PDA

View Full Version : Tại sao số bài viết của bạn bị giảm?

vikhoa
04-02-2005, 09:42
Trong mấy ngày qua, một số bạn nhận ra số bài viết của mình bị giảm và tưởng rằng bài đã bị xóa. Nhưng thực chất là vikhoa mới update lại counter trong VBB, sau 1 thời gian nhận ra rằng database có vẻ như có "vấn đề". Các bài viết KHÔNG HỀ BỊ XÓA, nếu bạn dùng chức năng tìm những bài viết của 1 user thì sẽ thấy số lượng vẫn đủ. Chẳng qua là nó KHÔNG ĐƯỢC ĐẾM nữa mà thôi.

Trước mắt là các Box nằm trong phần Giao lưu sẽ không được tính vì có vẻ như hiện tượng chit chat câu bài đã lan ra khỏi box Chit-Chat và đi vào 1 số box khác như Giao lưu, Thư giãn v.v... Thậm chí còn ngồi "đo" bài viết với nhau nữa.

Ghost1982 bực tức và cho rằng tôi "chơi xấu" nhưng thực ra tôi là admin cần gì phải đi tranh cái chức "Spammer" để mà chơi xấu. Tôi chỉ không muốn nhiều người bắt chước theo mà đi spam lung tung khắp nơi.

Các bài spam này không hẳn là xấu, nếu xấu thì đã DEL rồi, nhưng cũng không nên khuyến khích nó phát triển quá đà vì tôi không muốn có người nói DDTH.com có nhiều bài viết nhưng đa số là spam.

Bản thân tôi cũng mất vài trăm bài trên "con số đếm", nhưng việc đó chẳng làm tôi phiền lòng chút nào vì tôi chẳng đi đếm bài viết làm gì.

Tạm thời, các box trong mục Giao lưu - Thư giãn và phần Rao vặt, Việc làm, Tuyển dụng sẽ không được "đếm" số bài viết. Box Góp ý sẽ được move vào trong phần Thông báo.

Ghost1982 cũng đừng có "tự hào là người có thể làm thay đổi cả diễn đàn". Tôi chẳng hiểu đi đâu cũng mang tiếng Spammer trong khi đi họp mặt thì không dám tự giới thiệu họ tên của mình thì có gì mà đáng tự hào nhỉ?

Hàng năm diễn đàn đều có "thông lệ" tổng vệ sinh các box. Vì vậy từ nay đến Giao thừa, các bạn sẽ còn thấy nhiều bài viết vi phạm khác bị delete, và cũng đừng hỏi tại sao số bài của bạn bị giảm đi.

Những bài viết sau sẽ bị delete:

1/ Không có dấu Tiếng Việt.
2/ Trả lời 1-2 câu không giúp ích gì cho người hỏi hoặc không phù hợp với chủ đề thảo luận.
3/ Những bài viết xin cr4ck hoặc s3rial phần mềm hoặc có post link đến các trang chứa cr4ck. Có vẻ như các Mod box Phần Mềm mải spam trong Giao lưu mà quên việc của mình rồi.

Tuy không phải là TOÀN BỘ các bài trên đều bị xóa, nhưng sẽ là đa số.

anata
04-02-2005, 11:32
Như vậy cũng còn nhẹ tay đó Khoa! E nghĩ anh chỉ cần để 1 box cho thư giãn là ok! Thay vì từng thành viên trong nhóm quản trị hùng hục đi del từng bài một, hãy thay đổi về thực chất! hãy diệt tận gốc:D! E nghĩ chỉ cần 1 box riêng là quá đủ rồi! Không cần phải tạo nhưng subforum làm gì cả!

fall_in_love
04-02-2005, 11:48
tui hoan nghênh vk, một thời gian tôi không thích ddth vì có quá nhiều bài không chất lựong

yuna_admirer
04-02-2005, 11:53
Vớ vẩn nhỉ VK....

