PDA

View Full Version : O dia ghi DVD bao loi

apouve
28-01-2005, 19:13
Chao cac ban. Minh su dung Laptop HP Pavilion 3010us. O dia ghi DVD RW hieu Sony dang su dung binh thuong; bay gio khi ghi DVD R/RW thi bao loi Power Calibration error. Mac du da cai lai driver tham chi flash firmware moi nhat va cai lai window van khong giai quyet duoc van de nay. Chi xay ra khi ghi DVD thoi, con CD van binh thuong. Truoc khi bi loi nay minh cai 1 phan mem quan ly battery,nhung da set lai cai thong so binh thuong va remove no. Ban nao biet xin vui long chi giup. Minh da cau cuu ben dien dan tin hoc cua VNN roi nhung chang ai them tra loi het. Hy vong o day khong nhu vay.

darkness819
28-01-2005, 21:34
Hi,

Mình không rõ lắm bạn dùng DVD RW loại nào, Int or Ext, nhưng cũng xin có vài ý kiến để bạn xem xét lại:
1. Nếu là Ext, thì không còn gì để nói, vì tỉ lệ fail là >70%. Tôi không hiểu tại sao.
2.Nếu là Int, thì bạn check lại:
- bạn có dùng đúng DVD type không: nghĩa là +/-
- bạn hãy đổi DVD blank khác xem, lựa loại Brand-name, vì theo tôi biết Sony DVDRW tệ lắm.
- tăng thêm dung lượng của Virtual Mem có thể cải thiện tình hình.
Thân

apouve
29-01-2005, 16:35
Cam on ban. DVD cua minh la Int. Khong phai tai dia DVD dau vi minh da su dung dia DVD RW ma. Truoc do minh da su dung o dia nay de ghi len DVD RW nay roi, khong co van de gi ca, bay gio lai bi truc trac. Khong phai dang ghi thi bi fail ma la no bao loi vay do.Minh nghi la co the do phan mem quan ly batterry chinh lai phan power cua DVD de tang thoi gian su dung pin. Nhung minh khong biet kiem tra va set lai the nao.

apouve
31-01-2005, 18:43
Please help me................................................ .................................................. .................................................. .................................................. .................................................. .........................

BoyChanDoi78
01-02-2005, 10:51
Mình chưa dùng ổ ghi DVD bao giờ nên thật sự không biết nhiều lắm. Tuy nhiên mình tìm trên mạng được một chủ đề nói đến lỗi này, hi vọng hữu ích với bạn: http://www.hardwareanalysis.com/content/topic/6277/

apouve
02-02-2005, 19:52
Cam on Boychandoi78 rat nhieu. Minh van chua giai quyet duco van de nay. Nhung trang web ban gioi thieu rat hay minh dang tim hieu them tren nhung forum do. Hy vong la se giai quyet duoc. Khi do minh se thong bao ban biet. Merci.

itchyfeet
14-04-2005, 04:30
Chao cac ban. Minh su dung Laptop HP Pavilion 3010us. O dia ghi DVD RW hieu Sony dang su dung binh thuong; bay gio khi ghi DVD R/RW thi bao loi Power Calibration error. Mac du da cai lai driver tham chi flash firmware moi nhat va cai lai window van khong giai quyet duoc van de nay. Chi xay ra khi ghi DVD thoi, con CD van binh thuong. Truoc khi bi loi nay minh cai 1 phan mem quan ly battery,nhung da set lai cai thong so binh thuong va remove no. Ban nao biet xin vui long chi giup. Minh da cau cuu ben dien dan tin hoc cua VNN roi nhung chang ai them tra loi het. Hy vong o day khong nhu vay.

Có thể do ổ cứng của bạn thiếu chỗ. Có một số phần mềm khi burning DVD, nó sẽ luôn luôn viết tạm nội dung cần burn vào đĩa cứng rồi mới chép sang đĩa (VD như ULead), đồng thời cho phép mình sao lưu lại nội dung đĩa vào HDD để sau này có thể burning thêm các đĩa nữa.

Vì vậy, máy sẽ cần có dung lượng trống ít nhất là gấp ba lần so với nội dung files cần burn. VD bạn muốn burn một đĩa 4Gb, máy sẽ cần dùng tối thiểu 12 Gb (chưa kể ít nhất là thêm vài Gb dự phòng để có chỗ cho các phần mềm khác hoạt động tốt). Nhưng khi bạn ra lệnh burn, máy chỉ báo cho bạn biết là sẽ cần dùng 4Gb thôi nên người dùng nghĩ máy vẫn còn đủ dung lượng, và khi hoàn tất việc burrning nó cũng tự động remove cái phần ghi tạm này nên mình không nhìn thấy (trừ khi bạn liên tục kiểm tra dung lượng ổ cứng trong lúc burning)

Giải pháp:

<1> Kiểm tra lại dung lượng còn trống của HDD, nếu còn dưới 16Gb trống thì giải phóng bớt chỗ, sau đó

<2> Kiểm tra lại phần setting của phần mềm burning DVD, chọn bỏ lệnh chép vào ổ cứng (save được khá chỗ rồi), chỉ để lệnh burn to disk only. Nếu muốn save vào HDD để burn thêm về sau thì chọn đường dẫn vào một ổ cứng khác còn nhiều chỗ trống, sau đó

<3> Burn thử một file với dung lượng nhỏ thôi, chừng 1Gb là được. Nếu OK thì kiểm tra lần cuối dung lượng còn trống trong HDD rồi "off you go".

