PDA

View Full Version : Nhờ các sư huynh giúp đỡ !!!!

marađạtna
24-02-2005, 17:09
bài này mình cũng biết phải bỏ vào mục nào nữa, mình bỏ ở đây có gì đừng remove của mình.
Vấn đề là thế này, Khi win Xp khởi động sẽ có 1 lằn ngang chạy ngang qua màn hình. Tùy vào cấu hình máy tính mà nó sẽ khởi động nhanh hay chậm.
Và đây là thắc mắc của mình : Cùng 1 đĩa cài đặt WIN XP mình cài cho tất cả các máy. các máy có cấu hình khác nhau . và đôi khi mình cũng có dùng 1 bản ghost để cài 1 dàn máy đó . Nhưng mình k hiểu vì sao cái máy chủ của mình cấu hình pentium 4 -2.24 Ghz 512 ddram lại khởi động rất chậm đến 10 mấy gạch mớii vào win được, còn trong khi đó các máy còn lại cấu hình kém hơn nhiều intel celeron từ 500-700 Mhz mà ram có máy 64 cao nhất 128. lại khởi động rất nhanh chỉ có khoang 3-4 gạch là vào win . Và thêm 1 vấn đề nữa rất kì lạ. khi mà mình thêm 1 ổ cứng nữa,( dĩ nhiên cho boot từ ổ cứng của mình , ổ cứng thêm vào chỉ chép dữ liệu thôi, ngoài ra k có gì hết ) bất kì ở cứng nào vào máy pentium 4 đó thì nó lại khởi động rất nhanh chỉ 1 gạch mà thôi. khi lấy ổ cứng ra, lại trở về như cũ khởi động rất chậm.
Và thêm 1 trường hợp nữa, máy cpu onboard chip VIA tốc độ 801 Mhz đang chạy windows Xp-sp1 thường thì khởi động 13 gạch chương trình ít. Sau đó tháo ổ cứng có chứa win của mình ra gắn ổ cứng của ngừoi bạn vào cũng là win xp sp1 có nhiều chương trình hơn, nhưng lại khởi động rất nhanh chỉ 1 gạch rưỡi ( lưu ý : Tốc độ 2 ổ cứng như nhau đều 7200 vòng , chỉ khác nhà sx ). Mình k hiểu thế nào hết, huynh nào rành về chuệyn này giải thích giùm mình nha, mình cám ơn nhiều. Mình đã hỏi rất nhiều người, nhưng k ai biết sao hết. Mong các sư huynh giúp đỡ. Cám ơn trước.

Andi_Kit
25-02-2005, 00:20
bài này mình cũng biết phải bỏ vào mục nào nữa, mình bỏ ở đây có gì đừng remove của mình.
Vấn đề là thế này, Khi win Xp khởi động sẽ có 1 lằn ngang chạy ngang qua màn hình. Tùy vào cấu hình máy tính mà nó sẽ khởi động nhanh hay chậm.
Và đây là thắc mắc của mình : Cùng 1 đĩa cài đặt WIN XP mình cài cho tất cả các máy. các máy có cấu hình khác nhau . và đôi khi mình cũng có dùng 1 bản ghost để cài 1 dàn máy đó . Nhưng mình k hiểu vì sao cái máy chủ của mình cấu hình pentium 4 -2.24 Ghz 512 ddram lại khởi động rất chậm đến 10 mấy gạch mớii vào win được, còn trong khi đó các máy còn lại cấu hình kém hơn nhiều intel celeron từ 500-700 Mhz mà ram có máy 64 cao nhất 128. lại khởi động rất nhanh chỉ có khoang 3-4 gạch là vào win . Và thêm 1 vấn đề nữa rất kì lạ. khi mà mình thêm 1 ổ cứng nữa,( dĩ nhiên cho boot từ ổ cứng của mình , ổ cứng thêm vào chỉ chép dữ liệu thôi, ngoài ra k có gì hết ) bất kì ở cứng nào vào máy pentium 4 đó thì nó lại khởi động rất nhanh chỉ 1 gạch mà thôi. khi lấy ổ cứng ra, lại trở về như cũ khởi động rất chậm.
Và thêm 1 trường hợp nữa, máy cpu onboard chip VIA tốc độ 801 Mhz đang chạy windows Xp-sp1 thường thì khởi động 13 gạch chương trình ít. Sau đó tháo ổ cứng có chứa win của mình ra gắn ổ cứng của ngừoi bạn vào cũng là win xp sp1 có nhiều chương trình hơn, nhưng lại khởi động rất nhanh chỉ 1 gạch rưỡi ( lưu ý : Tốc độ 2 ổ cứng như nhau đều 7200 vòng , chỉ khác nhà sx ). Mình k hiểu thế nào hết, huynh nào rành về chuệyn này giải thích giùm mình nha, mình cám ơn nhiều. Mình đã hỏi rất nhiều người, nhưng k ai biết sao hết. Mong các sư huynh giúp đỡ. Cám ơn trước.
Tui cũng đã gặp trường hợp này rùi nhưng cũng không biết sao nữa, có thể là do cấu hình máy khác nhau nên dùng driver khác nhau --> khởi động nhanh chậm khác nhau.
Tui muốn nhờ you thử cách này nghe tìm 1 máy dùng chipset Intel có chức năng Raid, setup thằng Intel Application Accelerator mới nhất vào, rồi xem xem có nhanh không nghen. Tui không có điều kiện thử vì đã dùng qua máy dùng chip đó rùi (chạy nhanh lắm) nhưng quên thử thì bán rùi, bây giờ chạy CPU 3Ghz main 915 mà vẫn chạy đến 9 vạch, máy trước kia 2 vạch thôi

