PDA

View Full Version : So sánh 2 loại màn hình LCD của Viewsonic và của Samsung

peterpan789vn
17-02-2005, 16:47
Em đang tính mua 1 cái nhưng không biết nên mua loại nào. Bác nào có kinh nghiệm thì cho biết với. Em định mua 1 cái màn 17 LCD. Trên thị trường bây giờ đang có 2 loại: Viewsonic 710b và Samsung Symatec 710V. Các bác xem hộ em loại nào hơn với....

soi soi soi
17-02-2005, 23:58
viewsonic bao giờ cũng tốt thể hiện hình ảnh trên màn hình lcd, chọn viewsonic đi.

tranducvinh
18-02-2005, 06:14
Hiên nay tôi đang dùng LCD Samsung Symatec 710V thấy dùng cũng vừa ý bạn có thể dùng LCD này hợp với túi tiền của mình

soi soi soi
18-02-2005, 06:39
tiền nào của nấy bạn ạ, với lại bây giờ LCD không đắt như ngày xưa, với lại Viewsonic với Samsung, không chênh lệch giá lại bao nhiêu, nhưng ViewSonic lại vượt trội hơn Samsung về màn hình.......

general2000vn
18-02-2005, 11:52
Samsung ma thua ViewSonic sao?

chang123
18-02-2005, 12:08
Theo tui cáì naò cũng tốt !!!! Thích kiểu nào thì mua kiểu đó !!!!!

soi soi soi
19-02-2005, 07:13
đúng vậy, SamSung lcd không thể bằng ViewSonic, hãy xem giá cả và chất lượng.Báo pcworld đã test rùi, và moi người cũng thấy rõ tính nang ViewSonic..
hic, mệt quá
Nói chung, có tiền thì mua đồ xịn, còn không tiền thì xài Moniter, vậy thôi.

peterpan789vn
19-02-2005, 12:48
đúng vậy, SamSung lcd không thể bằng ViewSonic, hãy xem giá cả và chất lượng.Báo pcworld đã test rùi, và moi người cũng thấy rõ tính nang ViewSonic..
hic, mệt quá
Nói chung, có tiền thì mua đồ xịn, còn không tiền thì xài Moniter, vậy thôi.
Bác này nói chỉ được cái đúng. Em cũng kết con viewsonic lắm rồi. Nhưng mỗi tội hàng ở HN bây giờ đang hết, lại đợi đến lượt sau vậy.

command
19-02-2005, 17:27
có sharp không - chơi con này mới ăn đứt hai con kia

soi soi soi
19-02-2005, 22:56
bác cu' nói đùa, hàng sharp đâu nỏi tiếng về màn hình đâu bác.

bác cu' nói đùa, hàng sharp đâu nỏi tiếng về màn hình lcd hay moniter đâu bác.

peterpan789vn
19-02-2005, 23:49
Nhưng bác ơi, nhà em có con TV Plasma Sharp ngon lắm. Xem không phải nghĩ luôn. Hôm đi tìm mãi cách chuyển hệ sau cuối cùng đành phải dùng VTC để xem. Nét quên chết luôn. "Thật dịu dàng mà không chói loá ..."

Hôm em lấy 1 cái màn hình Viewsonic của công ty máy tính Hà Nội về. Dùng 1 lúc thì thấy có 1 điểm rất nhỏ bị chết màu (màu ở đấy không được thể hiện đúng) Mang lên kiểm tra thì họ bảo là con nào cũng bị thế cả !??? Liệu có phải vậy không các bác??? Nhưng mà họ bảo hành cũng tử tế thật, tìm không còn hàng nữa thế là họ nhập lại hàng... Tiếc quá, lại phải đợi hàng về...

athlon26
20-02-2005, 01:20
chảng tử tế gì đâu bác ơi , đó là bị chết pixel , nếu đã bị thế thì mãi mãi ko sửa được , minh đi mua thấy bị thế trả lại hàng là đương nhiên , nó lại còn dám lừa bác là " con nào cũng bị " nữa thì "tử tế" quá con gì

soi soi soi
20-02-2005, 04:12
thằng nào mà nói láo thế, con nào cũng bị chết màu, chắc nó không muốn cho bác bảo hành đây.
Đời nào hãng sản suất màn hình mà lại chết màu toàn bộ các máy, thằng bán hàng ba xạo.

