PDA

View Full Version : Máy thường xuyên treo và tự động shutdown đột ngột?

dunglq8
25-02-2005, 14:04
Cho mình hỏi máy mình thường xuyên treo và tự động shutdown đột ngột là do sao vậy. cấu hình máy: Ram 256, CPU Pentium IV 2.8GHz, card màn hình rời, card sound On board, cài Win 2000 server, các driver đều cài đúng. Không biết bị lỗi gì, mình cũng cài Norton Antivirus 2004, thường xuyên cập nhật nó trên mạng. quét không thấy Virus nào. Các bạn giúp mình đoán bệnh dùm nhé, mình cảm ơn nhiều nhé.

nxson
25-02-2005, 14:13
Khởi động rồi treo hay treo như thế nào?
Có báo hiệu gì ko ?
à biết máy cậu mạnh rồi

kaufman1984
25-02-2005, 14:14
bạn thử kiểm lại RAM xem nó có tương thích với main ko?

C++
25-02-2005, 14:27
Khởi động rồi treo hay treo như thế nào?
Có báo hiệu gì ko ?
à biết máy cậu mạnh rồi

Cấu hình máy đó chỉ thuộc hàng trung bình hiện nay thôi mà ? :)

Mình khuyên bạn nên đổi thành 526MB ram vì máy chạy Server rất nặng với lại riêng Win2000 server đã tốn hơn 50MB ram lúc chạy máy rồi mà còn thêm đại gia nuốt ram Norton Antivirus nữa ? :emlaugh:

dunglq8
25-02-2005, 14:29
mình khởi động chạy được một lúc rồi mới bị, có lúc chạy được 4h thì bị shutdown, có lúc 15 phút bị tắt hai lần, thế mới điên chứ.

enter the matrix
25-02-2005, 15:37
hì, máy như vậy chắc gì đã biết mạnh, cứ nhìn speed của CPU mà kêu mạnh à :P nhỡ là Vid rởm thì sao
Bro cho biết rõ hơn là hay bị treo hay shut down khi nào ????

phong_robin
25-02-2005, 16:00
Máy của bạn chắc chắn là có vấn đề về Power rồi.
Bạn hãy vào Control Panel ----> Power Options rồi chỉnh lại những thông tin trong đó xem sao!

homepage
26-02-2005, 04:26
Tui nghĩ bộ nguồn quá yếu bạn dùng loại nào?? bao nhiêu w ??

NgayBuon
26-02-2005, 05:20
Máy đang chạy mà tự động shutdown , hoặc là treo thì có nhiều nguyên nhân lắm , tất nhiên là do phần cứng .Muốn biết chính xác do nguyên nhân gì thì chỉ có cách test từng bộ phận thôi. Ngồi đấy mà đoán thì khó mà trúng.Chịu khó bê cái block đến nhà ai đó có máy cấu hình tương đương của bạn ( loại Ram , Socket .... ) .Tháo lắp , rồi tháo lắp ... test sẽ ra ngay cái nào có vấn đề.

C++
26-02-2005, 10:05
Làm vậy chẳng khác nào là mình chết mà kéo người khác ? (trong quá trình tháo lắp ram có thể trật 1 cái là tiêu "dên")

Tốt nhất là

Nếu máy tự tắt mà không kêu bíp bíp thì THAY NGUỒN
Nếu máy tự tắt mà kêu bíp bíp thì THAY RAM

xuanhuong
26-02-2005, 10:47
may cua ban hay bi treo va tat dat ngot , minh da gap nhieu truong hop nay roi ngyuen nhan la da quat chip co the bi kho dau hoac tam tan nhiet cua chip bi ban , ban hay tra dau cho quat chip lau bui ma neu ban tra dau thi tra bang dau cua may khau ay chuc ban thanh cong

dunglq8
01-03-2005, 09:09
cảm ơn các bạn rất nhiều, máy mình dùng bộ nguồn 300 W, khi đang thao tác, sử dụng bình thường thì có lúc bị treo, chuột cũng treo luôn, có khi thì tắt đột ngột như bị mất điện vậy. Mình đang chạy thử xem nếu bị treo thường xuyên thì mang đi sửa thôi. Các bạn đưa ra các nguyên nhân rất bổ ích, mình thấy tấm tản nhiệt của CPU không nóng lắm, mình nghĩ bộ nguồn có vấn đề rồi, mong các bạn cố vấn dùm nhé, cảm ơn các bạn rất nhiều !

PMT
01-03-2005, 11:29
Nguồn 300W làm sao chạy nổi chứ. Mua cái 450 hay cao hơn đi. Máy thế mà nỡ xài cái nguồn cùi theo case sao.