marađạtna
25-02-2005, 01:14
Cám ơn Bro Đả trả lời, nhưng như mình đã nói
, máy cpu onboard chip VIA tốc độ 801 Mhz đang chạy windows Xp-sp1 thường thì khởi động 13 gạch chương trình ít. Sau đó tháo ổ cứng có chứa win của mình ra gắn ổ cứng của ngừoi bạn vào cũng là win xp sp1 có nhiều chương trình hơn, nhưng lại khởi động rất nhanh chỉ 1 gạch rưỡi ( lưu ý : Tốc độ 2 ổ cứng như nhau đều 7200 vòng , chỉ khác nhà sx )
Như vậy có nghĩa là cùng driver vì cùng 1 phần máy mà, vì thế cách bạn nói là k thể.
Intel Application Accelerator dĩ nhiên là mình có setup và nó vẫn vậy.
Đôi khi mình k hiểu nguyên nhân nữa làm rối chí quá, suy nghĩ hoài k ra cách giải quyết và k biết nó bị gì.

concuabaoto
26-02-2005, 08:12
Máy của người bạn kia có cấu hình y hệt như máy bạn à ? Theo mình biết thì WINXP trên HDD của người bạn đó sẽ không khởi động được nếu cắm sang 1 con main khác.
Mình đã thử cài trên rất nhiều máy (chipset Intel), muốn máy boot nhanh (thường là 0.5 ---> 1 vạch là vào Win luôn) thì bạn cài Intel Chipset INF trước, sau đó cài Intel Application Accelerator.
Trong trường hợp 2 máy y như nhau, mà HDD của máy kia thay vào máy bạn lại chạy nhanh hơn, mình nghĩ WIN trên HDD đó đã được cài đặt như mình nói ở trên, còn HDD của bạn thì không.
Còn về con P4 khi lắp thêm HDD chạy nhanh hơn, tháo ra lại như cũ thì ... mình chịu, xin ngồi nghe các bác bình luận.

marađạtna
26-02-2005, 16:55
Máy của người bạn kia có cấu hình y hệt như máy bạn à ? Theo mình biết thì WINXP trên HDD của người bạn đó sẽ không khởi động được nếu cắm sang 1 con main khác.
Theo lý thuyết là như thế, nhưng mà có những main khác nhau, phần cứng khác nhau nhưng khi xài chung 1 cùng 1 windows XP vẫn xài được. Còn về nguyên nhân thì thực sự mình k rõ cho lắm, nhưng thực tế mình đã gặp rồi.