Tự nhiên bỏ cài bài giải thích to đùng trên index .... nhảm quá đấy.

erosinlove
04-02-2005, 12:29
Để bài viết =o hết đi :D cho bà con yên phận :d

vikhoa
04-02-2005, 13:35
Ít ra thì cũng nên giải thích 1 chút cho mọi người hiểu. Chạy update counters lần 2 xong thì mình chỉ còn 2800 bài. hihi

PHANTOM_NDK
04-02-2005, 13:53
Các Spammer nên đọc bài viết này . . . Không hiểu spam để làm gì, nếu nhiều bài viết thì sẽ được gì nhỉ?.
Phải chi Spam những bài có ích thì . . . spam nhiều hơn cũng okay . . .

Ghost1982
04-02-2005, 14:31
Trong mấy ngày qua, một số bạn nhận ra số bài viết của mình bị giảm và tưởng rằng bài đã bị xóa. Nhưng thực chất là vikhoa mới update lại counter trong VBB, sau 1 thời gian nhận ra rằng database có vẻ như có "vấn đề". Các bài viết KHÔNG HỀ BỊ XÓA, nếu bạn dùng chức năng tìm những bài viết của 1 user thì sẽ thấy số lượng vẫn đủ. Chẳng qua là nó KHÔNG ĐƯỢC ĐẾM nữa mà thôi.

Việc này tôi biết rất rõ rồi.

Trước mắt là các Box nằm trong phần Giao lưu sẽ không được tính vì có vẻ như hiện tượng chit chat câu bài đã lan ra khỏi box Chit-Chat và đi vào 1 số box khác như Giao lưu, Thư giãn v.v... Thậm chí còn ngồi "đo" bài viết với nhau nữa.
Nếu bài viết nhảm nhí chit chat thì Mod tự khác phải biết move vào box Chit chat, bác nói thế là coi thường mấy Mod của box Thư Giãn rồi. Đo bài viết nhưng chúng tôi post thẳng vào Chat chit nên ko thể nói là spam được!

Ghost1982 bực tức và cho rằng tôi "chơi xấu" nhưng thực ra tôi là admin cần gì phải đi tranh cái chức "Spammer" để mà chơi xấu. Tôi chỉ không muốn nhiều người bắt chước theo mà đi spam lung tung khắp nơi.

Cứ cho hành động của bác là hợp lý thế nhưng cách thực thi thì ko chấp nhận được. Bằng chứng là hôm qua đã có nhiều người nói về vấn đề này với thái độ ko hay! Đúng ra thì bác phải thông báo trước và ngay khi xong phải nói rõ các vấn đề. Làm như bác thì các Mod Box Giao lưu - Thư giãn chắc thấy ko vui đâu, ngoài ra nếu đã bàn tính trước thì việc box Góp ý bị quy thành Spam đã ko xảy ra.

Ghost1982 cũng đừng có "tự hào là người có thể làm thay đổi cả diễn đàn". Tôi chẳng hiểu đi đâu cũng mang tiếng Spammer trong khi đi họp mặt thì không dám tự giới thiệu họ tên của mình thì có gì mà đáng tự hào nhỉ?
Bác có cần phải lôi chuyện khác ra để nói xấu tôi ko???
Tôi chẳng có cái gì phải sợ đến mức phải dấu tên tuổi của mình hết, cái Nick Ghost1982 ko có gì đáng phải xấu hổ và hơn thế nữa tôi hoàn toàn có thể tự hào về nó. Còn chuyện ko khai báo tên họ khi đi họp mặt thì đó là tôi muốn thế, ko được hay sao???

Từ trước tới nay tôi toàn nhận mình là Spammer nhưng rồi chẳng có ai nói tôi là spammer hết. Nếu ai nghĩ thế thì làm ơn tìm đọc các bài viết của tôi đi toàn Good Spam cả đấy hehehe

daihuu
04-02-2005, 14:37
Đúng đấy! một thời gian tôi cũng không muốn post bài, online cũng ít hơn vì DDTH "hơi bị" nhiều "rác" mà không thấy các MOD dọn dẹp.

