PDA

View Full Version : Anh ViKhoa ơi ! Sắp đến Tết rồi, có nên mở cuộc thi không nhỉ?

DONNA_DONNA
31-01-2005, 21:38
Hôm nay âm đã là 22, ông Công, ông Táo cũng sắp lên chầu trời rồi :) , DDTH cũng phải mở 1 cuộc thi gì đó cho nó có không khí chứ nhỉ :angel_not

Em xin có ý kiến là chúng ta tổ chức 1 cuộc thi, chủ đề là bài viết cảm nhận về DDTH, những góp ý để phát triển DDTH trong tương lai. Cụ thể bài viết đấy gồm:

1. Bạn đã đến với DDTH như thế nào, hãy kể cho chúng tôi nghe kỷ niệm đáng nhớ nhất của bạn về DDTH.

2. Nếu là một Admin, bạn sẽ làm gì để phát triển DDTH trong tương lai.

......

Bài viết có thể gửi trực tiếp trên diễn đàn hoặc gửi qua Email và sẽ do các thành viên trong ban quản trị chấm, chọn ra khoảng 5 bài hay nhất rồi đưa lên diễn đàn cho mọi người Vote.

Bài được giải nhất sẽ nhận được 1 phần thưởng (coi như là Lì xì đầu năm mới ) do Admin của DDT và các nhà "tài trợ" tặng. Vì phần đông vẫn còn là SV nên phần thưởng đấy sẽ trị giá không quá 50.000

Nếu anh ViKhoa chấp nhận, em rất hân hạnh xin được trở thành "nhà tài trợ chính thức" cho cuộc thi này. :tongue:

Và tại sao nó lại không trở thành 1 cuộc thi thường niên hằng năm nhỉ, mỗi năm chủ đề sẽ khác nhau. :)

DONNA_DONNA
31-01-2005, 22:05
Chà ! Bạn Swan này nhanh nhạy quá nhỉ. ( xin lỗi vì tớ chưa biết bạn năm nay được bao nhiêu tủi nên tớ đành xưng hô thế, có gì thất lỗi xin bỏ qua nhé) .

Phần tài trợ cho khu vực phía Bắc sẽ được chuyển qua cho Swan xem xét trước, có thể gặp mặt trực tiếp (nếu Swan "dám") hoặc gửi qua thư. Tớ sẽ bổ sung thêm nếu ý kiến này được chấp thuận .

Maxx
01-02-2005, 15:44
bây giờ mà bắt đầu thì chắc là không kịp đâu
hay là để đầu năm nhỉ ??

antighost2891
01-02-2005, 16:11
Đồng ý để lại qua năm đi, bà con về quue ăn tết hết rồi, ở quê không có in tẹc nét, vả lại cho bà con xả hơi ăn nhậu chứ

DONNA_DONNA
01-02-2005, 17:00
Đề nghị xem profile, đảm bảo khai đúng sự thật trăm phần trăm!

Bạn đã xem Profile của ấy , thấy nó ghi là 1975, cái này thì bạn cũng có thể tạo được :tongue:

Cuộc thi này nên tổ chức từ bây giờ cho đến hết tháng 2, như thế mọi người có nhiều thời gian để chuẩn bị.

Mà nhân vật chính là anh ViKhoa chưa thấy nói gì cả, nên cái topic này không biết có thực hiện được không. :)

hiepit
01-02-2005, 17:17
Bạn đã xem Profile của ấy, thấy nó ghi là 1975, cái này thì bạn cũng có thể tạo được

cái này thì đúng bác ạ, chị swan sinh năm 75 đấy, có chồng rùi..

Cuộc thi này nên tổ chức từ bây giờ cho đến hết tháng 2, như thế mọi người có nhiều thời gian để chuẩn bị.

sao bưã qua bác bảo là thi trước tết đặng mà còn lấy tiền thưởng đi chơi tết nữa..? cái bác này..
thôi để sang năm đi

Mà nhân vật chính là anh ViKhoa chưa thấy nói gì cả, nên cái topic này không biết có thực hiện được không. :)

cần gì VK? chỉ cần có người tài trợ là okie rùi...còn chấm bài ư? đã có thần dân ddth rồi, lo gì..?