Mình đã thử cài trên rất nhiều máy (chipset Intel), muốn máy boot nhanh (thường là 0.5 ---> 1 vạch là vào Win luôn) thì bạn cài Intel Chipset INF trước, sau đó cài Intel Application Accelerator.
Trong trường hợp 2 máy y như nhau, mà HDD của máy kia thay vào máy bạn lại chạy nhanh hơn, mình nghĩ WIN trên HDD đó đã được cài đặt như mình nói ở trên, còn HDD của bạn thì không.
Mình đều có setup những phần mềm hỗ trợ chipset cả, và đã thử version mới nhất cũng như version đúng của nó ( đĩa CD Driver kèm theo ). Nhưng nó vẫn có tình trạng như trên. Nhưng vấn đề ở đây k phải là làm cho máy boot nhanh hơn, mà là
Cấu hình yếu hơn lại boot nhanh hơn, và khi thêm 1 ổ cứng lại boot rất nhanh
Đôi khi mình nghĩ có phải là do k đồng bộ, nhưng nếu như vậy tại sao lại gắn 1 ổ cứng thêm lại boot rất nhanh. ?????????????????????? Đành nhờ các sư huynh nào rành hơn thì giúp cho tiểu đệ vậy

anh_dang_co_don
26-02-2005, 18:38
máy của tui có đồng bộ đâu mà nó chỉ lên có 2 vạch là vô Win luôn ah`, tui dùng main MSI MS6326, chipset Intel 82815, CPU 766MHZ, RAM 128 MB,HDD Seagate Baracuda 40GB và cài WinXP_SP2, chạy vẫn bon bon như thường, ít khi thấy lỗi lắm ah`.

marađạtna
26-02-2005, 19:31
Thì mình có nói là do đồng bộ đâu, bro đọc kỉ đi.

nightstar
26-02-2005, 20:04
- Bạn Click here (http://www.longshome.com/xp_boot.htm) theo chỉ dẫn trong đó để tăng cường tốc độ boot cho XP bằng bootvis và một số thiết đặt trong cmos.
- Chọn Menu Start - Run - Gõ vào sysedit để xem các file cấu hình của bạn có load quá nhiều những thứ không cần thiết không ? Chạy chống phân mảnh ổ cứng của bạn xem, ổ cứng bị phân mảnh cũng là vấn đề làm hệ thống chậm lại,kiểm tra lại hệ thống phần cứng của bạn (vấn đề giải nhiệt cho máy, cpu, quạt giải nhiệt có chạy bình thường không?) nếu vẫn không được thì lưu lại dữ liệu rồi format cài lại một bản XP hoàn toàn mới xem sao nhé.

marađạtna
26-02-2005, 23:24
Cám ơn bạn nightstar đã chỉ dẫn nhưng mà vấn đề ở đây k phải là tăng cường tốc độ boot máy. Bootvis mình dã dùng rồi k đáng kể lắm đâu. còn Cmos cũng đã tối ưu, đã disabe những cái thật sự k cần thiết rồi, và cũng đã vào registry xóa hết các chương trình start up luôn rồi. Những cái đó mình thử hết rồi. Còn chạy phân mảnh thì bạn yên tâm, ổ cứng còn mới và chạy good lắm........................
Và có lẽ bạn chưa đọc kĩ bài của mình. nếu như vướng phải những vấn đề trên thì khi bạn bỏ thêm 1 ổ cứng bất kì nào, nó cũng sẽ có tình trạng tương tự. nhưng ở đây lại boot nhanh hơn rất nhiều. Điều đó chứng tỏ phần cứng vẫn ổn định vì mình boot bằng chính ổ đĩa của mình chứ k phải ổ đĩa thêm vào.

Tran Kieu Anh
01-03-2005, 15:39
Hình như có cái trò gì đó làm ngay trong win để cho khi boot máy chạy có một vài sâu thôi thì phải, bác nào biết chỉ cái đi.

concuabaoto
02-03-2005, 04:00
To Tran Kieu Anh: (Sưu tầm từ vinapctech.net): Thủ thuật nhỏ giúp tăng thời gian boot WindowsXP đáng kể: Được đăng trên Futuremark Forum bởi "jfitzw"! Theo như lời tác giả thì chỉ nửa vạch load là đã vào win với hệ thống trung bình, nhanh hơn nhiều so với bootvis. Cách làm như sau: start > run > gõ: regedit > HKEY_LOCAL_MACHINE > SYSTEM > Current control set > Control > Session Manager > Memory Management > Prefetch Parameters. đổi giá trị EnablePrefetcher từ 3 thành 5. Sau đó khởi động lại và xem kết quả!

