PDA

View Full Version : Pc 3000$

umbalaxibua
19-02-2005, 18:33
đang tính mua cái PC ~3000$ mà đang lưỡng lự ko bít nên chơi AMD hay Intel nữa ,mọi người rãnh thì góp ý dùm cái nha

đây là 2 bộ mình tính mua ,chỉ post main + cpu + vga thui ,mí cái lặt vặt khác sao cũng được :)

Intel :

Main : Gigabyte GA-8ANXP-D (i925X, HT, Bus800, PCIExpress, 8CSound, Gigabit, WLAN, IEEE1394, SATA, RAID) : ~$285

CPU : Intel® Pentium® 4 Processor 580 (4GHz, 1MB, Bus800, HT, LGA775) : chưa có giá ,xem thử của nhà cung cấp cũng chưa thấy lun ... cho đại ~$500 ha

VGA : Asus V9980Ultra Graphics card (GeForce FX5950Ultra, 256MB, AGP8x, DualVGA, DVI, TVOut, VideoIn) : ~$500

-------------------------------------------

AMD :

Main : Gigabyte GA-K8NS Ultra-939 Socket 939 Mainboard : ~$135

CPU : AMD Athlon 64 3500+ (939,512K,1600,0.13) : ~$300

VGA : Asus V9980Ultra Graphics card (GeForce FX5950Ultra, 256MB, AGP8x, DualVGA, DVI, TVOut, VideoIn) : ~$500

------------------------------------------

bác nào rành cho cái ý kiến nghen ,nếu tốt bụng thì chọn dùm 1 bộ lun ^_^ ... total ~3000$ thui nghen ... thankss trước !

PS : đừng ai góp ý kiu mua laptop ... I hate laptop ,I only like PC :)

athlon26
19-02-2005, 22:46
nếu có quá nhiều tiền thi vào đây , chọn 1 máy với các option max sẽ nhanh chóng vượt qua 3000 dollar
_http://www.alienware.com/main_home_office.aspx

còn nữa là thời diểm này mà chon G5950U thì đã quá lỗi thời rồi , khác nào vứt tiền qua cửa sổ

huyphuc1981_nb
20-02-2005, 00:12
Khi có tiền nghìn, nên nghĩ đến station. Theo thứ tự của IBM thì nó thế này:
PC
Server
Station
Mini frame
Main frame
Supper computer (hay Supper gray).
Staion so với server: server hỗ trợ độ an toàn cao, như là chịu đựng hỏng ổ và RAM (thay nóng), tự kiểm tra, đảm bảo máy không dừng hay tối giảm thời gian dừng, kể cả việc config từ xa qua các phần cứng và phần mềm đặc biệt (remote manage card và thiết bị hỗ trợ) vì nó là máy dùng chung. Station chuyên dùng cho 1 người sử dụng, hỗ trợ giao diện như PC (video tốc độ cao, vào ra, sound..v..v..v) nhưng tốc độ các bus, tổng tốc độ tính toán, dung lượng RAM và ổ như server. Staion cũng có bus cao và nhiều CPU như server. Nói đến máy an toàn, thì còn gì hơn IBM, vậy hãy vào thế giới của big blue: http://www.ibm.com mà khảo sát. $3000 thì chỉ mua được station loại tầm tầm thôi. Loại PC "đương đại" của IBM đã nghẽn rùi mà, ở xứ "xa lắc nơi nhân trời" là VN, PC IBM cũng phải ~10 triệu con PC bèo bọt trong đám bình dân. Thế mà station >> server >> PC (tất nhiên là nói chung thôi, chung đều nhiều loại nhiều giá). Đó là chứ kể tiền trả cho những mục tiêu khác, như khi văn phòng nổ, đến vị trí dự phòng, bật máy các nhân mới lên, tất cả vấn giống cũ. Để bạn hiểu thêm về tính bé nhỏ của $3000, bạn có thể tham khảo giá nhé:
Video InterGraph, Matroc.
NIC PCI express NetXtreme 64 x 133 x 1000 (vẫn chỉ là ethernet thôi, chưa phải token)
Intel® Itanium® 2 , Intel® Xeon™ , EMT64(rẻ mà, power thì chỉ cho máy dùng chung, các máy dùng chung lớn thì dùng CPU thửa như NEC X5), $3000 chỉ đủ mua một cặp CPU Intel® Itanium® 2 thôi, main+ case + vân vân phải thêm kinh phí đấy.
DDR SDRAM Chipkill. (hãy thử tưởng tượng ra loại RAM thay nóng, nghĩa là nó tự biết nó hỏng và tự bật và tắt trong hệ thống đang chạy).
HDD hơi cổ, 320MB/s, rẻ thôi, khoảng $250 cho 36GB. Hề hề hề, nếu dùng ổ cứng cắm vào dây mạng (để thay máy vẫn còn dữ liệu hoặc thay ổ không ảnh hưởng đến dữ liệu hay chuyển chỗ vẫn là đĩa mình), rẻ thôi, $3000 chưa mua được cái IBM SAN nào, đừng nói đến ổ cho nó.
Tạm thế nhé, không thì quá khủng, ngày nọ, một trùm buôn cao su Móng Cái đến mua máy cho con trai cưng (đã được một nhà mặt ngõ cho việc học), hỏi mình, mua máy tính "xiền không thành vấn đề". Mình giới thiệu một con chạy Xeon (rẻ nhất trong các CPU xịn). Thế là bà chị nói .....nhỏ thôi "đầu tư phải tính đến kết quả chứ em".
Mình làm lại điều đó nhé, rẻ nhất trong các "đương đại", chạy AMD.
Cấu hình kinh tế nhất $2,619.00+ $93.00 cho monitor.
Cấu hình nên dùng với loại này $3,969.00 + $141.00cho monitor.
Cấu hình nâng cao điển hình (còn xa mới đến xịn nhất, nhắc lại là con này dùng CPU AMD rẻ thôi $6,895.00 + $244.00 monitor.
http://www-132.ibm.com/content/product_images/en_US/intellistation/pws_apro_v14.jpg
Bạn cần thêm thông tin về nó và các loại khác, alo cho mình vậy, vì nhiều lắm, gõ ngại.

