PDA

View Full Version : Phân tích thiết kế hệ thống (Web)!

Nhân Tâm
21-02-2005, 12:41
Sorry các Admin & các Mod vì không biết nên post chủ đề này ở mục nào cả nên post lên box này !

Mình có một dự án lớn phân tích thiết kế hệ thống cho web. Vậy bác nào biết hoặc có kinh nghiệm trong phân tích thiết kế hệ thống cho web có thể chỉ giùm những ý chính cần quan tâm khi phân tích thiết kế hệ thống(ở đây phân tích cho hệ thống web develop).
Cảm ơn các bác trước !

hitech
21-02-2005, 15:36
Bạn hãy nêu rõ là web về cái gì? E-commerce? CMS? Khi đó mới có thể nói cụ thể được. Bên cạnh đó cũng phải quan tâm tới ngôn ngữ nào ASP, PHP, JSP, ASP.NET ???

ghosthd
21-02-2005, 15:55
Bạn gửi tài liệu vào mail: Ghosthd@gmail.com cho mình

Nhân Tâm
22-02-2005, 09:31
Hệ thống web của mình có 3 kiểu thông tin khác nhau.
1. Hệ thống web cho các trang web lưu trữ thông tin cho các sites (trang web) cho các tổ chức(organizations) , cơ quan, đoàn thể.(làm trang web thông tin về các tổ chức, cơ quan đoàn thể, gọi đây là Hệ thốngI).
2. Hệ thống web cho các trang web lưu trữ thông tin cho các sites dạng như tin tức Example: vnn.vn or tuoitre.com.vn(gọi đây là hệ thống II).
3. Hệ thống web cho các trang web lưu trữ thông tin cho các sites chuyên kinh doanh online (thương mại điện tử or e-com Example; shopping.com...gọi đây là hệ thống II).

Yêu cầu:
- Phân tích ban đầu, thiết kế database như thế nào ? để 1 administrator có thể quản lý cả 3 hệ thống (ý nói ở đây là dùng chung một database , administrator load thông tin thi biết đó là thông tin của hệ thống nào ? & của trang web nào ? & thuộc ngôn ngữ nào ?).
- Thành viên (member)có thể truy cập toàn bộ hệ thống các trang web.
- Một số thông tin dùng chung cho 3 hệ thống Example; thời tiêt, giá cả thị trường, thông tin ngoại tệ..vvv.
- Trong mỗi một hệ thống (hệ thống I, II, III) chứa nhiều trang web thuộc hế thống đó, Example; hệ thống I có trang tuthien.org.vn, yte.org.vn, ...vv.
- Mỗi trang web sẽ hiển thị ít nhất là 2 ngôn ngữ Tiếng Việt, Tiếng Anh.
(tạm thời với 5 yêu cầu trên, mong các bác giúp đỡ !).

Chết quên một thông tin quan trọng mà bác hitech có nói ở trên.
- Web ở đây dùng ngôn ngữ PHP, cơ sở dữ liệu dùng SQL.

NDThuan
22-02-2005, 14:39
Rất nghiêm túc. Tôi cũng đang dự định xây dựng một cái tương tự. Tôi đã hình thành ý tưởng trong đầu, đang cần thời gian để bắt tay vào làm (giờ đang kiếm sống :( ). Có điều tôi lại chơi ASP lol lệch gu mất rồi lol

hitech
22-02-2005, 14:53
Hệ thống hơi bị lớn mà bác định làm bằng PHP???
HTI của bác dạng CMS, HTII dạng Directory, HTIII dạng E-Commerce? Không biết hiểu vậy có đúng không.
Thông thường việc phát triển web không bao gồm luôn việc quản lý domain như yêu cầu của bác. Hơi bị khó, không biết giải quyết thế nào :(

NDThuan
22-02-2005, 14:57
Hệ thống hơi bị lớn mà bác định làm bằng PHP???
Làm bằng PHP có vấn đề gì không? theo bạn thì nên làm bằng cái gì?