To marađạtna :
1. Mình xin nhấn mạnh là cài Chipset INF trước, cài IAA sau thì mới boot nhanh.
2. Có khi nào do bạn cài Win mới lúc đó có 2 HDD, sau đó tháo 1 cái ra. Mỗi lần boot, thằng cháu XP nó lại cứ đi tìm con HDD bị tháo nên mới chậm thế. Còn khi lắp vào thì thấy ngay 2 ổ nên nhanh? Nhưng cũng phi lý nhỉ - vì bạn bảo bất kỳ HDD nào lắp thêm vào đều làm win boot nhanh hơn? Nếu do đi tìm con HDD bị tháo thì phải tìm đúng con tương đương mới boot nhanh chứ nhỉ, và nếu tìm ra con HDD khác thì có khi còn chậm hơn do phải nhận ổ mới. Sorry vì mình trả lời phi logic, chẳng ra đâu vào đâu cả, nhưng vấn đề này kỳ cục quá, mình rối trí theo, he he. Các bác cao thủ đâu rồi, vào giúp bạn đi nào? Up topic lên trên cùng cho các bác dễ nhìn đây này!

antighost2891
02-03-2005, 09:35
Các bác định bệnh sai hết rùi ...
tại HDD thôi.
Bạn thử lấy cái HDD vào ưin chậm đó gắn sang máy khác ( tất nhiên cùng cấu hình với cái máy chậm đó ) xem có bị chậm không, nếu vẫn chậm đích thị là do HDD rồi.
Thật ra khi HDD bị bad ở ngay master boot record thì sự vào ưin rất chậm đó. Không tin thử xem sao???

herominhtien
02-03-2005, 11:44
xài Linux thử xem, chạy nhanh và quản lý server rất tốt

marađạtna
29-03-2005, 20:31
1. Mình xin nhấn mạnh là cài Chipset INF trước, cài IAA sau thì mới boot nhanh.
2. Có khi nào do bạn cài Win mới lúc đó có 2 HDD, sau đó tháo 1 cái ra. Mỗi lần boot, thằng cháu XP nó lại cứ đi tìm con HDD bị tháo nên mới chậm thế. Còn khi lắp vào thì thấy ngay 2 ổ nên nhanh? Nhưng cũng phi lý nhỉ - vì bạn bảo bất kỳ HDD nào lắp thêm vào đều làm win boot nhanh hơn? Nếu do đi tìm con HDD bị tháo thì phải tìm đúng con tương đương mới boot nhanh chứ nhỉ, và nếu tìm ra con HDD khác thì có khi còn chậm hơn do phải nhận ổ mới. Sorry vì mình trả lời phi logic, chẳng ra đâu vào đâu cả, nhưng vấn đề này kỳ cục quá, mình rối trí theo, he he. Các bác cao thủ đâu rồi, vào giúp bạn đi nào? Up topic lên trên cùng cho các bác dễ nhìn đây này!

1.Vả mình cũng xin nhấn mạnh là máy cái setup INF và IAA dĩ nhiên là mình biết làm. và cũng nói rõ bro hiểu thêm, cho dù cài 2 cái đó nhưng vẫn k liên quan gì đến chủ đề này. Mình cài 2 cái đó, hay k cài, và update version mới nhất cũng như cũ và được tích hợp sẵn CD lúc mua, nhưng mà nó vẫn như thế.
2. Mình đồng ý với Bro, đành nhờ các cao thủ giúp đỡ . Các bạn giúp mình với

Các bác định bệnh sai hết rùi ...
tại HDD thôi.
Bạn thử lấy cái HDD vào ưin chậm đó gắn sang máy khác ( tất nhiên cùng cấu hình với cái máy chậm đó ) xem có bị chậm không, nếu vẫn chậm đích thị là do HDD rồi.
Thật ra khi HDD bị bad ở ngay master boot record thì sự vào ưin rất chậm đó. Không tin thử xem sao???

