PDA

View Full Version : màn hình LG F700B bị nhiễm từ

xiabachao
10-02-2005, 01:09
chả hiểu sao bốn góc màn hình nó cứ bị màu xanh và đỏ. Khi tôi xoay nó sang hướng khác thì một góc màn hình trở lại bình thường, còn các góc kia thì vẫn bị thế. Tôi biết hiện tượng này liên quan đến từ tính. Vậy có ai có cách khắc phục làm ơn chỉ giáo, cám ơn

angel_hell81
10-02-2005, 02:37
Bạn hãy kiểm tra lại xung quanh màn hình có để 1 thiết bị nào đó ko? thường đó là hiện tượng bị nhiễm từ khi để gần các thiết bị có từ tính cao như loa của dàn máy. Nhưng nếu có bỏ hết các thiết bị đặt xung quanh ra thì cũng phải mất 1 thời gian thì màn hình mới có thể hết bị các khoảng màu như vậy.

athlon26
10-02-2005, 05:13
tui cu~ng hay bi. vâ.y , ko hiê?u thang cha? hang xo'm no' da(.t ca'i gi o ca.nh tuong nha tui

Nê'u la man CRT thi co ca'i nut " DEGAUSS " ( ko biêt viêt sai ko nu~a ) trong menu , ân la hê't liên , kho?i pha?i do.i , TFT thi tui ko biêt

whiteshadow
10-02-2005, 11:13
dời dàn loa ra xa màn hình hoặc thùng máy vì quạt giải nhiệt thùng máy cũng có thể gây nhiễm từ. Tốt nhất là đặt thùng máy dưới chân, loa treo lên tường.

xiabachao
10-02-2005, 18:44
Có lẽ các bạn nói đúng. Thùng máy thì lúc nào cũng để dưới bàn để gác chân rồi, :D. Tôi đã để hai cái loa ̣<còn to hơn cái màn hình> xuống đất rồi, cầu trời là một thời gian sau sẽ hết. Còn chuyện nút Degauss thì tui bấm đến lần thứ sáu trăm bảy mươi lăm lần rồi mà vẫn không hết được hic hic.
Hay ai còn cách nào nũa làm ơn chỉ dùm đê

PMT
11-02-2005, 22:14
Chạy ra Nhật Tảo mua cây súng khử từ về bắn thử mấy phát coi nó có hết không.

xiabachao
12-02-2005, 17:12
hic hic tớ đang ở bên Nga bạn PMT ạ.

athlon26
13-02-2005, 06:21
thê thi chi?con cach di.ch cai ban may tinh ra chô khac thôi. Hoac kiêm 1 con CRT khac test o cung vi. tri , nêu ko bi. thi con LG cu.a bac co vâ'n dê

thedong
13-02-2005, 14:03
Mạch khử từ dư của màn CRT:
Trong các màn hình CRT có một hệ thống mạch khử từ dư. Hệ thống này được kích hoạt khi bật màn hình hoặc chọn lệnh Degauss. Thông thường khi ta chuyển màn hình từ chỗ này qua chỗ khác hiện tượng chuyển mầu ở các góc màn hình xuất hiện (có thể 1,2 hoặc cả 4 góc đều bị chuyển mầu). Bạn đã nhấn nút Degauss nhiều lần mà không hiệu quả thì có thể thử bật tắt nhiều lần để cho mạch hoạt động mạnh hơn.
Thường ta phải để màn cố định ở một vị trí một thời gian thì hiện tượng này mới hết. Nếu không khỏi bệnh thì kết luận mạch khử từ dư của màn hình bị hỏng, không hoạt động được=> mang thợ sửa

xiabachao
14-02-2005, 08:13
ờ ờ, cám ơn các bạn đã cho lời khuyên. hic hic, mà sao cái phương pháp nào cũng phải chờ một thời gian dzị? vài hôm nữa thử lại không được lại lên hỏi tiếp, hic hic.

Tran Kieu Anh
14-02-2005, 15:18
Cái mo của bạn vào menu degause có phần khử từ 4 góc màn hình ko, nếu có thì vào đấy chỉnh. Nếu ko thì tìm cục nam châm hoặc bất kỳ cái gì có từ tính mạnh, quơ quơ vào khoảng bị nhiễm (quơ theo hướng từ sát màn hình ra xa).

hunghoai
15-02-2005, 23:38
khi máy đang chạy hãy tắt màn hình đi 1 lúc thử xem sao ???

xiabachao
16-02-2005, 16:12
Vẫn không được hic hic. Cái nút Degauss bấm vào thì nó kiêu kịch cụp một phát rồi... Nguyễn Y Vân thế . Chắc cái mạch điều khiển chức năng Degauss hỏng rồi cũng nên, hic hic