PDA

View Full Version : Về chất lượng của diễn đàn.

huyphuc1981_nb
11-02-2005, 03:48
Mình thấy các bạn bàn luận về vấn đề tài chính, mình cảm thấy kỳ cục quá.
Mình cảm thấy không được tôn trọng, khi bài viết về CMOS của mình bị xóa mà không thông báo nguyên nhân (Bài viết "Tìm hiểu kỹ hơn" của bạn đã bị xóa/sửa hoặc chuyển đi 05:02:32 vikhoa ). Bài viết tuân theo những quy định của các bạn, trình bầy về các sử dụng CMOS trên góc độ người lập trình. Đây là bài viết mình định mở đầu cho tiến trình tìm hiểu kỹ về phần cứng máy tính(CMOS là phần cứng dễ hiểu nhất). Mình đã trình bầy chi tiết và các điều khiển nó, định quay lại để viết thêm phần format và các ứng dụng cụ thể, thì nhận được thông báo một chút công sức đó của mình đã mất, mà bài viết mình thực hiện đúng sang mùng 1 tết. Khi trả lời một bạn về jetcar, mình có nhắc lại điều đó (cách đây 1 giờ), và sau vài chục phút, bài viết mới lại mất mà không hề có thông báo gì cả.
Mình tham gia vào nhiều diễn đàn CNTT, mình chưa thấy cái nào có khó khăn về tài chính. Như http//www.8052.com chẳng hạn. Ở đây, các hoạt động off line không có, do bọn mình đến từ khắp các nơi, sử dụng thứ tiếng Anh dễ hiểu. Không thể có gặp mặt đông đủ, vì vé máy bay coi như chết. 8052 được khởi động, tổ chức một cách đơn giản. Mỗi người có một acc email để forum gửi đến thông báo mới nhất hàng ngày. Trong đó, bọn mình tìm hiểu một vấn đề cực chuối là ứng dụng của 8052. Các bạn đều biết, IT tiến bộ rất nhanh nên thầy giáo thường là lạc hậu. Câu "học thầy không tầy học bạn" trong IT có thể hiểu là "chỉ có thể học bạn không thể học thầy". Do việc sharing kiến thức, mã lệnh, book, kinh nghiệm, công cụ tối quan trọng, nên các forum trở thành công cụ đắc lực nhất trong nghiên cứu. 8052 thừa khả năng tài chính để sống, qua các quản cáo phần mềm. Các hãng và cá nhân nhỏ thu được lợi lớn qua nó và trích lại tiền cho nó sống khỏe mạnh. Các modul liên kết qua RS-232 của mình còn được đề nghị phương pháp bảo vệ và bán(nhưng đây không phải do riêng mình xây dựng lên, nên mình không trả lời offer đó). Mình còn tham gia PROGRAMMERS HEAVEN, đây là forum tư nhân lờ lãi được đặt lên hàng đầu, và do đó, không thể bắt thành viên đóng góp gì ngoài công nghiên cứu và gõ bàn phím. Altera là một forrum cực mạnh, của hãng cùng tên, lớn nhất thế giới về FPGA, do đó, các bài viết trên này được đánh giã rất nghiêm ngặt, và forum có mục đích là mở rộng sử dụng FPGA của hãng, cũng là một hướng để forum tìm tiền. Tại sao các forum mạnh và lớn như thế, không phải lo tài chính.
Nhìn lại các bài viết trong này, các bạn đều thấy kém chuyên sâu, chỉ đạt mức dân bán hàng nói chuyện với khách hàng, nông cạn và vô trách nhiệm. Những giải pháp tìm được trên này, searrch trên internet hay gọi điện hỏi bạn bè còn tốt hơn nhiều, những người không chuyên cũng có thể tìm trên các web hay tạp chí, đáng tin cậy và chất lượng hơn ở đây. Thế thì bao giờ các bạn mới tụ tập được một đội share những gì giá trị, qua đó, được các hãng lớn chú ý quảng cáo cáo. Mình khởi động độ chuyên sâu, thì bị giông cả năm, mất bài viết khởi động cho tiến trình tìm hiểu sâu về máy tính. Thật ra, độ nông cạn về máy tính tồn tại ở mọi nơi. Lần mình đi xin việc duy nhất, cha interview mình hỏi "máy tính là gì", "IT là gì" mình trả lời đơn giản "máy tính là máy sử lý thông tin", "IT là khoa học sử lý thông tin". Mình trượt, còn được người giới thiệu kêu ca, "các anh ấy nhắc sao lại giới thiệu người dốt thế". Không bao giờ mình đi xin việc nữa, và khi mình đã là một nhân viên được việc, cần thiết thì ông giám đốc đã view mình đó cũng đã mất việc, bây giờ vấn bán hàng cho một cửa hàng nhỏ.
Mình góp ý vài điểm, trong khi chờ trả lời tại sao các bạn xóa mất hai bài viết đó của mình. Các forum rất dễ chế tạo và cải tiến, chỉ cần có một bản source rất phổ biến, sửa lại một chút là chạy ngon lành. Các công ty cho thuế chỗ hiện tại giá rất mềm với hỗ trợ SQL, Oracle và MySQL, đường truyền 150M chỉ $18 hàng năm cho dung lượng dưới 40MB. Nhưng người quản lý cần nắm chắc khả năng lập trình, để tránh những lỗi lớn và rất nhiều của mã mở, cũng như nhanh chóng quyết định và thực hiện việc sửa giao diện.

