PDA

View Full Version : Máy không khởi động được

bestempire
12-02-2005, 00:00
Các bác ai biết xin chỉ gìum

Máy tính của tôi máy ngày nay đôi khi có triệu chứng như sau:

Sau khi nhấn nút power, các phần cứng chạy bình thường, duy chỉ có tiếng bíp kêu rất nhỏ, màn hình thì đen sì với tín hiệu đèn nhấp nháy. Chờ mãi máy vẫn không có biểu hiện gì. Tôi đang băn khoăn liệu có phải do card màn hình

Bác nào biết xin chỉ giúp

Chân thành cảm ơn

kimnguyen
12-02-2005, 00:39
1 tiếng bip nhỏ thường là máy khởi động đúng , có khả năng là lỏng dây giữa VGA và màn hình, hay màn hình bị hư, nếu VGA hư sẽ báo 1 tiếng bip dài , 2 tiếng ngắn

angel_hell81
12-02-2005, 01:36
Nếu ở miền Bắc thì đợt này thời tiết rất ẩm,nên nhiều thiết bị rất dễ bị hỏng nếu lâu ko sử dụng.Bạn thử lại xem, thường là do màn hình hỏng nên mới có lỗi như vậy. Bạn nên cắm thử 1 cái màn hình khác vào xem, mình cũng vừa bị như vậy nhưng sau khi cắm điện màn hình gần 1 ngày rồi bật lại thì nó lại lên lại như bình thường, nhưng bên trong thì toàn nước nên mờ tịt

antighost2891
14-02-2005, 08:48
Xem lại dây tiếp xúc giữa màn hình và CPU thôi.

Tran Kieu Anh
14-02-2005, 14:15
Xem lại dây tiếp xúc giữa màn hình và CPU thôi.
Ủa em thấy CPU bé như con tem, có 1 đống chân, có thấy dây nối gì ra màn hình đâu bác ???

rambovn
14-02-2005, 14:20
CPU của antighost2891 là nguyên cái cục bự đùng luôn á

antighost2891
14-02-2005, 14:21
Ủa em thấy CPU bé như con tem, có 1 đống chân, có thấy dây nối gì ra màn hình đâu bác ???
Sorry, em lộn với .... cám ơn Hoa hậu :D

Tran Kieu Anh
14-02-2005, 14:32
Sorry, em lộn với .... cám ơn Hoa hậu :D
Hê hê, năm mới năm me gì đã lộn lung tung rồi bác. Để em chỉnh lại cho bác đỡ dông nhé:
Xem lại dây cáp tín hiệu nối giữa màn hình và cổng VGA.
Mà bác lộn với ... là lộn với cái gì thế ?

antighost2891
14-02-2005, 14:59
Hê hê, năm mới năm me gì đã lộn lung tung rồi bác. Để em chỉnh lại cho bác đỡ dông nhé:
Xem lại dây cáp tín hiệu nối giữa màn hình và cổng VGA.
Mà bác lộn với ... là lộn với cái gì thế ?
Chẳng giấu gì bác, năm nay xui quá, đầu năm đầu tháng bị một tên bên voz nó đến nhà mua cái vid 9550, đưa tiền cho mình do tin tưởng bạn nên không kiểm tra kỷ, bị lẩn 100k tiền giả ... xui quá, nên nói năng có hơi bị lẫn lộn, cám ơn bác đã đính chính dùm nha. thanks :D

concuabaoto
14-02-2005, 22:35
Xem dây cable mà không xong thì bạn lấy máy sấy tóc, gí vào phía trên lưng và phía sau màn hình sấy khô đi nhé !

huyphuc1981_nb
14-02-2005, 23:05
Nghe một tiếng bíp thế mà bảo phần cứng, mọi phần cứng chạy bình thường, thánh thật. Máy treo lúc khởi động, thế mà cứ cậy cục chữa VGA, tài thật.

