PDA

View Full Version : Hỏi cách biến máy mình thành Host...?

PHAMTAM
06-02-2005, 20:19
Mình có một máy tính kết nối ADSL 24/24 mình muốn người khác có thể gõ một tên gì đó vd (mình dùng no-ip.com để cập nhật IP) or IP của máy mình trên net thì có thể vào được web của mình ở Localhost.web trên local và Lan Chạy tốt?

Xin giúp đở.

lostmyway
06-02-2005, 20:34
Hình như có trang web: www.no-ip.com cho phép bạn đăng kí IP address để người khác có thể vào máy của bạn được thì phải.

PHAMTAM
06-02-2005, 20:44
Mình đã đăng ký cái no-ip rùi nhưng, mọi chuyện đều không đơn giản. làm sao để biết IP của máy mình trên mạng. mà gõ cái đó có thể vào được web trên máy mình. Tôi dùng trang http://chaoga.com để xem ip của mình nhưng cũng không vào được.Modem của tôi vào config là 192.168.1.1 và cái khác là 10.0.0.2 ai bít cái nào thì chỉ dùm.

bizi
07-02-2005, 11:04
bạn đăng ký 1 tên miền có hỗ trợ IP động (dynamic IP) như dyndns.org, no-ip.com,... vd như bạn đăng ký tên là phamtam thì domain của bạn sẽ có dạng phamtam.dyndns.org hay phamtam.no-ip.com
vì là ADSL của VN nên ip sẽ luôn thay đổi, bạn cũng phải luôn update ip của mình lên dns, có thể update bằng web hay dùng soft, cái này bạn tự search ra vậy
sau khi update ip rồi thì thử ping bạn sẽ thấy cái domain bạn đăng ký được point đến modem của bạn
việc cuối cùng là forward port đến máy trong mạng LAN của bạn, trong modem router thường được gọi là virtual server hay port forward. Vd như bạn muốn mọi người thấy trang web của bạn, máy của bạn trong LAN có ip là 10.0.0.1 thì set như sau :
port forward: public 80 private 80