Về tiếng việt. Để chuyển các gõ, bao giờ cũng có một dialog trên web form, nhưng các bạn thì không, thiếu khả năng sử dụng chuột và default là no vietnamesse, chức năng gõ tiếng Việt bị cấm khi máy sử dụng F8 vào việc khác (rât phổ biến). Mình phải gõ bằng unicode, có hỏi thì nhận được câu giễu cợt "Hix, "chiên dziên" vi tính gì ma hổng biết upload, hổng biết gõ tiếng Việt ra làm sao ......." http://www.ddth.com/showthread.htm?t=60034 -lee_huynh306 Một dialog về chức năng này, chiếm diện tích rất nhỏ. Thậm chí, ban đầu để default tiếng việt thì dễ làm hơn nhiều, do quy định của các bạn là bắt buộc gõ tiếng Việt mà. Rõ ràng, người đọc sẽ nghi ngờ khả năng lập trình lại của những người quản lý, do cải tiến điều này rất dễ, mà đã nhiều người kêu ca.
Về upload. Mình rất khó khăn khi sử dụng chức năng này, toàn văng ra, mãi mới đưa được một tập tin 200k. Trong các forum mình tham gia, chức năng này rất thuận tiện nhưng ngược lại, ban quản lý rất hạn chế upload, yêu cầu các thành viên dùng email hay link đến một web khác. Vì nếu để thoải mái, với các phần mềm toàn để trong CD hiện tại thì ngăn chứa của form phình ra hàng TB rất nhanh. Để một forum có sức sống, cần tối thiểu hàng nghìn thành viên, mỗi một project hiện tại, cỡ chục hay trăm MB là thường.
Mã nguồn mở dễ cải tiến theo ý mình, nhưng rất nhiều lỗi và các hacker đều biết mã ban đầu, nên dùng nó, cần một đội quản lý thạo lập trình và hệ thống. Nếu không, chỉ khi có một giá trị nhỏ, hacker đã dễ dàng ăn cắp thành quả lao động của các thành viên. Mã mở cũng không được ưu hóa toàn diện, cần sửa chữa nhiều mới chạy nhanh và ổn định được.
Mới có một tần suất đọc rất thấp, số lượng rất ít thành viên, chưa được hỗ trợ hình ảnh tĩnh hay động mà forum của các bạn đã chậm, lỗi, sập liên tục thế này, thì thử hỏi,khi đạt yêu cầu tự sống được, thì forum có tồn tại được không. Mình mất bài viết đầu năm, may nó chỉ là khởi đầu, nếu tiến trình của mình đó có nhiều công của các bạn khác và mình, dễ dàng mất đi như vậy, thì ai còn dám typing vào đây nữa.
Mong các bạn sớm giải thích cho mình tại sao 2 bài viết về download và CMOS của mình mất tiêu như vậy.

yuna_admirer
11-02-2005, 05:42
Chào bạn, lẻ ra tôi không trả lời bài của bạn, nhưng tôi nghĩ cũng nên phát biểu một vài lời .