Nhân Tâm
23-02-2005, 08:49
To: NDThuan
phát triển bằng ngôn ngữ nào ở đây không quan trong ý mình hỏi các bác là hướng phân tích cư(ASP hay PHP là bước làm sau khi đã được phân tích).
Cụ thể hơn là mình muốn hỏi các bác:
- Với nội dung yêu cầu như trên thì hướng phân tích như thế nào ?
- Những điều gì cần quan tâm khi phân tích thiết kế hệ thống ?
- Nên thiết kế database theo cách nào, như thế nào cho hợp lý ?

To: hitech
Bác cho hỏi nhỏ một chút Bác nói HTI dạng CMS, mình vẫn chưa hiểu Bác nói CMS ở đây nghĩa là gì có thể giải thích giúp mình với ?

Cảm ơn các Bác đã tham gia góp ý !

hitech
26-02-2005, 13:42
CMS = Content Management System :D
Nếu bác có ý định sử dụng bằng ASP.NET có thể tham khảo CommunityStarterKits có trong www.asp.net

ncn++
26-02-2005, 14:06
PTTK HTTT là bước đầu tiên trong mọi dự án. Có thể chia ra làm 2 phần, phân tích và thiết kế.
Chúng ta có thể chọn lựa pttk theo hướng đối tượng, theo hướng cấu trúc,...
Ở bước phân tích thiết kế, bạn có thể lựa chọn một công cụ phân tích nào đó, ví dụ như Power Designer của Sysbase chẳng hạn và dùng loại mô hình nào đó để phân tích.
Ở bước phân tích, bạn sẽ chỉ rõ ra các gói công việc và định nghĩa chúng một cách chi tiết. Công việc được phân rã cho nhỏ tới một mức nào đó mà có thể dễ dàng hình dung và thực hiện.

Tại bước thiết kế, thông thường công việc dầu tiên là bạn thiết kế mô hình CDM(Conceptal Data Model - mô hình dữ liệu khái niệm) sau đó sinh ra các mô hình như PDM ( mô hình dữ liệu vật lý) nghĩa là gần như sinh ra CSDL cho bạn rồi.
Việc phân tích thiết kế hệ thống ở mức lôgíc gần như không liên quan tới công cụ ngôn ngữ nào bạn sử dụng sau này, bạn có thể sử dụng bất cứ một ngôn ngữ nào cho một tài liệu được phân tích và thiết kế tốt.
Nói chung về việc phân tích thiết kế và sử dụng công cụ phân tích thiết kế hỗ trợ là rất phức tạp đòi hỏi có nhiều thời gian. Mình có một số tài liệu về pttk với Power Designer của Sysbase, nếu bán muốn dùng công cụ này mình sẽ gửi tài liệu cho bạn.
Mình mới chỉ gửi tin này nhưng chưa được chính xác và chi tiết lắm vì bây giờ mình rất bận. Vậy một vài ngày nữa mình sẽ cố gắng tìm tài liệu cho bạn, và sẽ cung cấp tới các bạn nội dung chính xác và chi tiết hơn.
Phân tích thiết kế hệ thống hơi khó, nhưng là công việc rất thú vị và hay ho các bạn nhỉ!

Nhân Tâm
02-03-2005, 11:12
Bác cho mình hỏi vài ý:
Trong mô hình CDM & PDM thì mình cần làm các nội dung nào(các ý chính của CDM & PDM)
Example:
PDM: - các ý chính?
-.....?
Bác có thể chi tiết hơn một chút không ?

Bác nói gửi tài liệu cho mình, vậy thì tốt quá bác có thể đưa link hoặc gửi vào email giúp mình. Email của minh "tam_itvn@yahoo.com". (thanks bác ncn++)

Cảm ơn các Bác nhiều.

ncn++
02-03-2005, 11:50
Bác cho mình hỏi vài ý:
Trong mô hình CDM & PDM thì mình cần làm các nội dung nào(các ý chính của CDM & PDM)
Example:
PDM: - các ý chính?
-.....?
Bác có thể chi tiết hơn một chút không ?

