PDA

View Full Version : [Q] Cisco 3 Layer Model

quyda
14-11-2002, 13:52
Mình và bạn mình có tranh cãi về mô hình này cảu Cisco, mình theo sách Sybex 640-507 cho rằng Core thường sử dụng Switch để đảm bảo tốc độ (và mình hiểu rằng đây chỉ là mô hình logic nên các thiết bị có thể làm việc ở các tầng khác nhau) còn bạn mình theo CCNA Academy, cho rằng Core là để nối giữa các WAN, Internet!
Mình lại mở CCNP Academy ra và thấy mô hình mô tả về 3layer có vẽ 4 cái ATM ở Core, nhưng ngay trang sau, nó lại vẽ đầy Router ở Core và nói là các Router hiện nay có khả năng Switch dữ liệu để đảm bảo hoạt động tốt ở Core!

Mình hoàn toàn Confusing, mong các bạn giải thích thêm!
Cảm ơn
Quyda

ospf
14-11-2002, 18:08
Hi Quy Da.

Theo mô hình 3 lớp của Cisco, bạn luôn phải nhớ rằng Core Layer chỉ có một nhiệm vụ duy nhất là chuyển mạnh dữ liệu với tốc độ nhanh nhất.

Hệ thống giao thông cũng là một cái gì đó giống với mô hình mạng của Cisco:
Giả sử bạn muốn đi tới nhà bạn gái của bạn ở Hải Phòng chơi, đầu tiên bạn phải đi từ trong ngõ nhà bạn ra đường, đó là bạn đã qua lớp Access. Khi đi trên đường phố bạn phải quyết định xem sẽ đi đường nào để đi về phía Hải Phòng, Quộc lộ 18, 1A hay quốc lộ 5 ???? Đó là lúc bạn đang ở lớp Distribute. (rất giống với routing)
Tất nhiên là bạn biết phaỉ ra Quốc lộ 5 thì mới đi đến Hải Phòng một cách nhanh nhất được. Tức là khi đã ra tới quốc lộ 5 bạn chỉ việc phóng thật nhanh đến Hải Phòng.
Vậy thì Quốc lộ 5 là Core Layer.
Muốn hệ thống giao thông được tốt, người ta phải làm sao tốc độ đi trên QL5 được nhanh nhất.

Chính vì vậy Core Layer thường là những môi trường truyền dẫn lớp 2 ( ATM, FDDI, Gigabit Ethernet ...vv..)

Tuy nhiên cũng có trường hợp Core layer và Distribute Layer đường gộp làm một, Đó là mô hình Collapse. Trong mô hình này chỉ có 2 lớp là Access Layer và Distribute/Core layer.
Thường họ sử dụng dòng sản phẩn cao cấp, như High-end router từ 7200 -> 15000 hoặc những Multilayer Switch.

Nếu bạn học thêm về Design hoặc học cao lên đến CCNP-switching thâm chị CCIE R&S written thì bạn sẽ hiểu sâu hơn.

Rất vui được trao đổi với bạn.
ospf
CCNA, CCNP, CCIE written
kieu@hn.vnn.vn

yuna_admirer
14-11-2002, 21:21
Trong môi trường Lab. Frame-relay và ATM có thể lấy Router giả lập làm switch .

ospf
14-11-2002, 23:21
yuna_admirer nói đúng, tuy nhiên khi đó router dùng làm giả lập cũng thường được vẽ thành FrameRelay Switch chẳng hạn.

Regards

Neo
15-11-2002, 07:57
Trong bài CCNA #1, Liwh có nói rất rõ mô hình 3 lớp này rồi. Bạn tham khảo thêm ở bài Tutor nha :)

quyda
15-11-2002, 10:09
Cảm ơn các bạn đã giải đáp kịp thời, nhưng câu hỏi đặt ra là trong cuốn CCNP Acacdemy có nói các Router hiện đại có khả năng Switching data???? Và trong khi Sybex recommend dùng Layer 2 trong Core thì lại có 1 hình vẽ của Cisco "chơi" toàn Router (mặc dù mình hiểu là Cisco hoàn toàn có thể tham gia vào Core miễn là kô làm chậm quá trình truyền dữ liệu)

Quyda

yuna_admirer
15-11-2002, 11:39
Bạn hiểu hơi sai . Router có 2 nhiệm vụ : Routing và Switch (layer3 switching) .
Routing : là tìm đường cho các gói dử liệu , dựa vào việc tra trong bảng routing update .
Switching : Là nhiệm vụ chuyển dòng packet đi vào từ interface này và ra một interface khác , sau khi đã thực hiện xong quá trình routing .

Ki ở Core , thao tác routing không nhiều , mà phần nhiều là switching . Do đó nên người ta dùng switch (layer 2 +layer 3 ) , hoặc các Router có công xuất lớn , dùng ở core (>5000- chi tiết quên rồi) để thực hiện .