Trước tiên là về chất lượng : Đồng ý với bạn có rất nhiều bài rất hời hợt. Tuy nhiên bạn nên biết rằng trong hơn 35.000 thành viên ở DDTH có rất nhiều người giỏi, trình độ rất cao. Bằng cách nào đó, họ tìm thấy được những điểu hửu ích trong Diendantinhoc, từ đó duy trì mối quan hệ với Diendan. Bản thân tôi tại thời điểm này có lẻ sẽ không hy vọng tìm ra một lời giải cho câu hỏi của tôi trong DDTH vì tôi có thể tự tìm ở ngoài nhanh hơn, nhưng tôi vẩn duy trì mối quan hệ đều đặn với DDTH trong tư cách một SMod tự nguyện. Tôi phải có được lợi ích từ DDTH tôi mới làm thế. Nếu bạn cảm thấy bạn không có được lợi ích khi tham gia DDTH,thì hảy nên cân nhắc lại cách bạn tham gia.

Về vấn đề tiếng Việt, hiện tại bộ gỏ tích hợp của DDTH đã hoàn thiện đến mức tương đối tối đa, vấn đề chỉ là "không muốn gỏ" hoặc "cố ý gỏ sai". 5 Người 10 Ý, tôi không thể ban 1 user vì gỏ từ Dzien ... Và cũng khó có khả năng cho Mod xóa những bài như thế bởi vì rất nhiều. Hảy thoải mái trong chuyện này đi :), có vô vàn forum về chử viết cho bạn tham gia nếu bạn muốn đặt nặng vấn đề này. Về upload thì hiện tại không cho upload lên server DDTH do quá tải và cũng hạn chế các lổi bảo mật. Resource IT rất nhiều, đâu nhất thiết phải up lên server ddth này.

Hiện tại vấn đề về lổi của bản software forum của DD đang chạy thuộc dạng tương đối tối ưu nhất, cám ơn bạn đã nhắc nhở.

Điều thứ 2 mình muốn nói bạn là không hiểu bạn có hiểu rỏ những gì mình đang viết hay không ?