Bác nói gửi tài liệu cho mình, vậy thì tốt quá bác có thể đưa link hoặc gửi vào email giúp mình. Email của minh "tam_itvn@yahoo.com". (thanks bác ncn++)

Cảm ơn các Bác nhiều.
------------------
Mình xin lỗi vì bây giờ mới có thể trả lời cho bạn được.
Thực ra về phân tích thiết kế hệ thống thông tin còn phải qua rất nhiều bước nữa. Khi đến CDM là gần xong rùi.
PTTK HTTT tuân theo một quy trình rất chặt chẽ, mình quên mất là trước khi sử dụng Power Designer còn phải qua nhiều công việc lắm.
Bước đầu là cần phải thu thập tài liệu của hệ thống( nếu như bạn nâng cấp một hệ thống có sẵn) hay là thu thập tài liệu về yêu cầu của khách hàng. Ở đây bạn đã có các yêu cầu rồi đúng ko.
Nhưng quan trọng là làm rõ các yêu cầu. Ở đây bạn đã tự chia hệ thống theo chức năng làm 3 phần. Bây giờ bạn phân rã từng phần ra.
Ôi thôi, nếu mình mà nói ở đây thì chắc các bạn khác sẽ ngất ngây mất,... cái này dài quá, hay nếu bạn nào có nhã hứng trao đổi vấn đề này thì chúng ta liên lạc qua email nhé, để khi nào có một kết quả tốt thì sẽ post lại cho anh em.
Địa chỉ email của tớ: nguyennc83@yahoo.com (mong các bạn đừng ném bom nhé)
To Nhân Tâm: tài liệu mà cậu yêu cầu thì phải cái hơn to to một chút. Bạn ở đâu vậy, có thể tớ sẽ ghi cho cậu một cái CD .

Nhân Tâm
02-03-2005, 13:20
Bác ncn++ minh post chủ đề này lên forum vừa là Công việc vừa mang tính chất học hỏi các bác, mình có ý kiến Các bác cứ thảo luận trên forum để cho các anh em khác học hỏi luôn hay có bác nào biết vấn đề của chúng ta thì cùng thảo luận hay hơn không Bác.
Bác ncn++ cứ post lên đây đi vấn đề này mình nghĩ chắc chỉ có bác nào quan tâm mới view box thôi .

To ncn++:
Minh hiện ở F.13, Q.Gò Vấp, Tp.HCM
Nếu được bạn quan tâm cho xin tài liệu thì tốt quá.

dinggo
17-04-2005, 02:13
Em vừa mới post bài hỏi về GIS thì vừa may gặp các tiền bối ở đây. Em là lính mới đang tìm hiều về GIS. Em đang định viết trang web về hệ thống GT TPHCM nhưng ko biết viết chương trình với GIS làm sao. Mong các tiền bối giúp em với. Em có thể dùng .NET, VC, VB để code nhưng mà Java thì chịu, chỉ đọc được thôi chứ viết thì bó tay .Các tiền bối nếu có tài liệu về GIS xin shared cho em út với. Các tiền bối cò thể gởi thông tin cho em theo dc scorpiorhos@yahoo.com . Nói thật em thấy GIS cũng hay lắm, mới tỉm hiểu sơ mà em đã thấy khoái nó rùi. Em thấy ở VN hình như có trang basao.com là dữ liệu bản đồ trực tuyến gì đó , nhưng mà tốc độ hiển thị chậm ( có thể do em dùng dial-up nên vậy) nhất là khi zoom

doremonmeobattu
22-03-2010, 16:35
Các bác ơi, em nhờ các bác hướng dẫn em PTTK HT website từ điển trực tuyến với, bài tập lớn của em, em chưa biết phải làm thế nào cả.hix

cphuongbac
27-04-2010, 16:14
Minh cung ko biet phan tich kieu j de ra dc mot database cho web ban hang online nua.Co ban nao lam roi thi chi dum a e di??

quangnguu
13-12-2010, 11:57
admin & mod co the giup minh pttkht mot trang dien dan dc ko .minh lam bang chuong trinh dreamwear php .giup minh nha minh dang can gap .lien he quangnguu90_dn@yahoo.com nha .thanks nhiu !!!!!!!!!!!!!!!!!

