PDA

View Full Version : thảo luận chung về vấn đề này.

ngocdiem
10-08-2002, 11:21
hien nay nganh cong nghe thong tin vua buoc vao nuoc viet nam cua chung ta co rat nhieu va cung co rat nhieu ban muon theo hoc hoc cac chuong trinh nay nhung do kha nang kinh te cua gia dinh co han nen cung co rat nhieu tai nang chua duoc phat hien kong biet la co ai co y kien dua ra de giai quyet van de nay hay kong

CrazyBabe
10-08-2002, 11:46
Bạn đùa sao ? Không có tiền thì chắc chắn không có khả năng tiếp cận công nghệ >> Không có cách giải quyết cho vấn đề này, tôi khẳng định nếu không được tiếp cận công nghệ thì không thể trở thành cái bạn gọi là tài năng được. Vấn đề là chúng ta ki bo wá ,xí dụ như là chúng ta ở đây đa số dùng các công cụ lập trình ăn cắp, có thể là không tốn xiền nhưng những thằng mua đồ khi gặp vấn đề có thể hỏi thẳng bộ phận hỗ trợ sản phẩm, đâu phải lọ mọ hỏi ở những diễn đàn như thế này ? Tiền nào của nấy mừ. Nói chung phải chấp nhận bỏ vốn ban đầu mới có thể học cao được >> Không có tiền thì vay ngân hàng - Có các ngân hàng, công ty cho vay tiền đi học đó.

ngocdiem
11-08-2002, 11:23
Ban oi minh cam on ban da goi thu tra loi cho minh nhung minh cam thay quan diem cua ban ve van de nay ko duoc hay cho lam. minh noi van de do o day ko phai la van de ko co tien nhung ma y minh lai khac voi ban nghi do. Minh nghi la du co tien di nua thi du co muon di hoc thi hien nay o dat nuoc cua chung ta van chua co mot dia chi tu van nao hop li de huong dan cac hoc vien theo hoc nganh nay ca

alibaba
14-08-2002, 11:03
????????? Vô nghĩa.

CrazyBabe
15-08-2002, 10:00
Hi, bạn có biết học tốt nhất là tự học hông ? Hị hị chứ còn bạn chờ vào tư vấn ư ? Nếu là công thì không có, còn nếu là dịch vụ thì họ đặt lợi ích của họ lên trước, còn nếu ở nước ngoài và có uy tín thì phải đủ xiền. Còn ý mình là không có xiền > Không tiếp cận được công nghệ mới > Không thể có cái bạn gọi là tài năng được đâu > Chẳng có ai vừa đẻ ra đã giỏi cả > Không ai là không học cũng bít cả. Ý mình đó. Mà lần sau bạn vít tiếng Việt đi, mình không thích dịch từ 7bit sang đâu.
CrazyBabe 16

danceswithwolves
15-08-2002, 11:16
To CrazyBabe@ :

Đồng ý tinh thần tự học là yếu tố quan trọng nhất. Nhưng nếu được định hướng tốt từ đầu thì hiệu quả tốt đẹp hơn nhiều. Không phải ai cũng nhanh nhạy như bạn để hiểu được những công nghệ gì là thiết yếu trong tương lai để nắm bắt. Để được tư vấn thì ta có thể tham khảo ý kiến của bạn bè hay trên những diễn đàn. Dẫu rằng cách này sẽ nhận được một rừng ý kiến nhưng từ đó gạn lọc ra thì cũng không phải quá khó. Dĩ nhiên có tiền thì tuyệt rồi, nhưng mình nghĩ ý của ngocdiem@ là đưa ra cách giải quyết "không/ít tiền" cơ.

To ngocdiem@ :

Vấn đề bạn đưa ra quá khó đối với lũ dân đen như chúng tớ.

vikhoa
15-08-2002, 18:47
Nhưng vẫn có cách định hướng được chứ. Chính những người đi trước như chúng ta cần nghiêm túc nhìn lại và định hướng cho những người đi sau. Nhưng không phải là theo kiểu "nên học cái này nè, đừng học cái kia v.v..." mà phải phân tích rõ ràng, cùng với kinh nghiệm của bản thân về lợi ích cũng như những cái còn trở ngại của mỗi một hướng phát triển.

Bàn về vấn đề này còn phải tốn nhiều thời gian, nhưng nếu bạn nào tham gia vào thì hãy nhớ lấy một điều : Chúng ta đang góp ý và trao đổi kinh nghiệm chứ không phải là tranh cãi về cái đúng với cái sai. :) Ở đây, ai cũng đúng hết !

ngocdiem
16-08-2002, 16:41
minh da doc thu cua ban nhung sao ban noi no la vo nghia co chu tren doi nay chang co chuyen gi la vo nghia ca ma moi thu deu co nghia ca

alibaba
16-08-2002, 21:47
Hờ hờ.

