PDA

View Full Version : Tạo Report có RecordSource là CrossTab Query.Help me!

mekhucit
25-01-2005, 16:34
Tôi tạo một Report trong Access có RecordSource là CrossTab Query có dữ liệu cột là (dd/mm/yyyy).Khi tôi thêm dữ liệu mới có ngày khác ngày lúc tạo Report thì Report không Update tự động được,mà phài làm bằng thủ công là Drag Field mới từ Source.Xin hỏi có cách nào làm cho Report tự Update Không?Ai biết giúp mình với.Nếu có Source code thì cảm tốt.Xin cảm ơn.

enemykill
26-01-2005, 05:18
Tôi tạo một Report trong Access có RecordSource là CrossTab Query có dữ liệu cột là (dd/mm/yyyy).Khi tôi thêm dữ liệu mới có ngày khác ngày lúc tạo Report thì Report không Update tự động được,mà phài làm bằng thủ công là Drag Field mới từ Source.Xin hỏi có cách nào làm cho Report tự Update Không?Ai biết giúp mình với.Nếu có Source code thì cảm tốt.Xin cảm ơn.

---------------------------------------------
Hi bác crosstab query :-)

Làm report crostab query như bác có nhiều nhược điểm như sau:

Có thể tạo được bằng vba, nhưng bác ơi, bác làm ơn đơn giản vấn đề lại được hỉ.

Như vầy nè, nếu cột ngày tháng phát sinh lên tới 20 cột thôi là bác chết ngắt không kịp thở, design bằng tay thôi cũng đủ mệt nghỉ.

Giải pháp 1: Tại sao bác không làm các bản report cột ngày hàng dọc, chứ đừng có nằm hàng ngang. Như vậy là xong rồi nhé.

Giải pháp 2: bác viết query crosstab được thì xuất bản sang Excel, từ Excell chuyển thành report. Mất khoảng chừng vài giây (viết MACRO VB nhé), thậm chí bác mà thấy tớ design bác không chảy nước miếng thì thôi ...cực kỳ chuyên nghiệp. Nếu bác muốn biết làm sao design chuyên nghiệp được thì gởi file *.mdb đi. Tớ ký một phát cho.

BYE

GIẢI PHÁP ACCESS HẢY HỎI ENEMYKILL