peterpan789vn
20-02-2005, 09:59
Chết thật, may mà mình đổi lại không thì ... Cả đời mà dùng cái đấy thì các bạn cười cho ấy chứ. Bây giờ cạch mặt chỗ đấy. Chẳng qua là qua bên Trần Anh, Mai Hoàng, Vĩnh Trinh đều hết hàng không thì cũng không phải lặn lội lên tận đấy để mua:D. Thanks các bác nhé...

bluesky85
23-02-2005, 15:22
Bao giờ ViewSonic cũng tốt hơn Samsung, mà giá cả lại ko chênh lệch bao nhiêu. ViewSOnic là số 1.

kimchammong
23-02-2005, 22:20
ủng hộ. ViewSonic Number one!

royalgia
23-02-2005, 22:55
ban nen dung loai viewsonic. ben lam, man hinh cua no co 2 lop

command
24-02-2005, 00:43
bác cu' nói đùa, hàng sharp đâu nỏi tiếng về màn hình đâu bác.

bác cu' nói đùa, hàng sharp đâu nỏi tiếng về màn hình lcd hay moniter đâu bác.
đúng là cóc(ếch) ngồi đấy giếng tôi xin nói rõ tất cả những thằng lcd samsung hay view đang sử tại vietnam là hàng lọai hai cả - tôi không rảnh phân tích tại đây- ý kiến riêng của mội người- sharp không nổi tiếng tại vn về màn hình lcd nhưng nổi tiếng thế giới được chưa- đúng là vn chỉ có thằng samsung là nhất tại vì bỏ tiền ngu cho nó nhiều quá nên phỉa nói vậy- cái crt mới của thằng samsung còn thua cai secondhand nữa chứ đừng nói gì lcd.
tóm lại một câu: chất lượng HQ<<<<<<NHAT -đơn giản chân lý từ xưa đến nay.

soi soi soi
24-02-2005, 07:50
bác đừng có láo nhá, tôi đang ở mỹ đây, tôi qua nhà hầu hết các hộ gia đình, rất ít thấy xài sharp, không biết thì câm mồm đi,...samsung hàng ok, được cái giá rẻ,nên người việt nam mới chọn.vì nhu cầu,
ở việt nam mà đòi phách lối....

fop1985
24-02-2005, 08:40
Mình có ý kiến thế này, trước khi mua Bro hãy xem màu sắc của 2 loại màn hình này ra sao đã... Màu nào thấy hợp mắt thì mua vì giờ chất lượng cũng chẳng nhỉn nhau bi nhiêu, một bên của USA - một của Korea,... Mà LCD của mỗi hãng mặc dù là 15'', 17''..v..v..v.. đều có rất nhiều mã loại từ người dùng bình thường hay desiger chuyên nghiệp, ăn thua ở chỗ này đây!!

command
24-02-2005, 19:54
bác đừng có láo nhá, tôi đang ở mỹ đây, tôi qua nhà hầu hết các hộ gia đình, rất ít thấy xài sharp, không biết thì câm mồm đi,...samsung hàng ok, được cái giá rẻ,nên người việt nam mới chọn.vì nhu cầu,
ở việt nam mà đòi phách lối....
ở usa là ngon lắm hả- tôi nói láo thì được thằng sharp chi tiền cho tôi hả- nói mà không có suy nghĩ- nên ở Mỹ cũng uổng thôi- ở bên đó làm được cái gì mà phách lối(tưởng Mỹ là ngon lắm -khoe làm cai cứt gì ). đọc bài viết đây nè.:
http://www.handheldvn.com/forum/showthread.php?t=11773

tôi trích từ bài viết trên:
" xin nói thêm một yếu tố khác mà khi mua màn hình LCD cũng cần quan tâm
đó là thương hiệu của màn hình. điều này cũng khá quan trọng.
theo những gì mình biết thì:
các hãn màn hình hàng đầu(về chất lượng): SHARP, LACIE,SONY, APPLE,NEC-MITSUBISHI"

Sharp là công ty hàng đầu về màn hình LCD
nhưng bảo màn hình LCD của sharp hơn màn hình CRT thì chủ quan quá.

nhưng LCD sẽ là xu hướng, thị phần LCD sẽ nhiều hơn CRT trong một thời gian ngắn nữa, và những người dùng bình thường thì cũng chẳng cần phải mua một cái CRT chuyên nghiệp.

vả lại LCD ở ta tuy đa số là hạng thường(nhưng giá có khi lại đắt hơn cả sony haha): BenQ, LG, Samsung, Viewsonic(không phải cái gì của mỹ cũng tốt hết nhé).........nhưng cũng đã đáp ứng được nhu cầu của đa số người tiêu dùng do đó ai có ý định mua LCD thì cứ mua LCD thôi không cần phải lo lắng.

