PDA

View Full Version : Thuật toàn?

MrPaint
17-02-2005, 13:13
Có bạn nào biết về 2 thuật toán tìm kiếm: tuần tự và vét cạn xin chỉ giáo
thanks

Rikku
17-02-2005, 17:24
Post rõ ràng một chút nhé ^_^, theo mình thì tìm kiếm có 2 chiến lược cơ bản, thông dụng( chứ không phải là thuật toán )
1. Depth First Search(DFS): Tìm kiếm chiều sâu:
Dùng 1 stack để lưu các trạng thái. Tư tưởng là từ một trạng thái tìm cách đi theo thật sâu cho đến khi nào cụt đường thì quay lại hoặc tìm được đích
2. Breadth First Search(BFS): TÌm kiếm chiều rộng:
Dùng Queue để lưu dữ. Tư tưởng là Từ một trạng thái tìm cách đi đến mọi trạng thái có thể...tới khi nào tìm được đích Nhanh hơn nhung cần nhiều dữ liệu để lưu dữ các trạng thái.

huyphuc1981_nb
17-02-2005, 17:41
"Thuật toàn" "tìm kiềm" phải có đầy đủ nghĩa: ở đâu (tổ chức của tập hợp chứa cái cần tìm) và điều kiện gì (so sánh lớn nhỏ bằng, so chuỗi giống, hay thỏa mãn một "cồng thức" gì đấy.
Bây giờ nói đến "chiến lược tìm kiếm cũng khó mà nói được". Chẳng biết .
Các mục tiêu tìm kiếm rất khác nhau, sẽ nhẹ nhàng hơn, hoặc dễ chứng minh nhẹ nhàng hơn nếu điều kiện có hướng đơn giản hay xác định (lớn nhỏ hơn hay bằng số nguyên), tập hợp có cấu trúc đơn giản đã sắp xếp (bảng 1 chiều đã sắp xếp theo trường cần tìm. Việc tìm kiếm hoàn toàn không thể có "chiến lược" lợi thế nếu là một tập hợp hỗn độn, cả về liên kết và sắp xếp.

MrPaint
18-02-2005, 14:08
Rất tiếc là bài thầy mình cho chỉ vẻn vẹn: tự tìm hiểu về 2 thuật toán tìm kiếm tuần tự và vét cạn. Mình thì bó tay rồi, không biết là thế nào, ai biết chỉ cho mình biết nhé :)

real_time
18-02-2005, 14:12
Thuật toán tìm kiếm thì có tất cả 9 thuật toán tìm kiếm còn vét cạn thì có vài phương pháp bạn nói rõ rõ một chút thì mới hiểu còn ko thì có thể vào http://google.com mà tìm là nhanh nhất.

Rikku
18-02-2005, 19:25
Mỗi bài có một cách làm khác nhau, nên theo mình bạn nên tìm làm nhiều bài vào, rồi sẽ hiểu ... (mà thầy nào vui tính thế) mình nghĩ làm nhiều bài sẽ quen thôi.
Good luck!