PDA

View Full Version : Máy In không in được Font Unicode

ThienPhuoc
16-11-2002, 09:55
Chào các bác!
Em đang xài cái máy in HP Laserjer 1200 Series nhưng em không hiểu sao nó không in được font unicode, mỗi khi em lên net đọc mấy trang tin tức tiếng việt em in ra là nó bị mất dấu tùm lum hết đọc ko được, copy bỏ vào word in cũng không được luôn còn lâu lâu tự nhiên cái nó tự in ra mấy dòng chữ gì lạ hoắc mà trong đó có một câu vậy nè" the program can't run ms-dos" vậy là em phải rút điện cắm lại nó mới hết bị còn không là nó in cái dòng đó hoài ah. Bác nào biết cách khắc phục chỉ giáo giúp em với. Cảm ơn mấy bác nhiều.

hoahongtrang
17-11-2002, 16:29
Cài lại driver cho máy in , scan virut (bản Bkav 417 ) ....

mhuy81
21-11-2002, 20:24
update driver di bạn,bạn xài HDH gì á........

Xiển Bột
21-11-2002, 20:53
Trang Web dùng font việt unicode có thể tạo thuận lợi cho người dùng khi duyệt web nhưng lại là nguyên nhân khiến cho nhiều máy in in ra mã; ngoại trừ một số máy hỗ trợ tốt unicode.

Để khắc phục lỗi, bạn phải cài đặt bộ font Unicode cho hệ điều hành Windows 95/98; từ Windows 98 SE trở về sau thì không cần.

I. Với máy in HP LaserJet 1100:

Vào Start / setting / Printes, và chọn máy in
Chọn Printer / Properties:
Properties / Details / Spool Settings...
Thiết lập Spool data format:RAW
II. Với các máy in HP khác

HP LaserJet 2100 PS series: thiết lập send font as bitmap.
HP Laser Models HP-III, HP_4M, HP-5SI: thiết lập Print Text as Graphics: ON
HP Laser Model HP-5M: Thiết lập Graphic Mode: HP-GL/2, Laser III compatible: Enabled.
HP Laser Model HP-8000, HP- 4MP: Thiết lập Details Font Settings: Send True type as bitmap.
III. Các máy in khác

Bạn có thể thử chế độ RAW, nếu chế độ này tồn tại.
Nạp phông cho máy in (máy in thường sử dụng các phông chữ sẵn có để in, có thể phông Times New Roman trong máy in không có các ký tự đặc biệt của tiếng việt ).
Yêu cầu máy in tải về phông True Type cho mỗi lần in: vào Start / Settings / Printers, chọn máy in, vào Properties / Fonts và chọn Always use True Type Fonts.
Với máy in laser postscript: chọn download soft font hay download outline font
Tải về phiên bản driver mới nhất cho máy in.
IV. Sử dụng phần mềm

Một giải pháp khác: dùng phần mềm tiện ích FinePrint. Phần này có thể tải tại địa chỉ http://www.fineprint.com, có nhiều phiên bản cho Windows 95/98/Me và Windows NT/2000.

Theo hướng dẫn của PCWorld Viet Nam tháng 11/2002 và
I-Today, mục phổ biến kiến thức

ThienPhuoc
22-11-2002, 12:48
Nhưng bác XiểnBột ơi của em là HP 1200 lận Bác ah, nhưng em vẫn làm như Bác chỉ cho máy in HP 1100 nhưng vẫn không được Bác ah, có cách nào nữa không Bác???

QUOCLONG
27-11-2002, 09:40
xin chao ban!

dung nhung vay roi do! ban hay cu cai lai driver cho may in of ban di, trong font driver may in of ban bi loi roi do!.

chao ban nhe! chuc ban that may man!.

vikhoa
27-11-2002, 10:36
Nếu dùng IE 5.0 trở xuống thì cài IE 5.5 hoặc tốt nhất là IE 6.0 vào. Có đúng driver máy in, có font Unicode mà không có IE 5.5 trở lên thì khỏi in Unicode từ các trang web.

baotuyen0703
30-11-2002, 18:10
máy in của mình sử dụng là máy in epson nhãn hiệu là : EPL-5800L , máy in của mình cũng không in được những trường như vậy thì mình phải làm sao đây , mặc dù mình đã cài lại driver nhiều lần rồi mà cũng không in được những trang web như vậy ,khi mình in ra nó không phải là tiếng việt mà toàn là dấu tùm lum không ha`, mình mong bạn nào biết thì chỉ giúp mình với

ouryous
02-12-2002, 09:46
anh vi khoa ơi , sao em độc web trên netsoft không được vậy( em có 15 máy nhưng chỉ có 5 máy là độc được thôi), em xài ie5 cho all các máy, mong anh chỉ giúp...

Xiển Bột
02-12-2002, 09:49
Web viết bằng font TCVN3 (ABC), cài thêm font vào nhé