PDA

View Full Version : xin hỏi về CPU

dotoho
06-02-2005, 05:39
chẳng là thế nay,em có cái CPU muốn thay nó,thì không biết khi thay CPU phải chú ý điểm gì không nhỉ,và thay CPU thì có phải cài lại HDH không hả các bác.Mong các bác chỉ giáo giúp em cái

Hans Voralberg
06-02-2005, 07:06
Thay CPU thì phải xem mobob đang xài là socket gì, kiếm con CPU gắn vào được thì mới thay được. Sau đó coi BIOS có support ko, ko thì phải update. Nếu mà ko thay mobo thì chắc ko cần cài lại HĐH đâu.

dotoho
14-02-2005, 03:40
Xin hỏi các bác,tui gặp vấn đề này,không hiểu là làm sao,chẳng là hôm nọ thấy máy kêu to quá,tháo quạt CPU ra lau,hic hic
gặp vấn đề từ đây,máy khởi động vào WIN XP ngon lành,sau đó tự nhiên có một lúc trên màn hình tối đen,có một dòng thông báo về power gì đó,và máy tắt màn hình.
khởi động lại,máy không chạy,làm mấy lần cũng không được.có một lúc tự nhiên lại được,vào được win nhưng mà nó chỉ cho để ở chế độ dạng win classic thui.thế mới đau chứ,
em nhấn vào biểu tượng My Computer xem cấu hình,thì nhìn thấy mỗi RAM,còn cấu hình CPU thì không thấy đâu cả,hic hic --> Vấn đề CPU.
có lúc khởi động được có lúc thì không,nhưng mà cấu hình CPU ko bao giờ nhìn thấy nữa,em chỉ chạy ở dạng WIN classic thui cho nó nhẹ.
Nhưng đến hôm nay thì nó không chạy nữa.
Vậy có bác nào bít thì chỉ cho em cách chữa cái bệnh này cái.
Máy lúc trước lúc vào được lúc không vào được,còn bây giờ thì toi hẳn rồi,nó không thèm bip cho một cái nữa cơ.
các bác khám cho em cái

antighost2891
14-02-2005, 07:57
Xem lại quạt CPU thôi, xem có chạy không

huyphuc1981_nb
14-02-2005, 23:28
Quạt hỏng mà vẫn chạy đến thế thì đi CPU rồi.
Cần xem lại quạt chạy tốt không, nếu lờ đờ thì cho dầu, nếu đứng yên thì là mất nguồn hay hỏng quạt, nhờ thợ sửa. Lắp quạt nhớ đủ silicon.
Thay CPU thôi, CPU mới đủ cả quạt.

dotoho
16-02-2005, 01:08
Quạt CPU vẫn chạy mừ,chạy ngon lành là đằng khác.
có bác nào đã từng gặp thế này chưa thì xin chỉ giáo cái.
không có 1 tiếng BIP nào để vào WIN.
à khi mua CPU new thì có 2 loại 1 loại to 1 loại nhỏ là thế nào vậy,loại nhỏ có phải là loại cũ lắm rồi không?

a_x_x
16-02-2005, 09:03
Thử xem lại các chân của CPU. Biết đâu đấy...

antighost2891
16-02-2005, 09:37
Quạt CPU vẫn chạy mừ,chạy ngon lành là đằng khác.
có bác nào đã từng gặp thế này chưa thì xin chỉ giáo cái.
không có 1 tiếng BIP nào để vào WIN.
à khi mua CPU new thì có 2 loại 1 loại to 1 loại nhỏ là thế nào vậy,loại nhỏ có phải là loại cũ lắm rồi không?
Cái gì to chưa chắc là tốt là mới hơn he he he :D :D :D , nhiều em bơm ngực cũng to ra phết đấy chứ, nhưng có tốt hơn hay không lại là đằng khác.
Muốn xem CPU bạn phải xem socket của nó đó, ví dụ như cái CPU P3 socket 370, to đùng nhưng lại là đồ cũ, so với cái CPU p4 socket 478 :D :D :D
Do ccoong nghệ chế tạo CPU ngày càng cao, người ta đã tích hợp được nhưng vi mạch bé tí tẹo hơn trong 1 đơn vị diện tích ( công nghệ 90 nanô so với công nghệ 130 nanô ), thế cho nến tuy nó bé là nó ngon hơn đó.
Với kiến thức amature như bạn thì nên hỏi kỷ người bán cái main bạn đang xài là main gì, dùng socket bao nhiêu, chipset gì để mua CPU thích hợp đó :D :D :D

dcdiep
16-02-2005, 09:58
Xin hỏi các bác,tui gặp vấn đề này,không hiểu là làm sao,chẳng là hôm nọ thấy máy kêu to quá,tháo quạt CPU ra lau,hic hic
gặp vấn đề từ đây,máy khởi động vào WIN XP ngon lành,sau đó tự nhiên có một lúc trên màn hình tối đen,có một dòng thông báo về power gì đó,và máy tắt màn hình.
khởi động lại,máy không chạy,làm mấy lần cũng không được.có một lúc tự nhiên lại được,vào được win nhưng mà nó chỉ cho để ở chế độ dạng win classic thui.thế mới đau chứ,
em nhấn vào biểu tượng My Computer xem cấu hình,thì nhìn thấy mỗi RAM,còn cấu hình CPU thì không thấy đâu cả,hic hic --> Vấn đề CPU.
có lúc khởi động được có lúc thì không,nhưng mà cấu hình CPU ko bao giờ nhìn thấy nữa,em chỉ chạy ở dạng WIN classic thui cho nó nhẹ.
Nhưng đến hôm nay thì nó không chạy nữa.
Vậy có bác nào bít thì chỉ cho em cách chữa cái bệnh này cái.
Máy lúc trước lúc vào được lúc không vào được,còn bây giờ thì toi hẳn rồi,nó không thèm bip cho một cái nữa cơ.
các bác khám cho em cái
Cái này là do CPU quá nóng nên tự động tắt nguồn, để một lúc nó nguội lại thì vẫn khởi động được, nhưng chạy một hồi nóng lại tắt tiếp thôi. Có khi bây giờ CPU cháy mất tiêu rồi nên không khởi động máy được nữa. Nên dùng một ct theo dõi nhiệt độ như HMonitor, nếu quá nóng nó sẽ tự cảnh báo. Chúc mua được CPU ngon. :clown: