần bấm delete film mà hiện thông báo không xóa được thì CPU tăng nhanh đến gần 100%. Cho mình hỏi virus này là tên gì vậy. Mình đang dùng Avira bản 10.0.0.648 bản free.

demnayanh05
27-05-2011, 13:33
mà sao nó cứ nhiễm mấy file film mình down ko ah. mỗi lần bấm delete film mà hiện thông báo không xóa được thì CPU tăng nhanh đến gần 100%. Cho mình hỏi virus này là tên gì vậy. Mình đang dùng Avira bản 10.0.0.648 bản free.

có thễ là con autorun.inf
Nếu vào safe mod không được thì BIOS của bạn bị virus xăm nhập rồi. clean BIOS lại đi bạn ơi

sonsieu
27-05-2011, 14:20
máy mình vẫn vào safe mod được. vậy làm sao diệt được nó đây? Đúng là đợt trước có cắm usb bị nhiễm autorun. dùng avira hay winheal cua bkav đều ko diệt được. mình phải format usb lại mới xong. hic

demnayanh05
27-05-2011, 18:23
Bạn vào safe mod thì diệt bình thường. trong safe mod thì đồ họa, card mạng với cỗng USB đâu có hoạt động được, sài bkav thì tốt hơn. avira thì ngăn chặn hay hơn là diệt. Sau khi diệt xong rồi bạn vào start>run>msconfig>startup. bạn nên tắt bớt những ứng dụng không cần thiết khi khởi động WD, nếu bạn thấy bên dấu check có cái tên nào tên miêng hay campuchia gì gì đó thì gỡ nó liền, thường thì nó là virus , mỗi lần bạn khởi động máy thì nó cũng khởi động cùng như vậy khó diệt lắm. Nhưng đừng bỏ dấu check của phần mềm diệt virus nha ^^. gỡ xong thì apply>ok rồi nó hiện cái bản khởi động lại máy, bạn đừng chọn cái đó , bạn chọn exit without restart. Rồi làm những gì cần thiết sau đó khởi động lại máy.

sonsieu
29-05-2011, 22:50
mình mới ghost máy lại nên hết hiện tượng như trên rồi. cám ơn đã trả lời câu hỏi của mình. :D . Hiện giờ mình dùng autorun eater với chương trình avira peminum security suite 9. hy vọng sẽ ổn ~~~