Vô nghĩa = không có nghĩa. Mục đích thảo luận này chưa nên bàn ra.

ngocdiem
17-08-2002, 10:31
cam on ban da tra loi thu cua minh nha nhung hinh nhu ban ko co mot y kien nao cho van de nay ca vi ban cho no la vo nghia ma co phai vay ko ha ban hien. minh thi ko cho do la mot van de vo nghia dau a nha ma cung la mot chuyen de chung ta co the ban luan ve no do nha. ban dung coi thuong nhung van de nay vi neu nhu ko co no chung ta se ko the nao tiep can mot cach nhanh chong voi tin hoc duoc dau a nha

CrazyBabe
17-08-2002, 18:25
He, thật ra nếu có tí tài mà thiếu tí tiền thì đi vay cũng được, bi giờ có khá nhiều nơi cho vay tiền để học đó. Quan trọng là bạn đủ khả năng không cơ, còn nếu mà không đủ trình độ để rùi rơi rớt thì phí tiền lắm. Mà đã bảo ngocdiem vít tiếng Việt rùi cơ mà, không thể dịch nổi, cáu cáu cáu.

CrazyBabe
17-08-2002, 18:37
Thêm nữa nè, nếu một này mà bạn online 1h trở lên và không phải nhịn bữa sáng nào là bạn khá rùi đó. Không phải thuộc loại "khả năng kinh tế có hạn" đâu.

ngocdiem
23-08-2002, 10:33
sao lan nao ban goi thu tra loi cho minh ban cung da kich minh het vay a! có chuyện gì đâu mà bạn phải nổi cáu cơ chứ hay vui len ma sống di nha

ngocdiem
23-08-2002, 10:40
dung nhu ban da noi gia dinh minh ko phai la gia dinh co nguon kinh te eo hep dau nhung minh de ra chuyen muc nay co nghia la minh muon gop phan giup nhung ban khac co diue kien de tiep can thoio dai tin hoc thoi ma ban lam cai gi ghe ghom giu vay ha

quaitieutu
24-08-2002, 11:44
Các bạn đừng "bút chiến "nữa ,coi kỳ lắm
Chuyện mà ngocdiem nói đó thì có vẻ khó lắm đối với một người có kinh tế eo hẹp .Nhưng khó chứ đâu phải là không làm được,Tiểu Tử có biết một anh nhà cũng nghèo lắm nhưng anh ấy lại có chí học và toàn bộ là tự học ,rồi vay mượn,làm thêm để học,trong quá trình học của anh ấy không có bóng dáng của người thầy mà chỉ có sự hiện diện của những người bạn không biết mặt.Sau vài khoản 3 năm thì anh ấy đã thành công.
Nói chung thì tự học là phương pháp có tính khả thi cao nhất đối với những người không có điều kiện theo học các lớp có học phí cao.Phương pháp học thì có nhiều nhất .Ở đây Tiểu Tử chỉ hi vọng giúp được các bạn cần sự giúp đỡ bằng kiến thứ nhỏ nhoi và kinh nghiệm hạn hẹp của mình
Việc đầu tiên là phải có một chiếc máy vi tính.không có cái này thì chắc không thể nói gì đến học vi tính rồi .Lúc trước Ti vi có nói đếb một người có thể lập trình mà không cần máy vi tính,chỉ đọc sách đã nắm đươc vấn đế.Ta không phải là người như vậy nên chỉ có ngưỡng mộ thôi
Cái thứ hai là tìm tài liệu học ,cái này thì bây giờ nhiều lắm,đặc biệt là ebook thì đầy .Tiền mua lại ít nên nó là nguồn kiến thức vô tận nếu ta biết "hấp thụ" .Còn "hấp thụ " như thế nào thì nên hỏi những người đi trước để đỡ tốn công " mò ".
Sau khi có lý thuyết rồi thì bỏ thời gian thực hành.làm càng nhiều thì càng tốt.
Trong quá trình thực hành dĩ nhiiên sẽ phát sinh những vấn đề ta không thể giải quyết được.Lúc này sẽ cần có sự xuất hiện và giúp đỡ của bạn bè .Chính những nơi như diễn đàn này bạn sẽ có được sự giúp đỡ nhiệt tình và vô tư nhất.
Nếu vẫn không có điều kiện nối NET(cái này hơi kẹt cho người học đó) thì chỉ còn các đi đến các tiệm vi tính tìm đĩa về tham khảo thôi
Tiểu Tử có một người bạn cũng không có đủ điều kiện theo dõi diễn đàn nên đã tìm ra một cách là : Nhờ bạn bè
Trên đời ai chẳng có bạn: Nếu anh tốt với bạn thì không có gì để bạn phải xấu với anh ,đúng không
Bạn của Tiểu Tử đã nhờ anh bạn đó download các Website mà mình cần học về máy rồi copy ra đĩa Cd đem về nhà nghiên cứu rồi từ từ học.
Việc này có một lợi thế là các vấn đề mà mình đang gặp thì cũng đã có người gặp và người ta đã hỏi và cũng có người trả lời rồi nên rất tiện cho mình .Nhất là các website của nước ngoài có các diễn đàn rất hay nó giải quyết được mọi vấn đề của mọi người bằng sức mạnh tập thể.Diễn đàn này cũng là một ví dụ
Khi đã có một sự đầu tư như vậy công thêm một ý chí cầu tiến và một tấm lòng kiên nhẫn thì có lẽ ban cũng sẽ có được một con đường thực hiện ước mơ của bản thân mình
Vài dòng thiển kiến,mong các bạn đừng trách