Thanhnhi82
01-02-2005, 17:38
Cuộc thi này nghe chừng hấp dẫn quá nha!Chuyến này thần dân của ddth tha hồ mà thi triển tài thao lược,óc sáng tạo đây!Bà con ơi ủng hộ hai tay,hai chân nhá.
-Chị swan ơi chị sinh năm 1975 thiệt hả??Lại còn "chống lầy" rùi nữa hả?Uổng quá,uổng quá

Hans Voralberg
01-02-2005, 17:42
Hình như năm nào cũng định làm này làm nọ chả bao giờ thấy làm cái gì nhỉ ???

DONNA_DONNA
01-02-2005, 17:49
Hình như năm nào cũng định làm này làm nọ chả bao giờ thấy làm cái gì nhỉ ???

Thì phải có ai đứng ra làm đầu tầu chứ, anh ViKhoa không nói gì thì ai mà dám tổ chức, mà có tổ chức thì chắc cũng chỉ sống được năm nay :tongue:

Ghost1982
01-02-2005, 18:09
Hic hic, bác hiepit là ai mà nói về tui "chắc như cua gạch" vậy? Tui thì đúng là sinh năm 75 rùi (vì tui không muốn ai đó có "ảo tưởng" ) nhưng mà chưa "chống lầy" à nha. Bác hiepit mà nói thế, tui mà không có ai hỏi, tui "bắt đền" bác đó!

Có chồng roài và ko phải chỉ có 1 :batman: :evil: :lick:

Các cuộc thi hầu hết là do mem tự làm ra và sau đó khi đã đông vui rồi thì ban quản trị mới nhảy vào tham gia đóng góp + tài trợ. Cái mà ban quản trị sợ đó là cuộc thi do họ tổ chức ko có hiệu quả vì vậy trước tiên bạn cứ tự làm đi :) mọi người sẽ ủng hộ bạn và lúc đó thì lo gì thiếu người tài trợ.

DONNA_DONNA
01-02-2005, 18:52
Hi, bạn Swan kinh nghiệm ghê.http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/71.gif

Việc quan trọng bây giờ là phải đưa ra được tiêu chí hấp dẫn được mọi người, với quy định chặt chẽ và chính xác. Bạn cũng không cần phải nghĩ "đường xa dặm thẳm" đến vậy đâu. Hãy cứ cố gắng tổ chức thật thành công lần 1 đi, rồi khắc sẽ có lần 2, lần 3.

Bây giờ sẽ là tiêu chí do tớ đề nghị vậy

1. Tiêu chí thứ nhất là phần thưởng.
Phần thưởng "lớn nhất" đó chính là đĩa CD chứa các bài viết trong 1 năm của DDTH. Phần thưởng này có thể được tặng cho thành viên có đóng góp lớn hoặc có những bài viết chất lượng, công phu. Bên cạnh đó còn có các phần thưởng do các "nhà tài trợ" đóng góp :

Đó có thể là bộ đĩa CD 10 chiếc của ông Ghost1982 chẳng hạn :cool:, hoặc có thể là 1 đĩa CD ca nhạc MP3, 1 đĩa CD tuyển chọn các Ebook hay...., miễn làm sao nó được làm chu đáo, cẩn thận và đẹp mắt, nếu tính cả tiền vận chuyển thì không nên nhiều hơn 50.000 ( thấp hơn thì càng tốt).

2. Vì là lần tổ chức đầu tiên , chủ đề là Viết 1 bài cảm nhận về DDTH....(xem bài đầu tiên của tớ ấy) ;)

Cái này thì ai cũng tham gia được cả, miễn sao bạn nêu ra được phương hướng phát triển trog thời gian sắp tới của DDTH, nếu có được đề cương chi tiết thì càng tốt.
Ban quản trị sẽ lập ra 1 thang điểm, sau đó thì chấm , chọn ra những bài xuất sắc, có chiều sâu.

Vì đây là ý kiến công khai, nên sẽ không sợ ai bàn ra tán vào .

