PDA

View Full Version : học về quản trị mạng hay lập trình

tovanrin456
20-05-2011, 17:33
Em đang chuẩn bị thi vào đh,em rất thích công nghệ tt nhưng đang không bít chọn hương nào giữa quản trị mạng và lập trình cả,không biết cái nào ra trương dễ tìm việc hơn va lương hướng như thế nào mong các bác giúp đỡ ạh

nanalove
20-05-2011, 17:42
bạn hãy nói sở thích của bạn như thê nòa hãy trả lời câu hỏi này nhé

1. bạn có kiên trì hay không?
2. bạn có hợp với làm nhóm hay không?
3. bạn có tư duy hay không?(cái này tồi hỏi bằng thừa:D)
3 câu thôi là đủ.
còn rất nhiều câu hỏi nhuwg 3 câu hỏi chính đã.
nếu trẻ lời có > không thì lập trình, ko thì ngược lại

thecarpenter
20-05-2011, 18:32
bạn hãy nói sở thích của bạn như thê nòa hãy trả lời câu hỏi này nhé

1. bạn có kiên trì hay không?
2. bạn có hợp với làm nhóm hay không?
3. bạn có tư duy hay không?(cái này tồi hỏi bằng thừa:D)
3 câu thôi là đủ.
còn rất nhiều câu hỏi nhuwg 3 câu hỏi chính đã.
nếu trẻ lời có > không thì lập trình, ko thì ngược lại

Bác nanalove nói thế thì vùi hàng bạn quá :D ! Kiểu này bạn ý muốn làm người có tư duy thì phải đi học Lập trình roài = ))

zmt264
21-05-2011, 01:19
Em đang chuẩn bị thi vào đh,em rất thích công nghệ tt nhưng đang không bít chọn hương nào giữa quản trị mạng và lập trình cả,không biết cái nào ra trương dễ tìm việc hơn va lương hướng như thế nào mong các bác giúp đỡ ạh

Có một hiện tượng tôi thấy là hiện nay nhiều người đang làm quản trị mạng chuyển qua học lập trình, còn chưa thấy ai làm lập trình chuyển qua học quản trị mạng (có thể là có mà tôi chưa gặp).

Còn ai biết việc gì mà vừa dễ, vừa nhàn, vừa lương cao và dễ tìm việc thì giới thiệu giùm cho cả tôi nhé, tôi cũng đang tìm.

meoden8x
21-05-2011, 02:56
Một số bạn có quan niệm sai lầm là học quản trị mạng không cần tư duy, sau này công việc lại nhàn.

3DNo10
21-05-2011, 21:51
vote cho lập trình :)

lenggiauit
21-05-2011, 23:37
Quản trị mạng => học trên trời làm dưới đất, trong công ty tớ, thì tớ thấy những người làm mạng rất là khỏe, lâu lâu trên phòng tớ làm có máy nào đó ko vô mạng dc thì gọi mấy bác mạng lên sửa, mà sửa thì chỉ vài thao tác đơn giản là xong, hoặc máy in có vấn đề alo mấy bác mạng liền. Ai học mạng vào dc công ty lớn thì ngon, công việc nhẹ nhành.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có một hiện tượng tôi thấy là hiện nay nhiều người đang làm quản trị mạng chuyển qua học lập trình, còn chưa thấy ai làm lập trình chuyển qua học quản trị mạng (có thể là có mà tôi chưa gặp).

Còn ai biết việc gì mà vừa dễ, vừa nhàn, vừa lương cao và dễ tìm việc thì giới thiệu giùm cho cả tôi nhé, tôi cũng đang tìm.
Quản trị mạng bác à lol

giacatluong2009
27-05-2011, 17:31
CV của lập trình mệt mỏi, áp lực thời gian => khó tìm được thời gian trống để làm thêm nghề tay trái hay làm kinh doanh riêng :) hoặc có thêm thời gian học về QTM

CV của quản trị mạng thì thời gian được rộng rãi hơn => có thời gian học thêm lập trình

Còn có việc làm hay không thì TÙY.....

zmt264
27-05-2011, 20:29
Quản trị mạng => học trên trời làm dưới đất, trong công ty tớ, thì tớ thấy những người làm mạng rất là khỏe, lâu lâu trên phòng tớ làm có máy nào đó ko vô mạng dc thì gọi mấy bác mạng lên sửa, mà sửa thì chỉ vài thao tác đơn giản là xong, hoặc máy in có vấn đề alo mấy bác mạng liền. Ai học mạng vào dc công ty lớn thì ngon, công việc nhẹ nhành.