Bước <2> có thể không hiệu quả đối với một số phần mềm luôn sử dụng bước ghi đệm (tôi không nhớ chính xác là phần mềm nào). Nếu vẫn trục trặc với phần mềm bạn đang dùng, bạn hãy thử dùng phần TMPG DVD Author 1.6 xem sau (có sẵn trên này, tìm và load về dùng).

Bạn không gặp vấn đề khi burn đĩa CD/VCD vì dung lượng của loại đĩa này quá nhỏ so với DVD, đương nhiên thừa chỗ trong ổ cứng.

Chúc thành công. Nhớ báo kết quả nhé,

Hans Voralberg
14-04-2005, 05:15
Nhìn cái thông báo lỗi: Power Calibration Error thì có cắt đầu xuống cũng ko tin có dính dáng đến cái ổ cứng, nhưng mà cứ thử. Mấy năm trước có gặp, nhưng mà giải pháp là quẳng cái ổ đó đi, thành ra chịu. Đừng dùng DVD-RW, thử DVD-R+ xem.

itchyfeet
14-04-2005, 20:28
Nhìn cái thông báo lỗi: Power Calibration Error thì có cắt đầu xuống cũng ko tin có dính dáng đến cái ổ cứng, nhưng mà cứ thử. Mấy năm trước có gặp, nhưng mà giải pháp là quẳng cái ổ đó đi, thành ra chịu. Đừng dùng DVD-RW, thử DVD-R+ xem.

Chắc ai cũng biết nghĩa của từ Calibration là kích cỡ? Nhưng bạn lại không nghĩ rằng trong trường hợp này Calibration Error là chỉ việc kích cỡ/dung lượng đĩa còn lại không đủ?

Tôi không phải dân trong ngành, nhưng đã từng gặp lỗi tương tự và đã tìm được câu trả lời cho mình. Cho nên tôi viết xuống cho các bạn gặp chung rắc rối này tham khảo xem có khắc phục được không. Cũng như tôi đã tìm được giải pháp cho những khó khăn của mình trên diễn đàn này.

Chỉ lấy làm tiếc là hình như bạn làm mod, nhưng lại có cách trao đổi dường như hơi thiếu tính xây dựng.

Chào bạn

kok86h
17-04-2005, 20:46
Trường hợp của bạn này thì mình mới gặp , như bạn gì đã nói , bạn coi lại dung lượng HDD thử coi , và nên dùng thử các chương trình ghi disc khác xem sao . Chúc bạn thành công .

Sẵn đây mình muốn hỏi các bạn một vấn đề liên quan đến việc ghi disc DVD+RW , mình có cái DVD Drive hiệu Lite-On , dùng disc DVD+RW Verbatim (mua bên USA) . Ghi bằng Nero 6.xx , bỏ chế độ kiểm tra disc sau khi ghi , ghi ở tốc độ 2.4x .

Cả hai lần ghi mình đều làm giống nhau , tức là cùng 1 software , cùng 1 disc , cùng cách ghi , chỉ khác là lần ghi thứ nhất không có giai đọan xóa dữ liệu (có dữ liệu đâu mà xóa) .

Khi ghi lần đầu tiên thì đem đến tất cả các đầu disc đều đọc bình thường . Nhưng khi ghi lần hai thì đem đến các đầu disc khác đọc không được !!! Quá trình ghi của mình như sau : dùng Nero 6.xx (bản mới nhất hiện nay , download từ 9down) delete chế độ quick , rồi ghi dữ liệu vào (không chọn chế độ kiểm tra dísc sau khi ghi) .

Đây đã là cái DVD+RW thứ 3 mà mình gặp tình trạng này

Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn .

Hans Voralberg
17-04-2005, 21:09
Chắc ai cũng biết nghĩa của từ Calibration là kích cỡ? Nhưng bạn lại không nghĩ rằng trong trường hợp này Calibration Error là chỉ việc kích cỡ/dung lượng đĩa còn lại không đủ?

Chỉ lấy làm tiếc là hình như bạn làm mod, nhưng lại có cách trao đổi dường như hơi thiếu tính xây dựng.

Nghe phát sợ, Calibration mà dịch là dung lượng, mở từ điển ra đi pa. Còn đọc từng chữ một cái post của tui xem có nói ông sai ko nhé. Cách trao đổi thì mỗi người mỗi kiểu, trong box này cứ thoải mái đi, chừng nào nhảm nhí quá thì mới del, ko thì vô tư mà nói.