Mình tham gia vào nhiều diễn đàn CNTT, mình chưa thấy cái nào có khó khăn về tài chính. Như http//www.8052.com chẳng hạn. Ở đây, các hoạt động off line không có, do bọn mình đến từ khắp các nơi, sử dụng thứ tiếng Anh dễ hiểu. Không thể có gặp mặt đông đủ, vì vé máy bay coi như chết. 8052 được khởi động, tổ chức một cách đơn giản. Mỗi người có một acc email để forum gửi đến thông báo mới nhất hàng ngày. Trong đó, bọn mình tìm hiểu một vấn đề cực chuối là ứng dụng của 8052. Các bạn đều biết, IT tiến bộ rất nhanh nên thầy giáo thường là lạc hậu. Câu "học thầy không tầy học bạn" trong IT có thể hiểu là "chỉ có thể học bạn không thể học thầy". Do việc sharing kiến thức, mã lệnh, book, kinh nghiệm, công cụ tối quan trọng, nên các forum trở thành công cụ đắc lực nhất trong nghiên cứu. 8052 thừa khả năng tài chính để sống, qua các quản cáo phần mềm. Các hãng và cá nhân nhỏ thu được lợi lớn qua nó và trích lại tiền cho nó sống khỏe mạnh. Các modul liên kết qua RS-232 của mình còn được đề nghị phương pháp bảo vệ và bán(nhưng đây không phải do riêng mình xây dựng lên, nên mình không trả lời offer đó). Mình còn tham gia PROGRAMMERS HEAVEN, đây là forum tư nhân lờ lãi được đặt lên hàng đầu, và do đó, không thể bắt thành viên đóng góp gì ngoài công nghiên cứu và gõ bàn phím. Altera là một forrum cực mạnh, của hãng cùng tên, lớn nhất thế giới về FPGA, do đó, các bài viết trên này được đánh giã rất nghiêm ngặt, và forum có mục đích là mở rộng sử dụng FPGA của hãng, cũng là một hướng để forum tìm tiền. Tại sao các forum mạnh và lớn như thế, không phải lo tài chính.
Nhìn lại các bài viết trong này, các bạn đều thấy kém chuyên sâu, chỉ đạt mức dân bán hàng nói chuyện với khách hàng, nông cạn và vô trách nhiệm. Những giải pháp tìm được trên này, searrch trên internet hay gọi điện hỏi bạn bè còn tốt hơn nhiều, những người không chuyên cũng có thể tìm trên các web hay tạp chí, đáng tin cậy và chất lượng hơn ở đây. Thế thì bao giờ các bạn mới tụ tập được một đội share những gì giá trị, qua đó, được các hãng lớn chú ý quảng cáo cáo. Mình khởi động độ chuyên sâu, thì bị giông cả năm, mất bài viết khởi động cho tiến trình tìm hiểu sâu về máy tính. Thật ra, độ nông cạn về máy tính tồn tại ở mọi nơi. Lần mình đi xin việc duy nhất, cha interview mình hỏi "máy tính là gì", "IT là gì" mình trả lời đơn giản "máy tính là máy sử lý thông tin", "IT là khoa học sử lý thông tin". Mình trượt, còn được người giới thiệu kêu ca, "các anh ấy nhắc sao lại giới thiệu người dốt thế". Không bao giờ mình đi xin việc nữa, và khi mình đã là một nhân viên được việc, cần thiết thì ông giám đốc đã view mình đó cũng đã mất việc, bây giờ vấn bán hàng cho một cửa hàng nhỏ.
Mình góp ý vài điểm, trong khi chờ trả lời tại sao các bạn xóa mất hai bài viết đó của mình. Các forum rất dễ chế tạo và cải tiến, chỉ cần có một bản source rất phổ biến, sửa lại một chút là chạy ngon lành. Các công ty cho thuế chỗ hiện tại giá rất mềm với hỗ trợ SQL, Oracle và MySQL, đường truyền 150M chỉ $18 hàng năm cho dung lượng dưới 40MB. Nhưng người quản lý cần nắm chắc khả năng lập trình, để tránh những lỗi lớn và rất nhiều của mã mở, cũng như nhanh chóng quyết định và thực hiện việc sửa giao diện.

Bạn viết cái gì vậy ? Ít ra các bài viết khác ở DDTH dù thiếu chất lượng thì ít ra cũng còn đở hơn 1 bài viết rắm rối như của bạn ở trên ? Thế DDTH liên quan gì đến việc bạn chứng tỏ khả năng của mình hay ông giám đốc bị đuổi việc hay việc bạn tham gia Software Heaven whatsoever lol :D.

DDTH đã tốn tại hơn 2 năm 6 tháng và ngày càng phát triển, miển là còn $ đóng tiền host thì DDTH vẩn còn tồn tại hehehe.

Nếu các bài viết của bạn cũng y như vậy thì chắc mod xóa cũng không trách được.

Tuy nhiên, tôi sẽ tìm lại xem 2 bài viết của bạn ở đâu.

Hans Voralberg
11-02-2005, 06:33
Tôi xoá, có ý kiến gì ko ?? Bài viết CMOS có đầu ko có đuôi, ko ghi rõ mục đích, cứ ngang xương mà viết -> xoá, đỡ chật đất.
Cái bài về download nằm trong một cái topic ko đúng nội qui -> xoá. Ko post riêng lại đi post vào trong đấy mất́ ráng chịu.

PS: đánh còn ko đúng chính tả kia kìa. Câu cú lủng củng. Đoạn văn ko có liên kết. Học hết tiếng việt chưa vậy.

huyphuc1981_nb
11-02-2005, 07:26
Chào huyphuc1981_nb,

Xin thông báo cho bạn biết rằng bài viết "Tìm hiểu kỹ hơn" của bạn đã được .

