PDA

View Full Version : DirectX. OpenGL ????

ANHDAY
16-11-2002, 15:13
Xin anh chị cho em những nhận xét khái quát về 2 bộ
thư viện này.Em nên theo bộ nào để tiện hơn cho sau này.
Em xin chân thành cám ơn!

xinhochoi
16-11-2002, 16:41
Day la lan dau tien xinhochoi su dung diendantinhoc, xin loi truoc la khong biet danh tieng viet co dau. Co gi thi ANHDAY chi dum cho (ca ve Telex va VNI).

Nhan xet khai quat ve 2 bo thu vien nay:
Ben duoi la su so sanh chung cua OpenGL va DirectX

Feature OpenGL DirectX
Vertex N/A Yes
Multiple OS Yes No
Extension Mechanism yes Yes
Thorough Specification yes No
Two-sided lighting yes no
Volume Textures yes no
Hardware independent yes no
(Z-buffers)
Accumulation buffers yes no
Full-Screen Antialiasing yes yes
Motin Blur yes yes
Depth of Field yes yes
Stereo Rendering yes no
Point-size/line-width attributes yes no
Picking yes no
Parametric curves and surfaces yes no
Cache geometry Display lists Vertex Buffers
Software Emulation Procedure calls COM

Bo nao tien hon bo nao con tuy thuoc vao ANHDAY dung vao cai gi. DirectX khong chi chuyen ve graphics component ma con co tools cho sound, input, music, networking, multimedia. Con OpenGL thi dac biet chi cho graphics API.

Hope this can help.

Mach2
16-11-2002, 18:42
Sorry, hình như nếu kể thêm các lệnh hỗ trợ bởi các vendor (như Nvidia) thì OGL làm pixel shader được á. Còn theo tui đuợc biết thì D3D cũng ko tệ đâu (nhất là D8.1 sau này), có nhiều cái "yes" lắm chứ không phải là "no" nhiều vậy. Các bạn có thể so sánh chi tiết hơn được ko? Tui thì ko rành lắm về thằng D3D nên ko dám nhận xét nhìu.

xinhochoi
17-11-2002, 07:32
Mach2 nói đúng. Những gì tớ so sánh chỉ là sự khác nhau về graphics API giữa OpenGL va DirextX. Còn nói về full functionalities thì sẽ có nhiều yes cho DirectX và No cho OpenGL. Still many flame wars về OpenGL và DirectX, như tớ có nói, cái nào tốt hơn cái nào còn tùy vào người dùng và dùng cho việc gì.

Mach2
17-11-2002, 07:48
Yeah, cái nào tốt hơn thì là do người dùng và mục đích của họ. Theo tui thì tui thấy DX hơi rắc rối hơn OGL bởi gì nó phức tạp quá? Mà kiến trúc của DX đòi hỏi người dùng phải hiểu sâu về CG và cả nền tảng của Window nói chung nữa (tui đã cố thử D3D nhưng mà thấy rắc rối quá nên thôi...) Theo tui thì OGL dễ học hơn nhìu, chỉ có khoảng chừng 120 lệnh thôi mà làm được đủ thứ trên đời dưới đất, thế là cũng đủ lắm rồi...

CrazyKing
18-11-2002, 18:38
Crazyking cũng chưa sử dụng nhiều lắm các chức năng của 2 bộ thư viện trên nhưng tui cũng rút ra được một số nhận xét như sau :
Nếu ứng dụng bác cần phát triển có nhu cầu về tốc độ xử lý hình ảnh 3 chiều mà không có nhu cầu nhiều về các chức năng khác như DirectPlay, DirectSound, DirectMusic, DirectDraw,... thì tốt nhất bác nên sử dụng OpenGL bởi vì hầu hết đa số các Card Màn hình hiện nay hỗ trợ OpenGL mạnh hơn DirectX.
Tuy nhiên nói như thế không phải là DirectX không có thế mạnh riêng của nó. DirectX thường được sử dụng chủ yếu cho các trình ứng dụng thiên về khía cạnh trình diễn nhiều hơn cả hình ảnh cũng như âm thanh. Sự kết hợp nhuần nhuyễn này chính là một sự nổi bật làm cho DirectX chiếm lĩnh hầu hết thị phần của các nhà phát triển Game. Họ luôn chọn DirectX như là đối tượng ưu tiên vào bậc nhất.
Tui không biết bác định ứng dụng Đồ hoạ 3 chiều vào "việc " gì "sau này". Do đó việc quyết định hoàn toàn phụ thuộc vào bác.
Have fun !!!