nhutphuong1976
13-12-2010, 12:35
Nhờ các bạn giúp mình phân tán dữ liệu, nếu được giúp cả đại số quan hệ và SQL nữa thì tuyệt vời! mình cảm ơn rất nhiều!
CSDL PHÂN TÁN
Đề tài : QL hàng kim khí điện máy

HÀNG (MÃ_HG, TÊN_HG, MÃ_HÃNG, MODEL, NĂM_SX, MÃ_LOẠI)
HÃNG (MÃ_HÃNG, TÊN_ HÃNG, NƯỚC)
LOẠI (MÃ_LOẠI, TÊN_LOẠI)
Tên loại: TV, điện thoại, tủ lạnh, …
NHÂN_VIÊN (MÃ_NV, HỌ_NV, TÊN_NV, CHỨC_VỤ, ĐT_NV)
KHÁCH_HG (MÃ_KH, HỌ_KH, TÊN_KH, ĐC_KH, ĐT_KH)
LÔ_HÀNG (STT_LÔ, MÃ_HG, SỐ_PN, ĐGIÁ_M)
PHIẾU_NHẬP (SỐ_PN, NGÀY, MÃ_NV_LẬP)
HÓA_ĐƠN (SỐ_HĐ, NGÀY, MÃ_NV_LẬP)
PHIẾU_BẢO_HÀNH (SỐ_PBH, MÃ_MÓN, NGÀY_LẬP, TG_BH, MÃ_KH, MÃ_NV_LẬP)
CÓ_GIÁ (MÃ_HG, NGÀY_BĐ, NGÀY_KT, ĐGIÁ_B)
MÓN_HÀNG (MÃ_MÓN, STT_LÔ)
BÁN (MÃ_MÓN, SỐ_HĐ)
BẢO_HÀNH (SỐ_PBH, NGÀY, GIỜ, TÌNH_TRẠNG, GIẢI_PHÁP, KQ_BH, MÃ_NV_BH)

1. Tìm năm sản xuất của mặt hàng TV LCD Viera 32’’ (hãng Panasonic) của từng model.
2. Tìm họ tên các nhân viên đã đi bảo hành cho mặt hàng trong phiếu bảo hành số 100 trong tháng 7 năm 2008, đồng thời cho biết tình trạng ban đầu, lẫn giải pháp đã đưa ra và kết quả sau khi bảo hành xong.
3. Tìm tên các mặt hàng và số thứ tự lô hàng tương ứng của các món hàng đã phải bán không có lãi.
4. Tìm tên loại hàng kim khí điện máy bán được số lượng nhiều nhất trong 2 tuần trước Tết Dương lịch 2008.
5. Tìm các lô hàng của mặt hàng điện thoại Sony Ericson K600i đã bán có được tổng lãi nhiều nhất tính đến ngày 25/08/2008.
6. Tìm họ tên và địa chỉ khách hàng đã có tổng trị giá hóa đơn lớn nhất trong quí 2 năm 2008.
7. Tìm tên hãng sản xuất ra loại hàng lò vi sóng có tổng doanh số bán thấp nhất trong số các hãng cùng sản xuất ra loại hàng này.
8. Tìm đơn giá bán trung bình của máy giặt Electrolux 7kg cửa trước trong 6 tháng đầu năm 2008.
9. Tìm họ tên nhân viên đã lập ra hóa đơn bán món hàng có mã số 100200300.
10. Tìm danh sách các lô hàng đã được ghi trong các phiếu nhập lập bởi nhân viên Trần Trung Thực trong ngày 08/03/2008.

CÔNG VIỆC MỖI NHÓM

1. Phân tán dữ liệu (1 trung tâm và 3 chi nhánh)
2. Dùng lệnh CREATE TABLE để tạo các quan hệ.
3. Trả lời các câu hỏi bằng đại số quan hệ.
4. Trả lời các câu hỏi bằng SQL.