Địa chỉ của bài viêt này là :
DELETED
---------
Mình vừa có một vài ý mà bạn đã nặng lời. Chính những người luôn tìm cách chứng tỏ khả năng của mình, mới nghĩ người khác đang chứng tỏ khả năng của mình, và "chạm nọc". Bạn xem lại xem, mình nói về bài viết của mình hôm 1 tết, bài viết về cách đọc sử dụng một thiết bị đơn giản nhất trong máy tính: CMOS. Thiết bị này rất đơn giản, nhưng không vì thế mà nó dễ sử dụng, với một người muốn nghiêm túc tìm hiểu sâu về máy tính. Nó lại quá tầm thường đối với những người chỉ muốn biết thật nhiều, mà không cần thật sự biết cái gì. Mình lấy ví dụ trên, chứng mình điều đó, một gã bán hàng lẻ gặp cơ test mình, rồi vẫn là gã bán hàng lẻ, kiến thức chỉ cần đọc các tạp chí là đủ. Ý mình như vậy, không hiểu bạn có bị "chạm nọc" không, hiểu sang hướng khác và nặng lời như vậy. Mục tiêu của mình mình đã nói rồi, mình muốn tìm kiếm một nhóm chung hướng, giao tiếp bằng tiếng Việt. Dù bạn có lập ra forum này, nhưng bạn coi nó là của riêng bạn thì?????. Nếu bạn là người lập trình, đang hoàn thiện giao diện, thì một vài "chê bai" của mình cũng chẳng quá. Quy định cách chuyển typing method do người lập trình làm, chỉ cần một vài dòng lệnh là thay đổi được. Lần đầu tiên mình vào, không thấy hướng dẫn cách gõ đâu, trong khi đó, tất cả các chương trình gõ đều hướng dẫn rõ ràng trong form, kể cả các chương trình chạy máy cá nhân như ABC, Vietkey, Unikey... hay web form có tiếng việt khác. Mình phải gõ =unikey nhờ các bạn khác hướng dẫn, nếu ở ngoài caffe internet thì mình làm sao mà gõ hỏi được. Các bạn có nội quy dùng tiếng Việt, nếu để default tiếng Việt ban đầu thì ít rắc rối hơn. Hay các bạn cho thêm dòng "bấm F8 để chuyển cách gõ" gần chỗ này, như trên dòng "Post Icons" thì chẳng phải làm gì nhiều, chỉ nửa phút là xong. Nếu các bạn có thời gian, cho thêm một dialog có dòng trên, giao diện dùng chuột cho nó, trạng thái cách gõ hiện tại thì dễ dùng hơn. Việc mình hay gây lỗi trong khi gõ tiếng Anh cũng do cơ chế tự động nhận từ Việt của các bạn ""nhậy quá". Nhưng thôi, bạn đã nặng lời thì mình cũng cho rằng như thế là nói bạn quá.
Nếu các bạn cho rằng vài đọn mã assembler khó hiểu, thì mình chịu, có chỉ cỡ chục dòng thôi. Theo mình, 35000 acc của các bạn, họ thích đọc các tạp chí hay báo điện tử hơn là ngồi đọc và viết trong này, nếu trong này không có gì hơn là giới thiệu hàng hóa hay hưỡng dẫn sử dụng.
Về tần suất làm việc. mỗi ngày các bạn chỉ có khoảng 1000 bài viết cỡ 1000 ký tự và vài nghìn lần đọc. như vậy, mỗi ngày chỉ khoảng một vài MB đến một vài chục MB text được truyền. Ảnh thì ở đây không upload, như vậy các ảnh là tĩnh và chạy cache rất tốt, không làm tăng đáng kể dung lượng truyền. Giao diện của các bạn hầu như không cải tiến gì nhiều so với nguyên bản, sự thiếu tối ưu đó chính là nguyên nhân hệ thống hay lỗi và rất chậm. mà đáng ra nó rất nhẹ, chỉ cần một đường ADSL đã quá thừa đủ đến hàng chục lần cả up và down.
"Tôi xoá, có ý kiến gì ko ?? Bài viết có đầu ko có đuôi, ko ghi rõ mục đích, cứ ngang xương mà viết -> xoá, đỡ chật đất."
Mình mới vào đây, không nên lắm lời quá. Mình trình bầy như thế, không thể là thiếu mục đích, bạn thử đọc lại xem ai ngang xương. Mình sẽ xem lại cách viết của mình.

phong_robin
11-02-2005, 07:52
Tôi xoá, có ý kiến gì ko ?? Bài viết CMOS có đầu ko có đuôi, ko ghi rõ mục đích, cứ ngang xương mà viết -> xoá, đỡ chật đất.
Cái bài về download nằm trong một cái topic ko đúng nội qui -> xoá. Ko post riêng lại đi post vào trong đấy mất́ ráng chịu.