đây là những người có kinh nghiệm nên có thể hoàn toàn tin tưởng.

peterpan789vn
24-02-2005, 20:06
Các bác tranh cãi ghê quá... Nói chung là hàng nào thì hàng, dùng 3,4 năm rồi lại thay cái mới ấy mà... Nhưng các bác cho em hỏi có phải là thằng LCD rất hay bị chết điểm không???

soi soi soi
25-02-2005, 00:25
hahah, chỉ được cái đọc bài mà biết cái cức gì, xài chưa mà biết hiệu như thế nào??xài ổn không/??
ở mỹ ít ra hơn việt nam, thích gì mua nấy, còn bác ở việt nam thì không có tiền mua xài, thì làm sao biết chất lượng khác nhau giữa loại này với loạikia.(chỉ nghe bình luận của người khác rồi to cái mồm ra...
Câm mồm là vừa rồi.

hàng nào mả chả có khuyết điểm,
gia thành hạ nhiều, nhu cầu tăng.

báo cho bác Command biết nhé, hàng xuất sang việt nam chất lượng khác với các hàng xuất sang mỹ.Câm mồn đi.

lmp900
25-02-2005, 00:50
first of all, Viewsonic có 2 models 710b, cha đang nói về cái nào ?

Để tui compare cái ViewSonic VE710b với Samsung SyncMaster 710V nhé.
Xem hai cái spec của hai monitor ấy, nó dòm đều gần giống nhau, except for cái contrast của cái Samsung ngon hơn một tí. Thành ra, flip a coin hay là chọn cái nào rẻ hơn, hay nếu không thì ra tiệm đứng ngó hai cái coi thích cái nào.

(this is assume that hai món hàng đó bán ở Vietnam giống hệt như cái tui đang xem online ở hai trang này):
Viewsonic: http://www.newegg.com/app/ViewProductDesc.asp?description=24-116-314&depa=0
Samsung: http://www.pcconnection.com/ProductDetail?sku=5506588&SourceID=k15506

Một cái quan trọng là cái respond time của hai cái đó đều là 25 ms, thường bây giờ mà nếu chơi game nhiều thì chắc ông muốn monitor có 16ms instead.

One more thing, tui thấy nhiều comments trong thread này nói rằng "vì nhiều người xài cho nên nó tốt!" hay là "bên Mỹ blah blah". Excuse me, nhưng nhiều người xài KHÔNG có nghĩa là nó tốt, thiếu mẹ gì người ta xài Bose, đâu có nghĩa là nó là đồ tốt đâu!
and btw, bên Mỹ thiếu cha gì thằng ngu, I should know, I live there!

athlon26
25-02-2005, 03:17
Mình có ý kiến thế này, trước khi mua Bro hãy xem màu sắc của 2 loại màn hình này ra sao đã... Màu nào thấy hợp mắt thì mua vì giờ chất lượng cũng chẳng nhỉn nhau bi nhiêu, một bên của USA - một của Korea,... Mà LCD của mỗi hãng mặc dù là 15'', 17''..v..v..v.. đều có rất nhiều mã loại từ người dùng bình thường hay desiger chuyên nghiệp, ăn thua ở chỗ này đây!!

+ 1 , bác này nói đúng đây , các các bác caĩ nhau làm gì , môĩ hãng đều có nhiều gam sãn phẩm khác nhau , từ loại rẻ , trung đến cao cấp , so sánh thì phải so sánh giữa 2 loại tầm tiền nhau , ko thì hoàn toàn vô nghĩa so sánh làm gì.

