PDA

View Full Version : ổ cứng có vấn đề

anhtuan_it
21-02-2005, 14:41
Em hiện đang dùng ổ cứng 80G maxto khi dùng thì thỉnh thoảng bị khởi động lại và sau khi check thi được thông báo là kích cỡ file ko chính xác vị tri ko đúng em dinh như vậy em text bad bằng ndd thi ko thấy gì nhờ các bác tư vấn

mt_binh
21-02-2005, 14:45
Bị lỗi trên ít khi liên quan tới ổ cứng (trừ khi bị virus), thông thường do phần mềm, Ram, CPU quá nóng (bạn lắp thêm 1 quạt nữa thử hết không)

anhtuan_it
21-02-2005, 15:18
ah quyen em check bang pq magic thi cung thay bao loi vay ma

anh_dang_co_don
21-02-2005, 20:56
em thử dùng phần mềm HDD Regeneration thử xem, nó cũng hay lắm, nó kiểm tra bad sector hữu hiệu lắm ah`, nhưnng chỉ có cái là chờ chương trình đó chạy xong mất khoảng 1 ngày.

nguyenvananh
22-02-2005, 18:08
em format cap thap lai la duoc thoi
anh da sua 1 cai o nhu vay roi

hieept
22-02-2005, 18:14
80GB mà format cấp thấp bao giờ xong?

lỗi này mơ hồ quá, bạn nên chia partition lại cho đơn giản
dùng fdisk tốt hơn dùng pqmagic.

80 chia thành 4 là ổn

PMT
22-02-2005, 23:34
Em hiện đang dùng ổ cứng 80G maxto khi dùng thì thỉnh thoảng bị khởi động lại và sau khi check thi được thông báo là kích cỡ file ko chính xác vị tri ko đúng em dinh như vậy em text bad bằng ndd thi ko thấy gì nhờ các bác tư vấn
Bạn check bằng cái gì thì được thông báo trên?
Cái này chả liên quan gì tới bad sector cả, chẳng qua bảng FAT bị lỗi vì khởi động lại bất chợt thôi. Nếu bạn dùng NTFS thì không bị vậy đâu.

anhtuan_it
23-02-2005, 18:01
chính xác là khi khởi động lại thì thì nó khôi phục lại mấy đuôi .log hay .dat gì đó mỗi lúc 1 file linh tinh lắm ma hay khởi động lại lắm em check bằng pq magic có lỗi mà nhưng không phải là bad em check bằng ndd của nc va scandisk nhưng không thấy bad gì cả nhưng quạt chip của em dạo này cũng kêu thât mà lỗi này có từ cái ổ trước cơ trước em dùng ổ 20G segate