PDA

View Full Version : Hỏi về màn hình!!!

Phong Van
26-01-2005, 19:16
Em mới mua một số con màn hình DELL 17" cũ. Họ sơn mới lại toàn bộ (kể cả logo :)). Các bác chỉ giúp em xem cách kiểm tra thế nào để biết là nó vẫn còn ngon? độ sáng, tối? màu sắc??

tFX
26-01-2005, 19:23
dùng mắt mình mà thử....

hieept
26-01-2005, 19:58
Em mới mua một số con màn hình DELL 17" cũ. Họ sơn mới lại toàn bộ (kể cả logo :)). Các bác chỉ giúp em xem cách kiểm tra thế nào để biết là nó vẫn còn ngon? độ sáng, tối? màu sắc??

thường thì hên thôi bạn ạ, nhưng bạn cũng phải ra vẻ dòm tới dòm lui cho nó oai chứ phải không? khi chưa mở màn hình lên bạn nhìn xem đèn hình nếu nó càng đen là càng tốt, rồi cũng lựa như lựa dưa hấu vậy cái nào nặng nặng mà khi lắc không nghe kêu hay lục cục gì thì cũng tốt hơn là kêu, rồi cắm điện lên thử nếu nó lên liền mà không phải chờ thì cục "lay-bách" của nó còn tốt, nếu nó có đầy đủ các nút chức năng như chỉnh nghiêng, chỉnh từ, chỉnh sọc...thì tốt hơn là không có..
và tốt nhất là khi mua bạn dẫn theo 1 "sư phụ" về màn hình hay tivi, thế là tốt nhất...

Phong Van
26-01-2005, 21:41
hic, tại em thấy ở chân Màn hình cắm nhiều đinh vít, hãi wa' mờ.

hieept
26-01-2005, 21:54
tại em thấy ở chân Màn hình cắm nhiều đinh vít, hãi wa' mờ.

chân nào? nhìn chung cái màn hình còn nguyên thủy không..? nếu còn nguyên thủy thì còn ổn chứ nếu như mà nó bị thay một số bộ phận rồi thì.. đi về nơi xa.. thôi

thedong
26-01-2005, 22:25
Cách thử màn hình như sau:
1. đo thời gian hiển thị của màn hình khi bắt đầu bật máy (xem từ lúc tối đến lúc sáng hoàn toàn) mấy giây (không cần đồng hồ đâu đếm từ 1..10 là được,1 từ 1..1000 là toi).
Chú ý máy phải tắt từ lâu rồi mới tính. Các cửa hàng nếu bán máy kém thường bật từ trước thì cách này... ngủm.
2. chìa lưng bàn tay vào màn hình bật và tắt 2-3 lần xem lông tay của mình có dựng đứng không (bị từ hút í mà ) đừng giơ đầu thử nhá tổn thọ.không bị hút lông tay là còn tốt
3. đo mầu: dùng phần mềm gì đó vẽ 3 hình tròn (chữ nhật cũng được nếu không biết vẽ hình tròn) tô 3 mầu căn bản: RED, GREEN và BLUE. Và quan sát xem mầu có thật không (đỏ phải cờ chứ đừng đỏ tiết dê, lá cây phải tươi chứ đừng héo, xanh dương phải sáng chứ đừng như bầu trời ngày mưa) là được
4. Thử tất cả các nút hiệu chỉnh có trên mặt màn hình (nếu có nút gì đó sau lưng cũng phải thử thôi):
chỉnh đen trắng là quan trọng nhất: đen phải như tắt màn, sáng phải rực là được
5. Thử ít thôi không người ta ... đuổi... nha

hieept
26-01-2005, 22:30
Thử ít thôi không người ta ... đuổi... nha

nếu lỡ mua về rồi thì sao hở bác? liệu ở chỗ bán họ có cho mình xem đủ mọi ngóch ngách như thế không?

Phong Van
27-01-2005, 00:44
không, thằng em của em làm hợp đồng rồi, nếu thấy ưng mới thanh toán nốt tiền. Cảm ơn các bác đã góp ý. Chúc mừng năm mới các bác trước :)

thedong
27-01-2005, 09:54
nếu lỡ mua về rồi thì sao hở bác? liệu ở chỗ bán họ có cho mình xem đủ mọi ngóch ngách như thế không?
Quá trình thử từ 1..4 chỉ mất không quá 5 phút đâu. Bà con thấy mình thử nhanh thế mới nghĩ mình là dân p..rồ thứ thiệt chứ. Phán nhanh vào cho thiên hạ.. sợ. Có ai tính tiền thử máy bao giờ đâu mà lo. Nếu lỡ mua rồi thì bán lại cho thằng khác không biết thử, nhớ là sau khi lấy tiền rồi thì bày cho nó cách trên nhá, không nó ghét :-)))