Đúng là bất kỳ ai cũng có thể lập ra 1 cái Topic nói về cái chủ đề trên, nhưng để nhận được sự chú ý, thì nó phải được lập ra bởi 1 người cũng hay gây chú ý không kém, đó là bạn Swan của chúng ta đó. He He http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/19.gif

Khi topic được lập ra, 1 phần nhỏ trong ý này sẽ chính là bài viết của tớ ! :innocent:

mitavn
01-02-2005, 19:13
chưng em hông đẹp nhưng cũng giơ lên đầu tiên này ! (méc cỡ quálol)

ThichNuDiuHien
02-02-2005, 16:00
Hay đấy, swan vote 1 phiếu cho ý kiến này. Có gì sẽ xin một chân tài trợ (một phần nào đấy) :D

Vậy là bạn donna có thêm 01 nhà tài trợ.
Mong bạn "gia công " thêm về "điều lệ" của cuộc thi.
Chúc thành công !
:wub:

antighost2891
02-02-2005, 16:04
Vậy là bạn donna có thêm 01 nhà tài trợ.
Mong bạn "gia công " thêm về "điều lệ" của cuộc thi.
Chúc thành công !
:wub:
Vậy là donna có thêm TNDH tài trợ nữa, tổng cộng là 2 nhà tài trợ

cuocdoitoila_pc
02-02-2005, 17:34
Thế đã có ai viết gì chưa, hôm nay là sắp đến tết rồi.
Khoản này thì em chụi, em dốt văn nhất.
Ai có bài hay thì post lên cho mọi người xem với

DONNA_DONNA
04-02-2005, 17:09
Mấy ngày nay mình toàn lên vào giờ “nhạy cảm” nên không vào được diễn đàn, hôm nay xin được góp ý thêm về nội quy của cuộc thi.

I. Tất cả mọi người là công dân Việt Nam đều có thể tham gia cuộc thi này.

Trong trường hợp người đoạt giải không ở tại Việt Nam, món quà sẽ được gửi ( qua đường bưu điện ) đến địa chỉ người thắng cuộc yêu cầu ( địa chỉ tại Việt Nam ).
Hoặc nếu khả năng cho phép, món quà của người thắng cuộc có thể sẽ được mang đến tận nơi người nhận, kèm theo lời chúc của người thắng cuộc tới người nhận món quà.

II. Bài viết của bạn phải có những nội dung sau:

1. Cảm nhận của bạn về DDTH, diễn đàn đã giúp ích gì cho bạn và đã để lại những kỷ niệm đáng nhớ nhất nào đối với bạn.

( Gợi ý : Để tránh khô khan, bạn có thể trích 1 đoạn văn hoặc 1 bài báo, 1 câu chuyện nào đó mà bạn đã từng đọc và cảm thấy xúc động, hay, sau đó bạn “biến đổi” đi 1 chút sao cho phù hợp với bài viết của bạn. )

2. (Phần này là phần quan trọng nhất trong bài viết của bạn và cũng là chủ đề của cuộc thi năm nay. )

Nếu bạn là 1 Admin của DDTH, bạn sẽ làm gì để phát triển DDTH trong thời gian sắp tới.

( Lưu ý : Bài viết của bạn phải có tính thực tế , có thể áp dụng được ngay cho DDTH trong thời gian sắp tới. Nó phải nêu bật được những khó khăn (---> phương hướng khắc phục của bạn, hoặc bạn phải “lý luận” sao đó cho cái khó khăn đấy được mọi người chấp thuận, không có lý do gì để trê trách, đàm tiếu những điều không hay cho DDTH ) ; những thuận lợi của DDTH để có thể phát triển hơn nữa. )

3. Câu hỏi phụ : ( bạn không nhất thiết phải trả lời câu hỏi này )
Hiện nay âm nhạc kỹ thuật số đang rất phát triển trên thế giới và ở Việt Nam hiện nay cũng có rất nhiều trang Web về âm nhạc, hầu hết chúng đều được miễn phí. Câu hỏi đặt ra là :

Nếu bạn được điều hành 1 trang Web như vậy, bạn sẽ làm gì để trang Web của bạn tồn tại và phát triển được.