LaoTrangtu
01-03-2005, 11:50
Bạn có thể kiểm tra từ thấp đến cao:
- thử boot ở DOS bằng đĩa mềm, CDROM và theo dõi xem có bị treo không (ví dụ chờ vài phút), nếu treo thì chắc có vẫn đề với phần cứng rồi
- thử boot ở safe mode và chờ xem có bị treo không, nếu không treo thì có vấn đề với Windows
- Nếu đang dùng Windows mà treo thì xem xem đang dùng ứng dụng gì, lần sau boot lại không dùng ứng dụng đó mà dùng ứng dụng khác xem sao. Trường hợp treo do ứng dụng thì nên bỏ ứng dụng đó đi.
- Vấn đề của bạn có thể cũng là do CPU, RAM, HDD, nguồn...Nếu bạn khởi động Windows và đặt ở chế độ bình thường không làm gì cả, mà vẫn bị treo thì khả năng chỉ là lỗi ở CPU hoặc nguồn thôi. Còn nếu khi làm gì đó mới bị treo thì lỗi có thể ở RAM hoặc HDD.
Đấy là vài kinh nghiệm riêng, bạn nên check kỹ lại xem.
Good luck!

Tran Kieu Anh
01-03-2005, 14:19
Cấu hình máy đó chỉ thuộc hàng trung bình hiện nay thôi mà ? :)

Mình khuyên bạn nên đổi thành 526MB ram vì máy chạy Server rất nặng với lại riêng Win2000 server đã tốn hơn 50MB ram lúc chạy máy rồi mà còn thêm đại gia nuốt ram Norton Antivirus nữa ? :emlaugh:
Ủa lắp thế nào mà lại có được 526 MB RAM thế, hay bây giờ có loại Ram dung lượng 526 MB mà mình ko biết nhỉ???

anh_dang_co_don
01-03-2005, 16:57
Nguồn 300W làm sao chạy nổi chứ. Mua cái 450 hay cao hơn đi. Máy thế mà nỡ xài cái nguồn cùi theo case sao.

Bộ nguồn này dành cho P4 mà pác ơi, nhưng dùng bộ nguồn này thì cũng okie cả.

herominhtien
02-03-2005, 11:55
Máy tui cũng thường bị như vậy, tui nghĩ chắc là do Windows, để tui cài lại xem sao, chắc là do phiên bản Windows bị lỗi đó mà, hehe. Máy tui xì cút lắm.

longltt
07-04-2009, 08:53
tôi nghĩ bạn lên xem lại ram của bạn. Trường hợp nếu bạn cắm 2 thanh ram dung lượng khác nhau thì khe cắm 1 là bank 0 cắm thanh ram dung lượng lớn nhất và bank 1 cắm ram còn lại như vậy là okie ngay. Máy của tôi đã từng bị mất hơn tháng trời cứ đang sử dụng bình thường mà thuận tay nhấn chuột phải để chọn refesh hoặc f5 hay chạy một số chương trình phần mềm hơi nặng chút là treo máy và tự động shuttdown. Nguyên nhân là do trước đó main tôi bị trục trặc bọn bảo hành nó lấy đem đi sửa xong cắm ram của tôi không đúng. Chúc bạn thành công

zineanh
07-04-2009, 09:09
Cũng có thể bị xung đột chương trình đó bạn, điển hình như bạn cài bkav với norton là bị restart hoài ah.

nikon57
07-04-2009, 09:51
Các bác góp ý rất phong phú nguyên nhân.Nhưng có 2 cái tự mình kiểm được mà hổng mất xiền là:
1/Xem tấm tản nghiệt có gắn chặt với CPU không, keo tản nhiệt có bị khô không.Nếu bị thì khắc phục.
2/ Vào bios hoặc chay chương trình kiểu như AIDA, Everes.. xem điện áp nhất là nguồn 12V có nhảy disco hay hip hop không . Nếu có thì do PSU đấy.

superthin
07-04-2009, 09:59
Theo kinh nghiệm của lão Tôn thì đến 70% khả năng là máy đó quá lâu rồi chưa vệ sinh => quạt CPU quay không đủ tua nên không thể giải nhiệt được => chạy được một thời gian nóng quá nên sensor trên Mainboard nó cảm nhận được nó tắt cái cụp để bảo vệ CPU khỏi cháy.
Giải pháp: vệ sinh máy (về mặt vật lý, nót phần mềm) sạch sẽ, nhất là gắn lại quạt CPU cho chắc, khít, bôi keo tản nhiệt loại tốt, quạt CPU phải quay đủ tua, nếu thấy rin rít là phải bôi bột chì cho nó.

Hoặc chọc ngoáy làm cho chân / chột khít quạt CPU bị lỏng => giải nhiệt không tốt => gắn lại cho chặt.

Cũng có khả năng: gắn nhiều thiết bị quá làm cho bộ nguồn không đủ tải, nhất là khi chiều xuống / giờ cao điểm. Giải pháp: thay bộ nguồn mới công suất lớn hơn, loại đắt tiền hơn. Giải pháp tiết kiệm: nếu màn hình đang lấy nguồn từ CPU thì mua dây nguồn cắm riêng cho màn hình, gỡ bớt cáp vào ổ CD / ổ cứng / ổ mềm không xài, rút hết USB, webcam khi không có nhu cầu sư dụng.

Cuối cùng hết, nếu VGA Card có quạt tản nhiệt / miếng nhôm tản nhiệt bự bà cố thì cũng xem qua nó, liệu nó có bị quá nóng không. Nó nóng là hay treo máy bất tử sau khi chuột giần giật vài phát, màn hình có thể rung hoặc máy tắt phụt restart lại luôn.