to command : cái link của bạn cho hoàn toàn chưa có tính tin cậy , vì nó lại dẫn đên 1 forum thôi , hơn nữa thì trong cái trang đó thì có đúng 1 người khẳng định là màn hình Sharp là số 1 , chưa phải là đa số nha

mình ko có ý nói ban sai , nhưng cần đua link rõ ràng hơn thì mọi người mới tin

soi soi soi
25-02-2005, 08:19
hahah
Không phải cái gì ở mỹ cũng tốt nhé???????, chú COMMAND có bị điên không vậy.
Đồ ở mỹ chất lượng khi nhập khẩu khác với các nước tren thế giới, (bảo đảm tốt hơn các nước trên thế giới) ngoại trừ nhật bản có thể sánh vai với mỹ.
không biết thì câm mồm đi, ba xạo,
Ai mà chả biết thị phần sẽ hướng về LCD hơn là CRT,nói vậy mả cũng nói.
Ở mỹ là ngon rồi,(đỡ hơn bác ỏ việt nam) bác không biết thì im dùm đi,
Sharp có chi tiền cho ông hay không tôi không cần biết, không biết thì đừng có nói nhiều, rồi chỉ sai cho người khác

to : IMP900
xin lỗi bác, BOSE mà không ngon àh(Bose là hiệu gì vậy bác???
Nếu không nhầm thì đây là hiệu nổi tiếng về loa...

lmp900
25-02-2005, 14:50
here is why Bose sucks!
http://www.intellexual.net/bose.html

nhiều người xài hay nổi tiếng không có nghĩa là nó là đồ tốt ;)

command
25-02-2005, 22:31
ở Mỹ làm cái gì mà bảo ngon hơn VN - Mỹ thì hơn Vn -chứ cháu(thì do xưng tôi là chú) mà hơn ai chứ. Nghe giọng của cháu thì chẳng biết có phải là... bên đó không.(he he tự hiểu). tại sao huyndai lại là cty đứng hàng thứ 7 trên thế giới hơn bmw vì nó xịn hơn hả- chú khong muốn dùng những từ khó nghe như cháu- nên lịch sự khi phát biểu nhé.
đúng là toi khống xài sharp - nhưng tôi đọc được nới khác thì hoàn toàn có thể khuyên mọi người- vì họ là người kinh nghiệm xài qua- khong có nghĩa đọc ở nơi khác thì không được tham gia vào-
cháu ở Mỹ mà ăn nói như thế thì mất mặt người viết nam quá.
thế bên đó làm cái gì mà đi qua hầu hết các hộ gia đình vậy có phải đi ăn....

soi soi soi
25-02-2005, 23:19
hshaahha, Huyndai mà hơn BMW ,(huyndai cũng là một nhãn hiệu nổi tiếng, nhưng về xe hơi thì tôi ở đây ít ai chọn Huyndai cả, một câu thôi, dỏm..... nghe nói đùa, tôi nói tôi ở mỹ là ở mỹ, tin hay không tùy bác,không có ý kiến.
mất mặt việt nam àh, cái giọng phách lối như bác thì chả ai cần phải nói lễ phép làm gì.
Tôi nghe một câu bác nói tôi là cóc(ếch), chả phải tốt lành gì

Còn thằng nào nói Bose mà không tốt àh, Bose là một nhãn hiệu nổi tiếng thế giới về thể hiện âm thanh sống động trong các phim Action...công suất thì đủ làm cho bác điếc luôn cái lỗ tai...hahahh(đặc biệt các tiếng đánh nhau, máy bay bắn....)còn về âm thanh khi nghe các bài hát thì không được tốt cho lắm,tôi có một dàn loa BOSE về nghe nhạc thì không được hay, nhưng khi xem phim thì tuyệt vời.
Không biết thì câm c ái mồm đi,nói nihều

alan
26-02-2005, 00:10
chậc chậc,dân Mỹ nói chuyện sốc quá :)
1 con ếch lai Mỹ :)

lmp900
26-02-2005, 02:13
hehe, sorry, tui nói Bose sucks là vì tui đi tới nhiều gia đình Vietnam tên nào cũng chơi Bose hết, vì họ cho là "đồ hiệu", typical Vietnamese mentality if you ask me ;)

ông có đọc cái link tui đưa không mà kêu tui câm mồm ?? Trong link đó họ có measure cái frequency response của cái dàng Bose đó, đọc đi rồi sẽ biết tại sao. Và bài viết đó ghi tiếng Anh, nếu ông ở Mỹ thì tui chắc ông biết đọc tiếng Anh mà, please do read it before respond back to me.

btw, nếu Bose bán giá $100 thì tui đâu nói nó sucks, tại vì tiền nào của đó, nhưng nó bán trên $1000!

but hey, tiền của ông thì ông đốt đi :)

athlon26
26-02-2005, 04:18
diễn đàn này ko có mô đô à bà con ?