III. Chú ý quan trọng :

Câu trả lời của bạn nên dựa trên tinh thần : “ Một trang Web muốn tồn tại và phát triển được thì tự bản thân nó phải “nuôi” được nó”, nhưng không phải “nuôi” bằng bất cứ giá nào mà nó phải được tuân theo luật pháp ( của cả Việt Nam và quốc tế ) .

IV. Các vấn đề khác :
1. Ban quản trị sẽ đọc tất cả các bài viết gửi về qua Email hoặc trên diễn đàn ( ưu tiên các bài viết trả lời đầy đủ cả 3 câu hỏi trên; các bài viết nên gửi trực tiếp trên diễn đàn ) sau đó tùy theo số lượng bài nhiều hay ít mà chọn ra 5 hoặc 10 bài hay nhất, rồi mở 1 Topic để mọi người bầu chọn giải nhất, nhì, ba.

2. Trong trường hợp có 1 người nào đó có ý tưởng trùng với ý tưởng của bạn nhưng bạn cảm thấy vẫn còn thiếu, bạn có thể góp ý bổ sung, càng chi tiết càng tốt, bài viết đấy của bạn sẽ vẫn được tính và có thể nó sẽ cùng đoạt giải với người viết đầu tiên.

3. Để cho cuộc thi được công bằng, người đề ra những nội quy này ( nếu nó được chấp thuận ) là tớ đây , nếu có viết bài thì cũng không tính và người bổ sung được những thiếu sót trong bài viết mới là người được tính .

Trên đây là những góp ý nhỏ của tớ, các bạn hãy bổ sung thêm nếu cảm thấy nó chưa hợp lý lắm.

Tài trợ đã có, nội quy cũng đã xong, giờ chỉ còn chờ số lượng các bài viết có nhiều hay không thôi. Và để cho nó được sôi động, các Smod (nhất là bạn Swan ấy :D ), Mod nên viết bài trước để nêu gương và rất hy vọng rằng cuộc thi này sẽ trở thành 1 cuộc thi thường niên của DDTH. :innocent:

vikhoa
21-02-2005, 17:14
1 vấn đề quan trọng chưa thấy nói đến: Ai sẽ làm Ban Giám Khảo để chấm bài ?

Tôi sẵn sàng giao cho DONNA tổ chức nếu bạn cảm thấy có thể đảm đương nổi. Và theo tôi, đối tượng dự thi là : Tất cả những ai đã từng ghé vào DDTH thì mới chính xác. Tại vì đã vào thì mới biết có cuộc thi này :) Và cũng đâu nhất thiết phải là công dân Việt Nam, vẫn có những người gốc Việt sống ở nước ngoài muốn tham gia thì sao.

Tôi vẫn chưa hiểu câu hỏi phụ số 3 mà DONNA đưa ra có ý gì ? Để cho cuộc thi về DDTH hay để cho 1 mục đích nào khác ?

Nói chung, tôi vẫn cảm thấy chưa ổn về cả thể lệ lẫn nội dung cuộc thi. DONNA hãy xem và điều chỉnh lại nhé. Tôi sẽ tiếp tục theo dõi topic này.

DONNA_DONNA
22-02-2005, 00:18
:rolleyes: Đã theo thì phải theo cho trót. Em xin trả lời những "nghi vấn" của anh :

Câu 1.

Ai sẽ làm Ban Giám Khảo để chấm bài ?

Câu này em đã viết rất rõ (và đây chỉ là ý kiến của riêng em đưa ra để mọi người "chất vấn" và hôm nay sau đúng 17 ngày mới có người "chất vấn".):

Ban quản trị sẽ đọc tất cả các bài viết gửi về qua Email hoặc trên diễn đàn ( ưu tiên các bài viết trả lời đầy đủ cả 3 câu hỏi trên; các bài viết nên gửi trực tiếp trên diễn đàn ) sau đó tùy theo số lượng bài nhiều hay ít mà chọn ra 5 hoặc 10 bài hay nhất, rồi mở 1 Topic để mọi người bầu chọn giải nhất, nhì, ba.