Ghost1982 post nhiều thật, rất cảm ơn nhiệt tình của bạn. nhưng nếu chỉ copy nguyên bản tiếng Anh được post từ các 4rum khác vào đây thì tính chọn lọc sẽ kém đi, bài sẽ bị "loãng" và database của DDTH thì ngày càng phình to. Nếu Ghost1982 bỏ thêm công sức vào đấy, dịch qua tiếng Việt thì có thể số bài sẽ giảm đi một chút nhưng số người đọc trên mỗi bài sẽ tăng lên rất nhiều. Xin lỗi, nhưng điều đặc biệt của DDTH là "IT4VN" "dành cho Việt nam" chứ nếu tìm tin tức về softwave từ nguyên gốc tiếng Anh thì tôi và các bạn khác ở đây biết nhiều 4rum tiếng Anh rất hay, được cập nhật sớm hơn tin của Ghost1982 rất nhiều.

Xin nói cho rõ, vấn đề ở đây không phải là tiếng Anh hay tiếng Việt, mà là việc chúng ta bỏ công sức vào bài viết như thế nào. Nếu đơn giản Copy and Paste thì nhiều bài viết-ít người đọc. Không biết mọi người như thế nào, nhưng tôi sẽ rất xấu hổ nếu bài của tôi chỉ có 1,2 người đọc!!! (chủ yếu vì tò mò chứ thật ra chẳng tìm được điều gì hữu ích)

Hoan nghênh ViKhoa dọn dẹp lại, và tôi đề nghị làm mạnh hơn nữa. Ví dụ bài viết giới thiệu trong box phần mềm yêu cầu bắt buộc phải có mô tả sơ lược bằng tiếng Việt, chỉ dành ngoài lệ cho những phần mềm phổ thông, ai ai cũng biết thì mới không cần mô tả.

Nói tóm lại là hãy đưa ra luật chơi để khuyến khích chất lượng bài viết, không khuyến khích số lượng.

Ghost1982
04-02-2005, 14:41
Bây giờ mời bác vào box Giới thiệu phần mềm mà xem hầu hết các phần mềm tôi đều thêm 1 vài dòng giới thiệu bằng tiếng Việt. Tuy nhiên chỉ là giới thiệu chức năng chính của phần mềm mà thôi còn bảo tôi viết dài hơn thì tôi bó tay rồi, nếu bác rảnh rỗi thì hoàn thành nốt dùm tôi nhé.

hieept
04-02-2005, 14:58
mình thấy như vầy cũng hay, từ hôm VK chạy update counters lần đầu số lượng của mình từ 300 còn 240 là mình nghĩ ngay đến vấn đề VK không tính hoặc bỏ bớt một số bài "rác" nên mình thấy chẳng có gì phàn nàn cả.
rồi nhân dịp này tổng kết cuối năm xem mình đã làm được gì, dọn dẹp vệ sinh các thư mục cá nhân, mục theo dõi, tin nhắn... nhờ vậy mình mới phát hiện ra một số lượng bài hay mà chưa đọc, rồi nhân dịp kiểm tra này mình tự xóa một số bài mà mình cho rằng không cần thiết, thế là mình tương đối dọn dẹp gọn gàng để đón năm mới rồi..
hẹn 2 tuần nữa, sang năm mới mình sẽ post loạt bài chất lượng hơn, làm việc có quy củ hơn để đỡ vất vả như năm nay..
hiện giờ số lượng bài của mình giảm 1/2 rồi :) mình đang xóa tiếp :)

fall_in_love
04-02-2005, 15:08
Hoan hô tinh thần của bạn hieept, nếu ai cũng tự giác như thế thì VK đở phải lo dọn dẹp, mọi người góp 1 tay nào

antighost2891
04-02-2005, 15:44
Đề nghị VK đóng cái thread này lại được rồi, anh em thông cả rồi.
OK mọi người nên chấp hành quy định của admin, không bàn cải nữa, để thời gian làm việc có ích cho đời và cho người.
Năm mới hy vong DDTH sẽ ngày càng có nhiều bài chất lượng hơn, xứng đáng là 1 trong những forum hay nhất VN, OK ?
Đừng để mọi người chạy qua các forum khác nhé, các bạn.
Chúc mừng ,,, chúc mừng ....