addme
20-02-2005, 00:22
mua amd đi
hoặc là đợi đến khi intel ra chip 64bit rồi hãy mua :D
vga thì mua mấy con đừng có vivo vì dây nhợ lòng thòng lắm
dư tiền thì mua card mpeg riêng

umbalaxibua
20-02-2005, 08:54
to huyphuc1981_nb : hixx , pó tay với bác :lol: .. nghe bác kể mà khoái ghia lun nhưng kinh tế thì chịu ,nhìn IntelliStation A pro tông màu đen đẹp kin rị :) .Cho hỏi thêm tí nữa ,bác cho mình 1 bộ Station rẻ rẻ thui được ko bác ,mấy cái bác nói chung chung + mắc quá à ......... thanks trước hen :)

to all : thanks đã góp ý ^_^

Tran Kieu Anh
20-02-2005, 09:14
3000$ của bạn lắp decktop cũng chả được cấu hình kịch kim đâu, thường thôi.
Nếu bạn ở SG hãy ra 200 Cống Quỳnh gặp ku Boss, chuyên về AMD và đồ chơi PC. Nói về chơi phần cứng thì 3000 cũng bình thường à. Mà đã tính đến Mor, speaker chuột bọ gì chưa, riêng cái Mor LCD và bộ loa 5.1 ngon chơi game tốt đã toi mất gần nửa tiền rồi còn đâu.
3000 đừng nên tơ tưởng đến station với server, mua về chạy ko = được với bộ mình ráp đâu.
Cái hình case IBM nhìn cũng tạm được nhưng thua xa con case bày tủ ku Boss, hình như nó bán giá đâu 259$ chưa có PSU.

umbalaxibua
20-02-2005, 09:22
Tran Kieu Anh có phone của bác boss ấy ko ????

Tran Kieu Anh
20-02-2005, 10:05
Cu Boss ten la Lâm, tre lam, khoang 24, 25t, dt 0903373237. Hoi bi noi tieng ben vozforum. Chuyen gia ve oc day.

enter the matrix
20-02-2005, 14:17
Chời 3000 mà mang đi mua station làm chi cho phí.
Mua linh kiện riêng về mà ráp , vừa lên tay vừa rẻ và mạnh hơn station mấy lần :D
Nên xài AMD Winchester và mobo DFI nforce 4 hoặc MSI K8Neo 2

ocvn
22-02-2005, 05:21
750$ cho con FX53 hay 4000+, khoảng 1000$ cho DFI-SLI và 2 con 6800GT, 250$ cho Ram, còn lại mua mấy thứ linh tinh(HDD, Case, PSU, WC...). Kiếm con CRT 21' nữa, đảm bảo con Intel 3.8G có mà hít đất với con này. Cấu hình này tậm ổn rồi đó tuy chưa là max:)

ITSMLo
22-02-2005, 11:44
Với 3000$ em đầu tư bộ eServer của IBM mà dùng(235 or 236) chạy tẹt ga luôn

enter the matrix
22-02-2005, 21:26
Hmmm, mí bác vẫn khuyên nguời ta xài station nhỉ :D ???
Với cấu hình của ocervn thì Intel có mà dùng Fx150 cũng đua đếch lại :D
$250 cho ram thì chơi con Corsair hay Muskin đê( hàng hơi bị hiếm à)

toilanguoilinh
23-02-2005, 00:23
bạn ơi, nếu có thể mua với số tiền như vậy thì không còn gì để nói, nhưng mà bạn làm gì với cái máy đó........đây mới là cái hay.........nếu bạn cần làm dựng phim xử lý đồ họa chuyên nghiệp thì không ai bỏ tiền ra mua nhưng linh kiện trên, còn nếu ao ước để chơi game, dù bây giờ bạn cầm cái máy mạnh nhất thế giới này đi nữa thì cũng không thấy sư khác biệt đâu(con mắt của mình nó phải được nâng cấp từ từ). bạn nên cân nhắc xem nhu cầu mình là gì.

athlon26
23-02-2005, 01:14
mỗi người 1 nhu cầu , cá nhân quyết định thôi , người ngoài nhìn vào đâu thể khuyên người ta là nên hay không nên . Cá nhân tui mà có quá nhiều tiền thì tui cũng sẵn sàng bỏ ra chơi 1 con máy cao cấp cho sướng . Niềm vui có con máy xịn thôi chứ nói chơi games thì tính ra mua con xbox hoặc PS2 khoảng 160$ là xong rồi còn gì game nào cũng chơi được , khỏi mà nghĩ nâng cấp nữa

nói về lãng phí thì trẻ em thiếu lương thực ở Châu Phi thấy các bác mua bộ máy 500$ cũng là lãng phí quá, mỗi người 1 túi tiền , 1 nhu cầu mà

Với 3000$ này cho game nếu là tui tui lấy 2 x Geforce 6800 Ultra + Mitsubishi Diamontron 22' , 2 G corsair XL

toilanguoilinh
26-02-2005, 01:31
bạn không đọc kỹ bài viết của người ta, tôi chẳng hề khuyên mua cái gì cũng chẳng cho là đúng hay sai, tôi đưa ra 1 quan điểm. Bạn nên nhớ mình là những người yêu thích tin học yêu kỹ thuật, mình làm việc dựa trên sự hiểu biết. Bạn ráp 1 cái máy toàn là những linh kiện tốt và mạnh nhất thế giới-tôi cho rằng bạn là tỷ phú-thì điều đó dĩ nhiên là việc của bạn, túi tiền bạn nhiều. Nhưng nghĩa lại thật nực cười, bước chân vào cái làng IT mà nói kiểu đó thì thôi về nhà làm bếp đi cho rồi. và quan trọng là không phải cứ có tiền là muốn mua gì mua, Phải có đầu óc.

lmp900
26-02-2005, 02:02
blah, đối với tui bỏ bao nhiêu đó tiền vào cái computer mà chưa nói rỏ là làm gì thì rất phí!

Cái tui thấy là không bao giờ nên mua đồ mới nhất, mạnh nhất hết, tại vì giá cả của mấy món đó mắc nhảm nhí! Nhất là ba cái CPU với graphic card. Mua cái chậm hơn hay củ hơn khoảng vài tháng, giá cả công bằng hơn.
Tại vì sau vài tháng, giá đồ mà mình bỏ top dollar để mua cho cái ngon nhất sẽ là đồ rẻ, cho nên, why blowing money away like that ??? (unless tiền rớt từ trên trời xuống!).

btw, sao ông ở Vietnam mà có $3000 để blow vào cái computer mà chả biết mình muốn cái gì vậy ??? tiền bố cho à ? ;)

bienhaiphong
26-02-2005, 10:18
blah, đối với tui bỏ bao nhiêu đó tiền vào cái computer mà chưa nói rỏ là làm gì thì rất phí! .....
btw, sao ông ở Vietnam mà có $3000 để blow vào cái computer mà chả biết mình muốn cái gì vậy ??? tiền bố cho à ? ;)

bạn không đọc kỹ bài viết của người ta, tôi chẳng hề khuyên mua cái gì cũng chẳng cho là đúng hay sai, tôi đưa ra 1 quan điểm. Bạn nên nhớ mình là những người yêu thích tin học yêu kỹ thuật, mình làm việc dựa trên sự hiểu biết. Bạn ráp 1 cái máy toàn là những linh kiện tốt và mạnh nhất thế giới-tôi cho rằng bạn là tỷ phú-thì điều đó dĩ nhiên là việc của bạn, túi tiền bạn nhiều. Nhưng nghĩa lại thật nực cười, bước chân vào cái làng IT mà nói kiểu đó thì thôi về nhà làm bếp đi cho rồi. và quan trọng là không phải cứ có tiền là muốn mua gì mua, Phải có đầu óc.
Mấy bác này nói chuyện buồn cười quá. Người ta nhờ các bác mà các bác lại nói cạnh nói khóe. Mấy bác không hiểu rằng cái chuyện người ta có tiền từ đâu là chuyện riêng tư. Em thấy rất bất lịch sự khi hỏi những câu hỏi như thế. Mấy bác cứ trả lời kiểu này thì *** thằng nào dám lên dđ này hỏi xin giúp đỡ nữa. Em nói vậy có đúng không?
... stop OK?
Nếu các bác thật sự có lòng giúp người ta (không phải khoe khoang sự hiểu biết của mình) thì làm ơn nghĩ hộ cho người ta, còn nếu không thì xin đừng nói gì cả.
Các bác có thể đưa ra 1 vài ý kiến của mình chẳng hạn như:
1-chơi game: là lá la la ....
2-biên tập Video: la lá la là ....
3...
Còn người ta hỏi nhờ các bác tư vấn mua máy tính với 3000$ thì em nghĩ nên hiểu là: tìm cấu hình tốt nhất trong phạm vi 3000$ (tất nhiên cho gamer thì ... cho ...thì ....)
Góp ý thôi đừng giận nhé.
----------------------