PS: đánh còn ko đúng chính tả kia kìa. Câu cú lủng củng. Đoạn văn ko có liên kết. Học hết tiếng việt chưa vậy

Bác Hans Voralberg nói chẳng có chút tôn trọng thành viên gì cả. Xin lỗi bác, một bài viết về CMOS đó còn hơn vạn lần những bài Spam của bác. Font chữ của bác như chữ Ả Rập, bác còn chê ai nữa. Ai chả biết bác là Mod có quyền xóa. Nhưng thưa bác nếu bác còn làm những việc không hợp tình hợp lý thì chẳng thằng nào chịu được.
Các bác thấy bài viết của huyphuc1981_nb rối rắm nhưng những người khác không thấy thế thì sao?! Mỗi người đều có một cái nhìn, cảm nhận riêng. Mà anh Vi Khoa cũng nên có lời thông báo khi xóa bài viết của thành viên. Bởi vì em dám chắc rằng chưa đến 10% member đọc các nội quy của diễn đàn đâu. Do vậy em hi vọng anh sẽ giải thich lý do xóa bài cho mọi người khỏi kêu.
Tôn trọng thành viên là tôn trọng mình

andi_d
11-02-2005, 08:11

PS: đánh còn ko đúng chính tả kia kìa. Câu cú lủng củng. Đoạn văn ko có liên kết. Học hết tiếng việt chưa vậy.

Hơ hơ, nói chuyện sốc quá, chưa biết trình độ đến đâu nhể. Mà muốn nói về chính tả thì phải nói đến yuna_admirer, người Việt gì mà viết sai chính tả kinh thế, đọc phát ói.

huyphuc1981_nb
11-02-2005, 19:46
Bạn trình bầy dài, mình xin phép nói gắn gọn lại nhé.
Bạn bảo mình đặt mình cao hơn mọi người, làm mọi người????
Mình xin thanh minh nhé. Mình mới vào, cũng như mọi người, đều muốn forum này tốt lên và quan tâm đến cái mình đang cần, mình nhã nhặn chào mọi người nè:
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=60034
Mình cũng quan tâm đến vấn đều của các bạn khác, mình cố làm cho zdui đấy chứ, xem lại xem:
http://www.ddth.com/search.htm?searchid=296455
Ai đặt mình cao hơn mọi người. Ở trên cao nhiều ảo giác lắm:
--------------------------------------------------------
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=60160
Hans Voralberg
Mod: Hardware & Software Tham gia: 22-02-2003
Có vậy nữa hả. Tưởng mấy con Dual P3 hồi nào giờ chạy S370 chứ ta. Mà update BIOS vì lí do gì cực khó nhỉ. Một cái boot disk thôi, còn dễ hơn độ CPU.
To khổ chủ cái thread: coi lại cái đầu nối nút power với cái main. Coi lại cái nguồn luôn.
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=60269
Hans Voralberg
Mod: Hardware & Software Tham gia: 22-02-2003

Ví dụ chút thôi. Bạn ấy tự cho đã update thạo bằng các chương trình winflash, Award, Ami. Thạo đến mức chỉ cần một đĩa mềm boot. Nếu là máy thường, thì mình chỉ cần chạy ngay trong win, tháo lắp ROM trong khi máy đang chạy, tại sao thế được, mình nghĩ là, giải thích các bạn không thích nghe. Có thạo hơn phải create một đĩa mềm không. Nhưng với x220 thì khác. ROM của nó rất lớn, có cả bộ IBM PC DOS và chương trình Diagnotic cơ mà. Máy không cho ghi ROM kiểu đó, vì thời gian rất lâu nhiều rủi ro (8MB so với 256KB máy thường, nửa tiếng để update theo phương pháp thường). Có phải vì không biết, nên bạn Hans Voralberg tưởng bạn ấy giỏi quá rồi, mọi việc đều dễ không.
Bài CMOS, mình đã trình bầy dài trong đó, mong một vài bạn hiểu. "kim"mình cần liên quan đến assembly, gần giống việc điều khiển các phần cứng bằng lệnh trực tiếp không qua DRV. CMOS là thiết bị dễ nhất, mình chọn mở đầu cho các thiết bị, trang trọng gõ sáng 1 tết, như là khai mở key board, mong tìm đồng bọn. Giông mình cả năm rùi. Khi các bạn mình cần tìm chưa kịp đọc, mình định quay lại tiếp tục phần format để ứng dụng phần IO, thì mất luôn.
Chẳng forum nào khác cái điểm, là nơi tìm bạn bè để sharing topics quan tâm, nhẹ công tìm hiểu cho mình. Nếu như các bạn ưa tìm hiểu kiểu này, thì mình sai quá:
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=60296

