PDA

View Full Version : Laptop Samsung X30 mới mua có tiếng kêu lạ

jay156
25-01-2005, 16:09
mấy bác làm ơn chỉ cho em khắc phục tình trạng máy của em cái, chuyện là em mới mua con laptop samsung X30, nhưng không hiểu sao khi khởi động hay chạy start các chương trình có tiếng gì cạch cạch , em nghĩ là cái Ram hoặc Hard Drive có vấn đề. Chuyện này em thấy cũng discuss nhiều rồi nhưng gấp quá nên mới tạo cái thread mới, mấy bác chỉ cho em cách khắc phục hoặc em phải refund cái máy này trong vòng 12 ngày nữa. Cám ơn mấy bác nhiều

antighost2891
25-01-2005, 16:14
Yên tâm đi, không phải ổ cứng kêu đâu, lại càng không phải RAM "kêu" nữa lol ... RAM chỉ có hú thôi lol ....
Cái này là tiếng keu của ổ đĩa mềm đó thôi, do bạn setup thứ tự boot từ Floppy disk trước nên nó mới đọc ổ đĩa mềm hoài ( vì làm gì có đĩa mà đọc ).
Để tránh tình trạng trên, bạn thử thay đổi thứ tự boot máy trong CMOS xem sao

jay156
25-01-2005, 16:32
Yên tâm đi, không phải ổ cứng kêu đâu, lại càng không phải RAM "kêu" nữa lol ... RAM chỉ có hú thôi lol ....
Cái này là tiếng keu của ổ đĩa mềm đó thôi, do bạn setup thứ tự boot từ Floppy disk trước nên nó mới đọc ổ đĩa mềm hoài ( vì làm gì có đĩa mà đọc ).
Để tránh tình trạng trên, bạn thử thay đổi thứ tự boot máy trong CMOS xem sao
máy của em không có ổ đĩa mềm bác ơi......... thank you for advising

Hans Voralberg
25-01-2005, 17:16
Thế thì cái ổ cứng nó kêu rồi, mà nếu đúng nó kêu mà cạch cạch thì RMA đi còn đợi gì nữa.

jay156
25-01-2005, 19:35
vậy có cách nào khắc phục không bác........