PDA

View Full Version : Xin hỏi cách chia sẻ Internet ADSL ?

Zuken
19-02-2005, 23:22
Nhà em sắp lắp ADSL, định là lắp kiểu trả khoán. Bởi vì bọn dịch vụ nó chỉ cho chia 3 nhà thôi nên em định đứng ra đăng ký 1 mình sau đó chia ra 4 nhà xung quanh cũng đang có nhu cầu (cho rẻ mà :) ) Ai có thể hướng dẫn một cách chi tiết cách chia không ? Xin cảm ơn.

trungnd
20-02-2005, 13:55
1. Mua ADSL router có 4 port RJ45 kết nối vào NIC của từng máy, config DHCP là cách đơn giản nhất. Nhưng phải đi cable kết nối.
2. Mua Wireless ADSL router, khỏi phải đi cable, nhưng mua wireless card thì expensive.

cutilam
20-02-2005, 14:37
Bác chú ý nghiên cứu trước cái khoảng cách giữa các máy với router. Quá xa thì có khi cũng sinh chuyện phiền phức.

trungnd
20-02-2005, 18:06
Bạn nên chú ý range giữa các máy, và chọn cable nào, hay chọn wireless.
Ngoài ra với wireless cũng có limit range, chú ý vị trí đặt access point như thế nào để sóng được mạnh nhất và vật cản giữa access point và máy.

Zuken
21-02-2005, 19:08
Cám ơn các bạn đã trả lời. Khoảng cách với nhà xa nhất khoảng 35m. Bạn có thể vui lòng cho mình hỏi về giá cả của từng loại không ? FPT nó có sẵn modem ADSL, nếu mình dùng hub chia ra 4 rồi đi vào các máy thì có được không ?

trungnd
21-02-2005, 23:10
35m thì dùng dây cat5 không vấn đề gì, wireless cũng thế. Với wireless thì nhớ chú ý vị trí đặt access point để sóng mạnh nhất. Giá cả thì bạn ra những cửa hàng vi tính và so sánh nhé.
Nếu mình ko lầm thì FPT cho bạn router Zyxel, chỉ có 1 port RJ45. Bạn connect router to router bằng port RJ45 (bấm dây crossover). Như thế thì bạn có thể chia ra nhiều máy. Khi computer connect vào hub thì lúc đó bạn nhớ config subnet, ip hoặc dùng DHCP là tiện lợi nhất.

windstorm
22-02-2005, 00:08
wireless chi cho mệt thế không biết , bày trò không ah, cứ đi 4 sợi dây tơi 4 nhà là xong thôi, đi như dây điện , trong router adsl có sắn dhcp, nhưng không xài cũng đuộc , đắt ip tĩnh cho các máy con và cho default gateway = ip router adsl .

nba_vn
22-02-2005, 23:22
đơn giản thôi ! mua một cái switch 8 port luôn (rẻ mà),kéo 4 sợi tới 4 nhà ,gán IP tĩnh cho 4 máy,gateway là IP của cái modem ! xong !!!
chúc thành công !
bạn muốn trao đổi thêm >>> Yahoo ID : nba_vn