Tại vì chính những người trong ban điều hành mới là người quyết định DDTH sẽ theo những ý tưởng nào.

"Vấn đề" phát sinh :

1.
Câu 2.

Tôi vẫn chưa hiểu câu hỏi phụ số 3 mà DONNA đưa ra có ý gì ? Để cho cuộc thi về DDTH hay để cho 1 mục đích nào khác ?

Mục đích đen tối :
"Lợi dụng" DDTH để lấy ý kiến về vấn đề âm nhạc kỹ thuật số, phục vụ cho lợi ích cá nhân của mình. :blink:

Biện luận :
1. Tại sao không post câu hỏi này ở những diễn đàn về âm nhạc lớn khác như www.tialia.com, www.yeuamnhac.com, www.nghenhac.info, www.vietnamaudio.com, www.rockvn.com..... nơi mà mọi người sẽ trả lời rất sôi nổi.

2. Bạn không nhất thiết phải trả lời câu hỏi này , nó chỉ là 1 câu hỏi phụ , nếu mọi người cảm thấy hứng thú thì trả lời, còn cảm thấy đang bị "lợi dụng :blink: " thì cũng đâu có ai bắt đâu.

3. Nếu bạn có ý kiến đóng góp về vấn đề này thì cũng tức là đang tạo ra 1 sân chơi lành mạnh cho mọi người, nó sẽ giúp cho mọi người có 1 nơi để vào thường xuyên, cảm thấy thanh thản, có mục đích rõ ràng để lên mạng (nhất là những bạn thanh niên) chứ không phải lên mạng chỉ để chat chit, xem ***, để đọc những bài viết sơ sài, để chả tìm ra đâu được những "bí kíp tin học" đã được chủ nhân của nó cất giữ làm của riêng.

4. Dù cho nó là mục đích gì đi nữa thì nó cũng phải được sự đồng ý của ban điều hành DDTH, nếu DDTH cảm thấy mình cũng đang bị "lợi dụng" thì có thể thay bằng câu hỏi khác, đây chỉ là câu hỏi của riêng em.

5. Câu hỏi này được post cách đây 17 ngày, mọi thứ bây giờ đã khác. Hầu hết các admin của các trang âm nhạc này đều đã có hướng đi riêng của mình và tùy theo điều kiện, trình độ, các cộng tác viên của mình mà họ có những định hướng riêng. Tuy nhiên nếu có thêm những góp ý chân thành thì cũng rất tốt, nó được post công khai nên cũng còn tùy "hoàn cảnh" của mình mà các admin của những trang này sẽ bổ sung thêm những thiếu sót.

2.
Kêu Smod Swan của DDTH lập ra cuộc thi này chứ không phải người viết ra cái nội quy lập .http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/4.gif

"Âm mưu" đen tối : :D
"Lừa" cho Smod nổi đình nổi đám và rất "ngây thơ" gần đây :Swan lập ra cuộc thi để sau này có cớ nếu cái ý tưởng đấy thành hiện thực thì vin vào đấy mà "bôi nhọ" , nói xấu DDTH. http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/21.gif

Biện luận:

1. Em không đủ tự tin để có thể đứng ra tổ chức cuộc thi này. Nghĩ ra là 1 chuyện nhưng đứng trước người đoạt giải để trao giải thưởng lại là chuyện khác :tongue: . Em chỉ có thể "tài trợ" bằng 1 món quà của mình mà thôi, và phải đưa nó trực tiếp cho 1 ai đấy cũng là 1 việc rất cố gắng của em rồi (nghĩ đến đứng trước mặt bạn Swan sinh năm 85 mà thấy hơi run :tongue: ).

2. Founded by Duong Vi Khoa. Developed by DDTH.com Members.
Đúng là phát triển diễn đàn bởi các thành viên thật, nhưng định hướng đi cho nó thì phải là người sáng lập ra diễn đàn.

