PDA

View Full Version : internet cho người nông dân?

freewarez
22-02-2005, 21:33
Tôi nghĩ các nhà cung cấp dịch vụ NET nên nghĩ đến thị trường nông dân chiếm đến 60%-70% dân số.Nên thiết lập các trang web/diễn đàn dành cho người nông dân?

traichoi_hn
11-03-2005, 08:27
Toi dong y voi suy nghi cua ban. Ban co tai lieu hay so lieu ve tinh hinh nay ko. Theo ban Huong giai quyet se nhu the nao trong tinh hinh hien nay. Nhat la ve chinh sach phat trien vien thong va CNTT

freewarez
12-03-2005, 10:36
theo tôi thì nên lập 1 trang web dành cho nông dân, đưa các tin tức về nông nghiệp, kỹ thuật nông nghiệp,...

Nên dịch các tài liệu về nông nghiệp sang Tiếng Việt.

Những cái nên để các KS nông nghiệp họ làm,cần phổ biến tri thức về máy tính cho người nông dân...

sickle_cell
12-03-2005, 21:21
Các bạn có nghĩ :

1) "internet -> nông thôn" == "wired up" toàn bộ VN" : Bao nhiu nước trên TG này làm được gòi vậy ?? Và VN đứng thứ mấy trên TG

2) Giả sử ok với 1), Các bác nông dân có thực sự muốn dùng internet để "truy cập thông tin kỹ thuật nông nghịp" hông ạ? -> Hịu quả thực tiễn.

3) Giả có nhu cầu thực sự -> Lịu mấy bác ở Bộ có muốn làm hay không? Ý là : "Bận trăm công nghìn việc rồi mà lại ..."

4) Giả sử "chịu làm" đi, đứng vào khía cạnh các bác nông dân, làm sao dùng máy vi tính ? Vi tính đâu phải truyền hình hay cát Sét, muốn sử dụng còn cần kiến thức?

5) Và quan trọng hơn là "văn hóa" (có ngoặc kép) : có internet <=> có thể lấy thông tin và "nhận" thông tin <=> các bác có thể tác động VÀ "bị" tác động bởi thông tin => Ai có khả năng "tác động" thông tin = có khả năng "tác động" đến "70%" các bác nông dân "giản dị và mộc mạc" ở Việt Nam . Hậu quả gì thì Sickle khỏi nói ai cũng hỉu cả gòi.

Phù ... gần cả tiếng xả stress ... ấn nút .. biến!

freewarez
16-03-2005, 15:50
Các bạn có nghĩ :

1) "internet -> nông thôn" == "wired up" toàn bộ VN" : Bao nhiu nước trên TG này làm được gòi vậy ?? Và VN đứng thứ mấy trên TG

2) Giả sử ok với 1), Các bác nông dân có thực sự muốn dùng internet để "truy cập thông tin kỹ thuật nông nghịp" hông ạ? -> Hịu quả thực tiễn.

3) Giả có nhu cầu thực sự -> Lịu mấy bác ở Bộ có muốn làm hay không? Ý là : "Bận trăm công nghìn việc rồi mà lại ..."

4) Giả sử "chịu làm" đi, đứng vào khía cạnh các bác nông dân, làm sao dùng máy vi tính ? Vi tính đâu phải truyền hình hay cát Sét, muốn sử dụng còn cần kiến thức?

5) Và quan trọng hơn là "văn hóa" (có ngoặc kép) : có internet <=> có thể lấy thông tin và "nhận" thông tin <=> các bác có thể tác động VÀ "bị" tác động bởi thông tin => Ai có khả năng "tác động" thông tin = có khả năng "tác động" đến "70%" các bác nông dân "giản dị và mộc mạc" ở Việt Nam . Hậu quả gì thì Sickle khỏi nói ai cũng hỉu cả gòi.

Phù ... gần cả tiếng xả stress ... ấn nút .. biến!
thì ở An Giang có mấy ông nông dân biết vào NET, tìm thông tin về nông nghiệp đăng trên echip đó,... nên nhân rộng mô hình này. Đây cũng là 1 thị trường giàu tiềm năng nếu ta biết khai thác...

ndmanh
21-05-2005, 15:43
Diễn đàn này chuyên dành cho nông dân đó: http://technoaid.org/vn/diendan/

wanderman
06-06-2005, 00:19
60-70% dân số của mình là nông dân, nhưng mình nghĩ 90% dân xài Net ở đô thị, vậy là một nhà cung cấp dịch vụ NET, bạn có đầu tư vào vùng nông thôn? Đây là một ý tưởng hay nhưng dành cho chính phủ :)

khucthuydu
13-06-2005, 08:30
UH
ĐÚNG RỒI NHỮNG MÌNH ĐANG XÚC TIẾN WEB ĐÓ VÌ MÌNH LÀ KỸ SƯ NÔNG NGHIỆP.

Mong các bạn giúp đở mình có nhiều cái chưa hoàn thành nên chưa làm được
demo wb cho nông nghiệp sẽ là http://agriviet.com
Nhưng mình chưa nghĩa ra tên miền có ai nghĩ ra thì PM cho mình với. Ai muốn hợp tác ko? Phi lợi nhuận nhe !

babylearnit
13-06-2005, 14:44
Quote:
Tôi nghĩ các nhà cung cấp dịch vụ NET nên nghĩ đến thị trường nông dân chiếm đến 60%-70% dân số.Nên thiết lập các trang web/diễn đàn dành cho người nông dân?
theo tôi thì nên lập 1 trang web dành cho nông dân, đưa các tin tức về nông nghiệp, kỹ thuật nông nghiệp,...
Nên dịch các tài liệu về nông nghiệp sang Tiếng Việt.
Những cái nên để các KS nông nghiệp họ làm,cần phổ biến tri thức về máy tính cho người nông dân...
--------------
Hiện nay trên Net, baby tui thấy đã có một số trang như freeware nói rồi!! Ko nhớ rõ nhưng có 2 trang tui nhớ là canhnong và caycanhvietnam, ban có thể lên Google tìm thêm với từ khóa "nông dân" "trồng trọt" "cây cảnh"

Đây cũng là 1 thị trường giàu tiềm năng nếu ta biết khai thác...
------------
Sao có thể gọi là tiềm năng?? Freeware có bao giờ xuống mấy khu này chưa mà nói "tiềm năng",học sinh SV ở đó còn chưa hình dung cái trang Web nó là thế nào nữa,huống gì...

VoiCoi.NET
18-06-2005, 11:25
nông dân chiếm 70%-80% dân số nhưng hiện chiếm được mấy % người dùng Internet và xu hướng tăng hay ko, tăng thế nào mới là những con số quan trọng bồ ạ :D

khucthuydu
01-07-2008, 08:49
:emlaugh::emlaugh::emlaugh::emlaugh:

Không có ai truy cập hết hixhix.......

bkis
01-07-2008, 09:25
Nếu bổ biến net cho nông dân cũng hay nhưng cũng sẽ có nhiều thanh niên trai làng vào là chính, rồi laị Võ lâm, Audition thôi chứ canh tác cái gì? tác hại còn nhiều hơn, Bố mẹ cố trồng được vài sào lúa , thằng con lại luộc vài ngày vào game là hết ăn cả năm