Ôh, nghe bro nói sao chuyên nghiệp quá mà Bro đã để ý đến chuệyn đó chưa đã gặp vấn đề đó, và đã thử chưa, giải quyết chưa. mà bro đã vội kết luận các bạn ở đây đoán bệnh sai, và bro đọc kĩ giùm, chưa ai đoán được bệnh của nó và đang cần người đóan bệnh nó. Và mình xin nói thêm, Bro đóan bệnh sai hoàn toàn. Mình đã ghi ở trên, bro đọc kĩ giùm. thax
Nhưng dù sao cũng cám ơn bro đã góp ý

Tran Kieu Anh
30-03-2005, 09:20
Có 1 điều cũng rất kỳ lạ là máy nhà tôi, vì tôi hay nghịch nên cài đi cài lại Win rất nhiều lần, quy trình cài là như nhau, lần nào cũng format c:cài Win từ dos....trên cùng 1 đĩa XP SP1. Nhưng mỗi lần cài là thời gian khởi động lại khác nhau, dao động từ 2 vạch đến 10 vạch (sau khi đã hoàn thiện hết các driver, software,...), tôi cũng ko hiểu cái cơ chế của nó như thế nào nữa.
Tuy nhiên làm theo cách như của bác Con Của bà Ô tô thì tốc độ cải thiện nhanh đáng kể, từ 10 vạch xuống còn có 2 vạch thôi.
Nhưng có 1 điều thắc mắc là vậy tại sao bác Bill ko để DF của registry key EnablePrefetcher là 5 để Win khởi động cho nhanh. Làm như bác thì khởi động nhanh thật đấy nhưng ko biết có hại gì ko.

Hans Voralberg
30-03-2005, 15:52
Tắt luôn cái Prefectch đi coi có nhanh hơn ko, tui thì muốn nó nhanh toàn oc nó, từ 10 gạch xuống 1/3 gạch, có hôm chưa kịp thấy lol

Tran Kieu Anh
31-03-2005, 21:15
Làm thế nào để Tắt luôn cái Prefectch đi hở pác, em dùng main intel với PSU Tsunami cùi thì oc thế quái nào được.

nmthuan
01-04-2005, 03:25
Đôi lúc máy nhà tôi cũng bị trường hợp này và thật sự cũng không hiểu rõ tại sao. Qua một thời gian để ý từ nhiều máy khác nhau, chương trình khác nhau, tôi có thế kết luận rằng đó là do software, xin lưu ý...các software sau khi đã cài đặt mặc dù đã được xoá trong startup thì nó vẫn còn lưu trong registry và trong thư mục rác không xác định được (nằm trong thư mục Windows), do đó máy vẫn khởi động chậm.

Cấu hình máy theo phán xét của tui thật sự không quan trọng cho lắm, vì từ hệ thống P3 500 trở lên thì xài cũng đã tốt lắm rồi, máy em tui cấu hình đó, thua xa máy của tôi nhưng vẫn boot win nhanh hơn, đó cũng do một phần software khởi động khi startup + cài đặt soft nhiều hay ít.

Còn các trường hợp khác xin cho tôi miễn bình luận vì thật sự chưa bao giờ trải qua nên cũng không có kinh nghiệm cho lắm.

AthlonXP
01-04-2005, 21:54
Cái vụ này bro có thể giải quyết bằng 1 trong 2 cách sau đây:
-Cách 1: Nếu máy có ổ CD-ROM ở IDE2, hãy set jump nó lại thành master.
-Cách 2: Nhắp chuột phải vào My Computer, chọn Properties --->Hardware--->Device Manager--->IDE ATA/ATAPI Controllers--->Primary IDE Channel--->Advanced Settings: trong 2 ô Device 0, Device 1 nếu không có thiết bị nào được detect (Not applicable) thì hãy chọn Device type = None.
Sau khi đã thực hiện 1 trong 2 cách trên, thời gian boot máy sẽ rất ngắn, con sâu chỉ chạy 1 or 2 lần là vào Win ngay, chả cần cái Rapid của thằng Intel.