Nếu tôi là 1 Admin, khi đã tìm ra hướng đi cho diễn đàn của mình, cảm thấy trong suy nghĩ của mình không chút "tà niệm" , thấy hướng đi này rất đúng đắn, không có gì là trái pháp luật, phải ân hận, thì tôi sẽ bỏ qua mọi lời đàm tiếu, dị nghị, soi mói của những đứa "dở hơi", rỗi việc có tâm hồn đen tối mà bắt tay vào những dự định của tôi từ ngay hôm nay. Bởi tôi có những người bạn theo đúng nghĩa của từ này : luôn sát cánh bên cạnh tôi những lúc gặp khó khăn, luôn tin tưởng tôi cũng như tôi tin họ vậy, sẵn sàng hợp tác với tôi để cùng phát triển và hơn nữa họ cũng có trình độ và kiến thức rất phong phú.

Cuộc thi này mở ra chỉ nhằm mục đích xem diễn đàn của tôi hiện giờ trong suy nghĩ của mọi người, của những người bạn của tôi như thế nào, nếu nó thành công thì thật sự tôi không có gì phải suy nghĩ về những đứa "dở hơi" kia nữa. :) .

************************************************** **

Là một admin, mỗi lời nói ra như là thiên tử vậy, phải suy nghĩ rất kỹ, "bút sa gà chết".

Là thân nam nhi, những chuyện không nên làm thì đừng làm, còn những chuyện nên làm thì quyết phải làm cho bằng được.

1 tờ báo điện tử mang tên "Diễn đàn tin học", 1 công ty với thương hiệu đã được xây dựng trong 4 năm : Diễn đàn tin học, liệu có quá viển vông không nhỉ ?

Dù cho cuộc thi này có thành công hay không cũng chúc DDTH tìm được hướng đi đúng đắn cho mình . Chúc anh thành công !

DONNA_DONNA
25-02-2005, 11:05
Và theo tôi, đối tượng dự thi là : Tất cả những ai đã từng ghé vào DDTH thì mới chính xác. Tại vì đã vào thì mới biết có cuộc thi này Và cũng đâu nhất thiết phải là công dân Việt Nam, vẫn có những người gốc Việt sống ở nước ngoài muốn tham gia thì sao.

Theo em trong thời điểm hiện tại, càng tránh được "nguy hiểm" càng tốt :

1. Giả sử nếu người lọt vào Top 5 không phải là công dân Việt Nam, "dã tâm có trời mới biết", lúc đấy người ta có thể nhân danh gì đấy để nhận giải, hoặc khi đã nhận giải rồi, DDTH sẽ bị nói là phải dùng ý tưởng không phải của người Việt Nam, uy tín có thể bị giảm sút trong quá trình "thi hành" ý tưởng ấy.
Phương châm là " Diễn đàn của người Việt thì phải do người Việt lập ".Có thể suy nghĩ này là tiêu cực, nhưng trong hoàn cảnh hiện tại, như thế là hợp lý nhất.

2. Vì đây là lần đầu, cũng chưa biết số người tham gia có đông không, nên tạm thời chỉ trong phạm vi Việt Nam .

Cũng biết bây giờ tổ chức cái gì cũng sẽ bị người ta nói này nói nọ, nhưng nếu nhìn xa hơn 1 chút, nếu cuộc thi nào giúp cho sự phát triển của diễn đàn thì cũng không cần để ý đến những "soi mói" đấy làm gì. Nếu cứ sợ thế này thế kia, chắc chẳng bao giờ làm được cái gì.
E hèm ! Hiện tại cái nội quy này vẫn đứng vững, các bạn có gì thắc mắc xin cứ "chất vấn" .

Mừ có một việc là DONNA_DONNA giảm mất 10 năm tuổi thọ của tui rồi. Hic
:w00t: Tớ có khả năng này ah? Vậy thì tớ tặng cậu thêm 60 năm tuổi thọ nữa coi như là quà ra mắt. Tớ kính bạn như thế, bạn cũng phải để lại cho tớ ít tuổi đấy. Mà như vậy tớ phải gọi cậu bằng bà à http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/29.gif
Cũng may mà vẫn còn có " bạn vong niên " http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/18.gif http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/19.gif