PDA

View Full Version : Xin cho hỏi tí....

LaiAn
17-11-2002, 05:58
Hi, chào các bác :D
Cho LAiAn hỏi tí xíu. Cái máy của LaiAn sao mà chơi game chậm lắm, lâu lâu lại bị dội ra ngoài nữa. Thêm nữa, cái WIn98se của LaiAn sao cứ hư hoài hà, đứng máy cứng ngắc. Lâu lâu lại phải setup lại ( mua điã 98 khác cũng bị như vậy luôn )

Cấu hình máy LaiAn nè

Main MSI, chipset VIA
CPU AMD 1.1GHz
RAM 128 DDRAM
HDD 20GB Quantum
VGA card Matrox Millennium G550, 32MB
Sound Creative 5.1

LaiAn mới đổi main thì bị liền mặc dù đã vào CMOS chỉnh lại rồi ( main cũ, chip SIS730, vì không hỗ trợ AGP )

Các bác trong đây có ai biết xin hướng dẫn dùm LaiAn nha.
Cám ơn nhiều....

Poseidon
17-11-2002, 15:08
Sao bạn không thử quét Virus thử xem. Hồi đó mình mới thay phần cứng cũng bị như vậy đấy. Mình quét Virus thì thấy hết liền. Xài Norton AntiVirus hay scanpm gì đấy chứ đừng xài BKAV không hết đâu.

lon_ton_sai_vat
17-11-2002, 15:21
Trùi ui , 1.1 G , 128 DDRam mà chạy 98SE . Huynh dzìa cài Win Me đi , chạy mướt hơn nhìu ! Không thì chơi luôn XP , 1.1 G thì sợ wái gì !

Sigma
17-11-2002, 17:53
Bạn không nói rõ là chậm như thế nào, trước hay sau khi thay main, chơi trò nào bị chậm, chứ như GTA3 hay Unreal Tournament thì chậm là phải. Máy bị chậm và đứng có thể do phần cứng (CPU không ổn định do nhiệt độ quá cao, do card màn hình làm đứng máy, .v.v..). Nếu bạn nói do mới thay main thì có lẽ như vậy rồi.
Bạn thử làm mấy việc sau:
1/ Cài lại Windows (WinME hay XP cũng được)
2/ Nếu mainboard cho phép thì clock cho CPU chạy ở xung nhịp thấp hơn xem co đứng máy nữa không.
3/ Thử gắn card màn hình khác vào (loại nào mạnh một chút)
4/ Nếu bạn dùng HDD loại ATA100 thì thử cài lại driver đi kèm theo main để nó support ATA tương ứng (một số main đòi hỏi việc này)

LaiAn
18-11-2002, 00:56
Chào các bác, cám ơn đã trả lời hén.
Máy của LaiAn cài hai HDH Win98 và WinXP. Mình đã có quét virus và format lại rồi nhưng cũng vẫn vậy.

Lúc trước, mình sài Main chip Sis và VGA card onboard,256 SDRAM , chơi trò Warcraft III và Battle Realms thì bình thường. Sau này, do slot AGP 1x nên mình đổi Main mới để dùng 4x cho Card Matrox thì bị tình trạng như trên. Máy mình mở bung thùng máy ra rồi, lại có quạt nữa, mát lắm.
Cũng đã cài driver của main rồi. Chơi game vẫn đứng như thường. Không cài driver thì không chơi game được luôn

Mình không biết tại sao nữa, các bác vui lòng chỉ giúp

LA

Rukawa
20-11-2002, 18:09
chỉ có Chúa mới biết .máy tui yếu hơn nhiều cũng hay bi treo lắm
mình vì thế không dùng luôn .mấy ông giúp tôi với nó nhé.
Nhanh nhanh lên hỉ!!

vantruong
20-11-2002, 18:43
Vậy chắc bị xung đột phần cứng rùi.Có thể main 0 hợp với cpu hay kén ram chăng? Nếu được thử đổi main hay vga coi sao!(mà vga là bạn đổi cùng lúc với main luôn hả? nếu vậy cũng có thể do vga)
Hay lúc thay main bạn có chỉnh enable cho cache level 1&2 không.Nếu 0 thì chậm là phải:) :) :)

LaiAn
21-11-2002, 00:29
Thank các bác nhiều nha. LAiAn cũng nghĩ là do Main hay vga card thôi. Nhưng làm sao biết cái nào có vấn đề hả ? Chẳng lẽ thay hết hai cái sao

Main mà LaiAn mua là dùng cho Athlon Xp. còn CPU của LAiAn là con AMDK7, chắc hợp chứ !? Máy chạy lâu lâu cái nó buồn, nó đứng cứng ngắc luôn.

chắc đổi main thêm lần nữa quá.

DUONG
21-11-2002, 09:19
Laian quét virus có boot từ ổ đĩa A\ không . Phải quét ở ngoài dos cơ mới có hiệu quả.MÌnh thì cũng đoán là do virus .Thử lại coi Laian

nmthuan
21-11-2002, 11:08
Theo mình thì main không tương thích với vga thôi, chỉ cần đổi vga là được rồi.

mhuy81
21-11-2002, 11:47
Bạn nên coi lại driver,nhất là card đồ họa.....bạn có thể mượn cái card đồ họa khác để test nếu down bản driver mới nhất mà vẫn bị.

LaiAn
21-11-2002, 14:07
Virus thì LaiAn có quét rồi, nhưng hông có gì hết..
LaiAn có mượn card khác về cũng vậy luôn. Kỳ lắm.
Mình cũng nghĩ là do main với vga card. Nhưng giờ làm sao, chẳng lẽ thay một lúc hai cái luôn -----> hết tiền rồi :(
LaiAn tính là đổi main vì vga card mang sang máy khác thì chạy bình thường.

thank mọi người nhiều...
LA

blue
22-11-2002, 22:16
chao moi nguoi
Làm ơn cho mình hỏi 1 chút nhe. máy tính mình xài lâu lâu nó báo cau press f1 để boot giống như hết pin cmos vây..Dong ho cua minh no cha sai hoai a... rồi nó không boot vo win 2000. vô man hình xanh rồi đứng luôn. minh phải bỏ win 2000 repair rồi nó mới chạy. Bạn nào có thể giải thích cho mỉnh . Cảm ơn nhe

ktvnguyenchien
25-11-2002, 16:55
Tổng quan mà xét thì máy của bạn do khôngtương thícg phần cứng với nhau.
Để kiểm ta, chỉ còn cach s mang tời tiệm máy tính quen nào đó, và thay thế các thiết bị khác vào để test.