'bíp' là máy đã chạy bình thường rồi, hay là hỏng rất nặng đến mức kêu líu lưỡi.
Bình thường, sử dụng test card, dựa vào mã lỗi, đoán được máy hỏng ở đâu, thay đấy. Nếu lên qua 32 thì mới là khởi động "ra đến chữ", mới xem dây. Dây bao gồm 1,2,3, 14,15, nếu hỏng 1,2,3 thì mất mầu, 14,15 đen sì.
Nếu nghèo quá không có test card thì tháo từng bộ phân sang hàng xóm , thay dần từng con xem hỏng cái gì.
Nghèo quá nữa không có hàng xóm thì bấm thử caps lock xem đèn có nháy không, nếu có thì hỏng dây hay card màn hình, nếu không thì đem máy ra hàng sửa.
Chưa chi đã nghe lang băm, lợn lành thành lợn què.

langtuhaiphong
16-02-2005, 16:00
Các màn hình thì chỉ là một phần thôi
Bác kiểm tra lại nó, nếu cũng không được thì bác hãy rút dăm bios ra rồi cắm lại
Sau đó bác khởi động lại bình thường chắc là nó sẽ lên thôi
Chúc may mắn

LaoTrangtu
17-02-2005, 11:23
Nói chung lỗi bạn nêu ra chưa rõ ràng lắm nên khó chẩn đoán.
Ví dụ sao có thể nói là các phần cứng khác hoạt động bình thường khi mà màn hình không hiển thị gì cả!!!
Nếu là tôi thì tôi sẽ làm vài việc kiểm tra thủ công:
- Để ý xem khi bật máy thì 3 đèn Num/Caps/Scroll lock có loé sáng không, nếu loé sáng thì nhìn chung POST ổn, VXL, RAM, Mainboard tạm thời ok.
- Đợi khoảng vài phút sau khi tiếng máy khởi động đã trở lại bình thường, nhấn thử Caps, hay Numlock xem đèn có sáng không, nếu sáng là về mặt phần cứng tạm thời yên tâm. Nếu không sáng thì bộ VXL hay Main có thể có vấn đề (nhớ là giắc bàn phím phải cắm đúng).
- Bật tắt màn hình nhiều lần xem có được không. Thay thử màn hình tốt khác vào nếu có (ví dụ mượn hàng xóm), nếu màn này hiển thị thì màn của mình hỏng, nếu không thì xem thử card màn hình.
- Tháo thử vỏ case của CPU ra, rút card màn hình ra rồi cắm lại thật chặt, nếu là card AGP thì khi bật lại xem quạt có quay không. Một vài card AGP rất dễ lỏng nếu không có chốt mắc. Nếu màn vẫn không hiển thị thì nên tháo các card khác ra như Sound, SCSI... chỉ để lại card màn hình rồi bật thử lại. Nếu có card màn hình tốt khác để thử thì thay thử vào xem.
- Tháo bớt các thanh RAM đi nếu có nhiều thanh (thỉnh thoảng thanh RAM hỏng cũng làm mất màn hình mặc dù rất hiếm).
Đấy là một vài cách kiểm tra trong trường hợp thiếu thốn công cụ và hơi thủ công một chút dựa theo kinh nghiệm.
Good luck nhé.

mt_binh
17-02-2005, 13:42
Vào đây xemnó kêu như thế nào rồi đoán bệnh http://www.maithanhbinh.netrulon.com/diendan/index.php?faction=index&mode=viewthread&forum_id=11&thread=3&sid=1a8e0126d76e108884e3248941e1c889

kidsrock
17-02-2005, 20:34
Cho mình hỏi.
Máy của mình ko hiểu tại sao: khi ấn power để khởi động thì không thấy tiếng kêu gì(ko thấy kêu bip) và màn hình đen sì.

Không thấy có hoạt động gì. Khi mình rút thủ chip và card màn hình ra thì lúc khởi động lại được.nhưng được vài ngày thì lại có tình trạng trên.

Ai biết làm ơn chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều

athlon26
18-02-2005, 00:08
nhà bác lúc đó bị mất điện đấy ; -)

------------------------------> ........... ( exit )

(nếu bác tìm em để tính sổ thì em đã ở rất xa nơi này )