PDA

View Full Version : [Q] Cach lam noi bat object tren hinh

ndha
15-11-2002, 05:04
Mình cần làm nổi bật một số object trên hình bằng cách làm mờ background và select object, vẽ một line trắng xung quanh nó. Nhưng mình chưa sử dụng Photoshop lần nào nên chẳng biết làm sao. Chỉ giúp mình nhé, gấp lắm, nhớ chi tiết một chút.
Mình gửi kèm sản phẩm mẫu nè, các bạn xem hình rồi chỉ cách mình làm được như trong hình nha.
Cảm ơn nhiều.

duybis
15-11-2002, 22:07
Tôi không thấy được hình gốc và hình được sửa thì cũng chỉ thấy một nưa và cũng không hiểu ý bạn muốn làm sao luôn object là gì vậy, có phải là chủ đề không , có thể tạo vùng chọn sau đó copy vùng chọn lên một layer mới để mode: overlay, opacity 20%( nếu với cả hình thì điều này sẽ làm cho hình nét lên được một chút, vả lại có một điều tôi khuyên là hình sử lý photoshop thì nên có độ phân giải là 300 dpi

duybis
15-11-2002, 22:13
Tôi thấy rồi có phải là hình có mấy cái nhà đồ chơi không, tạo vùng chọn ( vùng muốn tạo đường viền trắng) sau đó vào Edit\Stroke ( tao viền) và định thông số độ dầy của viền và màu viền theo ý thích, ông bạn last signal sửa hình gì vậy, tôi không hiểu?

ndha
15-11-2002, 22:24
Chào bạn,

Mình hỏi nghiêm túc vì mình cần sự giúp đỡ của các bạn mà, sao bạn last-signal gửi cái hình gì vậy ?

Đúng là mình muốn làm giống như hình cái nhà đồ chơi đó. Mình đã vẽ được cái viền trắng như duybis nói rồi. Nhưng còn làm cách nào để background (tức là những phần còn lại xung quanh) mờ nhạt đi hả bạn ? Sorry, mình chẳng biết từ chuyên môn gọi là gì, mình chỉ thấy là cái nền nó mờ hơn.

Cảm ơn nhiều.

shi2nqt
16-11-2002, 06:55
Trước tiên bạn select các object muốn làm nổi bật (dùng marquee hoặc mask đều được, tùy độ phức tạo của vật). Sau đó Copy, paste phần copy ra 1 layer mới.
Tiếp theo là làm mờ background, có nhiều cách lắm. Bạn có thể chỉnh độ opacity của layer background nhỏ lại, hoặc dùng image - adjust - brightness & contrast để làm sáng tối, hoặc dùng filter - blur - blur (hoặc guassian blur) để blur back ground đi.
Tô viền bằng cách double click vào layer của vật muốn tô, chọn stroke, chỉnh các thông số như border, màu ....

cái hình bạn last-signal gửi cũng có cách làm tương tự (blur khuôn mặt đi nhưng vẫn giữ môi để làm nổi bật), chắc vì bạn ấy ko nói rõ nên bạn hiểu nhầm là không nghiêm túc ?

chokobo_kupo
16-11-2002, 12:34
Sử dụng 1 layer nằm trước hình bạn muốn xử lý. Trên layer đó có phần transparent là vùng của object bạn muốn làm nổi bật lên. Phần còn lại là màu đen. Chọn option của layer là Hue hoặc Saturation. Layer này được gọi là mask layer.

duybis
17-11-2002, 15:22
Nếu bạn đã làm theođược như mình nói thì có thể thêm một chút cho Bg mờ đi theo cách của shi2nqt, cáxh đó là dễ nhất, theo mình thì lúc bạn đã tạo vùng chọn objiect rồi thì sau đó vào Select\Inverse ( Ctrl+Shift+I)copy lên một layer khác bằng cách vào popup menu chọn laviacut copy ( lúc này vùng chọn của bạn sẽ được copy lên một layer mới, nhanh và hiệu quả hơn Ctrl + V , rồi sử dụng bộ filter Blur theo cách của shi2nqt để làm mờ Bg, nếu đã ở một layer khác rồi thì không nên dùng Filter vì sẽ làm nặng file mà nên giảm fill hoặc Opacity là Good nhất.
chúc thành công.

ndha
18-11-2002, 08:30
Cảm ơn các bạn nhiều lắm.

Cho mình hỏi tiếp là mình có thể dùng tool nào để vẽ đường thẳng, tại vì khi mình dùng pencil thì vẽ cái đường thẳng nằm hơi xéo một chút thôi là nó bị răng cưa.

duybis
20-11-2002, 22:19
dùng công cụ Laso.... gì gì đó tôi không nhớ ( có hình biểu tượng như cái thòng lọng ấy) biết dùng pen để tạo vùng chọn mà lại nói là không biế Photoshop, liệu có tin được không đây, dùng pen là chuẩn rồi, bị răng cưa là sao nhỉ ( dùng pen để tạo vùng chọn.