Đây là tài liệu gốc, qua thông tin bạn mở topic cung cấp, mình chưa thể khẳng định đó là station hay server, nếu là station, thì đó là loại máy cá nhân nhưng yêu cầu cao hơn server ngang đời. Còn nếu nó là server, thì đó là x220, cải tiến của 5100. Bạn đọc ở đây, để thấy P3 1G slot 1 điện áp core 1,7volt. Bios to đến mức có cả dos và diagnotic, chip manager chạy trước CPU chính, bật tắt được cả nguồn. Đó là chưa có remote manager card, có giao diện từ xa kể cả khi tắt nguồn. Đó là những đồ mà việc tìm hiểu nông cạn hời hợt rẻ tiền không thể tiếp cận được:
24P2925.pdf is the Hardware Maintenance Manual for the IBM eServer xSeries 220 (Type 8646) November 2001
ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs/pc_servers_pdf/24p2925.pdf
This document contains the IBM eServer xSeries 220 (Type 8645) Hardware Maintenance Manual, Second Edition (February 2001).
ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs/pc_servers_pdf/06p1822.pdf

Mình xin lỗi vì đã góp ý quá nhiều, mình ráng chịu thôi.

Hans Voralberg
11-02-2005, 23:34
Đây là tài liệu gốc, qua thông tin bạn mở topic cung cấp, mình chưa thể khẳng định đó là station hay server, nếu là station, thì đó là loại máy cá nhân nhưng yêu cầu cao hơn server ngang đời. Còn nếu nó là server, thì đó là x220, cải tiến của 5100. Bạn đọc ở đây, để thấy P3 1G slot 1 điện áp core 1,7volt. Bios to đến mức có cả dos và diagnotic, chip manager chạy trước CPU chính, bật tắt được cả nguồn. Đó là chưa có remote manager card, có giao diện từ xa kể cả khi tắt nguồn. Đó là những đồ mà việc tìm hiểu nông cạn hời hợt rẻ tiền không thể tiếp cận được:
24P2925.pdf is the Hardware Maintenance Manual for the IBM eServer xSeries 220 (Type 8646) November 2001
ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs/pc_servers_pdf/24p2925.pdf
This document contains the IBM eServer xSeries 220 (Type 8645) Hardware Maintenance Manual, Second Edition (February 2001).
ftp://ftp.software.ibm.com/pc/pccbbs/pc_servers_pdf/06p1822.pdf

Xin lỗi chứ đọc nát cả 2 cái file chỉ thấy toàn socket 370, chả thấy Slot 1 đâu cả. Còn chuyện update BIOS thì cái manual bạn đưa cũng hướng dâñ dùng boot disk nếu ko đọc nhầm.
Còn update trong win hay tháo con ROM ra thì có gì to tát, hồi ở VN tui làm mấy lần rồi, dễ mà.

Nói luôn: cách nói chuyện của mình dễ đụng chạm từ xưa rồi, chứ ko có ý móc máy bạn đâu. Còn muốn ý kiến thì đi chỗ khác cãi nhau, ko mọi người cứ tưởng tôi rỗi hơi đi chửi thành viên.

yuna_admirer
12-02-2005, 00:18
Hôhô ...

Trong thread này tui đọc hiểu bài của mọi người .. kể cả bài của bạn gì đó nói Yuna xai chính tả (chuyện đó tui đau khổ nhiều lắm - nhưng chịu thôi) ... nhưng bài của nhân vật chính huyphuc1981_nb thì hoàn toàn không hiểu.

Thread closed.