Quản trị mạng bác à lol

Vậy là làm ít thời gian :D, chứ chưa thấy bằng chứng cho thấy: học dễ, làm dễ, tìm việc dễ.

xmen109
27-05-2011, 22:26

Quản trị mạng bác à lol
Quản trị lương bèo nhèo lắm bác. công việc thì ít, người học thì nhiều
Vừa quản trị vửa lập trình mới pro

hunghuy92
28-05-2011, 10:38

Mình cũng giống bạn cũng đang tìm hiểu về vấn đề này.Nhưng mình cũng tìm hiểu khá nhiều.Lập trình hay quản trị thì đều có cái khó và cái hay của nó.Nhưng IT giờ nhiều chứ không hot như mấy năm trước nữa rồi
Mấy bác ở trên nói quản trị mạng lương bèo nhưng lập trình giờ đa số là mì ăn liền lên hết lương cũng chả cao gì đâu,đủ sống thôi!
Mình không biết vài năm nữa thế nào nhưng mình quyết định theo quản trị mạng dù mình hơi thích lập trình hơn.Bước đầu mình theo quản trị nếu cố gắng mà không có được cái nghề thì học thêm một khóa bảo mật nữa

thepro2k
28-05-2011, 10:43
bạn nên theo quản trị mạng. còn bên lập trình, với môi trường việt nam như hiện tại. bạn theo lập trình rất ít cơ hội. việt nam là trùm đĩa lậu. thêm nữa khối lượng công ty cần lập trình viên là rất ít. theo quản trị mang cho nó khỏe. và việc làm nhanh có và mau phát triển bản thân hơn.

sonC0609k
28-05-2011, 16:05
:)) Thế nào là quản trị mạng?
Là mấy ông đi setup mấy cái trading service, với DNS và cài cắm đấy á.
:)) Nhiều lập trình viên biết làm cái ý lắm. Cơ mà ít có ông cài cắm nào ngồi mà gõ code được :))

congtudatinh2210
28-05-2011, 16:23
Em không biết các bác sao..Em học QTM , ra làm Lập trình..giờ đi theo SEO..^^..CNTT thì cứ thix gì nghiên cứu cái đó thôi..:D

hero_vnz
31-05-2011, 16:19
quan trọng là bạn học được không thôi còn cái nào mà học được thì ra trường bạn cũng dễ kiếm tiền.

sonC0609k
01-06-2011, 15:45
:D có ai định nghĩa được thế nào là đam mê, thế nào là giỏi chưa ạ :))
Hồi trước em học lập trình làm được 3 cái vớ vẩn thấy thích lắm, cũng lọ mọ tới nửa đêm . Trong lớp em mấy bài tập khó có mỗi em làm :)) hồi ý em cũng tưởng mình giỏi. Ai dè giờ vẫn chả có vẹo gì. Thế thì khái niệm thế nào là đam mê , với giỏi vậy các bác. Em thấy nó mông lung lắm.

tructhao
08-06-2011, 10:04
Lập trình cũng hay, mạng cũng hay.

Nếu học mạng ---> Đi theo hướng hệ thống (system network) --> CCNA, MCSA, CCNP, MCSE --> http://www.t3h.vn/Pages/MBookView.aspx?ID=3 (hihi, quảng cáo cho chỗ học của mình một chút)

Nếu học lập trình --> Đi theo hướng lập trình mobile, đón đầu công nghệ --> http://www.t3h.vn/Pages/MBookView.aspx?ID=3&Ch=7

Bạn có thể tham khảo xem sao nghen.

jerrykute
09-06-2011, 08:40
học j cũng hay bạn ah nếu còn phân vân bạn có thể chọn 1 ngành và học cả ngành kia nữa
Nếu bạn thích có thể đến học ở hệ thống đào tạo lập trình viên quốc tế Bachkhoa-Aptech ở đây có rất nhiều chương trình học hay
Link đây bạn tham khảo nhá
http://www.bachkhoa-aptech.com/Dangky.aspx?idsk=14&t=aptech-xpress.htm&cs=trang