PDA

View Full Version : Scan film âm bản!

diepthanh
26-01-2005, 22:24
Chào các bác!
Em có một số film âm bản (chụp bằng máy cơ), bây giờ em muốn đưa vào Photoshop để xử lý, ghép hình. Vậy em phải đi rọi ra ảnh, rồi scan, rồi đưa vào PS để xử lý. Hay là có thể scan trực tiếp từ film âm bản để xử lý tiếp bằng PS.
Mong các bác chỉ dẫn giúp và chỉ chổ cho em có thể scan từ film âm bản ở SG.
Thân mến!

diepthanh
26-01-2005, 23:23
To thienanth: Em không có máy scan, bác có thể chỉ cho em nơi nào ở SG, có thể scan trực tiếp từ film âm bản.
Cảm ơn.

@nhtuan
27-01-2005, 14:43
Máy scan cỡ 70 - 80 thì chắc là ko scan được phim âm bản đâu chỉ scan được dạng Flatbed thông thường thôi.

Bạn xem trong phần mềm kèm theo của máy scan nếu có mode Negative thì là có chức năng scan phim âm bản. Thường thì trong đó nó còn phân ra nhiều loại nữa như: phim Afga - Fuji - Kodak - Konica... riêng biệt. Nhưng nói gì nói tui đã thử rồi, scan phim âm bản thì chất lượng không tốt như scan ảnh thường đâu <== chắc tùy máy scan ha!?! Chịu khó rửa hình ra rồi scan cũng tốt mà!

Còn loại phim dùng để in process có máy scan có thể scan lại được, dùng mode Transmissive. Loại này thì scan chất lượng rất tốt.

MinhYen81
08-04-2005, 08:52
các bạn muốn scan âm bản (negative) thì fone 0913815427 hoặc email cho mình minhyen81@hotmail.com

Giá ưu đãi cho các bạn đang học đồ họa