biggatre
24-08-2002, 15:45
Bài viết được gửi bởi vikhoa
Nhưng vẫn có cách định hướng được chứ. Chính những người đi trước như chúng ta cần nghiêm túc nhìn lại và định hướng cho những người đi sau. Nhưng không phải là theo kiểu "nên học cái này nè, đừng học cái kia v.v..." mà phải phân tích rõ ràng, cùng với kinh nghiệm của bản thân về lợi ích cũng như những cái còn trở ngại của mỗi một hướng phát triển.

Bàn về vấn đề này còn phải tốn nhiều thời gian, nhưng nếu bạn nào tham gia vào thì hãy nhớ lấy một điều : Chúng ta đang góp ý và trao đổi kinh nghiệm chứ không phải là tranh cãi về cái đúng với cái sai. :) Ở đây, ai cũng đúng hết !

Anh Vi Khoa nói đúng đó. Chúng ta lên đây là để học hỏi mà. Rất mong được làm quen với các bạn yêu thích tin học.

CrazyBabe
27-08-2002, 10:08
Chời chời, ngocdiem ui mình có "da kich" gì bạn đâu ? Cách nói chuyện của mình là như vậy đó. Mà không thể có giải pháp cho chuyện này đâu, phải tự thân vận động mà nỗ lực vì bản thân mình thôi. Ke ke..

lylylove85
12-09-2002, 11:39
di***7877;m ***417;i ...b***7841;n ***273;***225;nh ch***7919; c***243; d***7845;u ***273;***432;***417;c k***244; m***236;nh d***7883;cch m***7887;i ca mắt lu***244;n d***243;....m***7845;y b***7841;n ***273;***7915;ng c***243; b***250;t chi***7871;n tr***234;n m***7841;ng n***361;a ... theo ***253; cua m***236;nh th***236; v***7845;d***7877;m n***243;i c***36***7847; m***7897;t v***7845;n ***273;2 h***417;i b***7883; d***432;***417;c ***273;***243; ch***7913;...h***227;y ngh***297; th***243;ng h***417;n xem ....
nh***432;ng c***225;i g***236; c***361;ng c***243; c***225;i gi***225; c***7911;a n***243;.. d***226;u ai k***244; c***243; ti***7873;n m***224; t***7917; th***226;n v***7853;n ***273;***244;ng ***273;***432;***7907;c ch***7913;

lovely
12-09-2002, 15:49
Nay nhe !
Nha toi rat ngheo nhung ....
toi van vao net 5-6 h/day
May tinh cua toi duoc update thuong xuyen.
Va toi vua tinh day sau mot giac mo dep.Cac ban vi hoan canh khong the hoc CNTT thi hay di ngu va nhung giac mo dep se den voi ban.
Chuc may man !!!

blackface
13-09-2002, 08:16
Không có tiền hả. Tớ có cách này! :)

Đến học nhờ bạn bè. Tất nhiên là đến những đứa có khả năng và tốt bụng ấy. Nhưng nói chung là phiêu lắm.

ringo
15-09-2002, 00:45
sao lại thế, tớ nghĩ có khó khăn gì, ngoài ý chí học tập, kiếm một chiếc máy tính secondhand còn tốt mà giá lại hữu nghị không khó, nhưng giá mà tiền sách tin và cước truy cập giảm đi thì tốt biết mấy